Chia sẻ một hệ thống giao dịch huyền thoại - Turtle Trading System - Hồi 8: Ví dụ

Chia sẻ một hệ thống giao dịch huyền thoại - Turtle Trading System - Hồi 8: Ví dụ

Ban chauchau1207 cho mình hỏi thêm nhé. Ở VD trên thay vì khi giá break qua rồi mình mới đặt lệnh limit chờ nó hồi lại khớp thì liệu mình có thể đặt lệnh stop chờ trước ở đó được không ? Nếu đặt lệnh stop vậy thì theo kinh nghiệm của bạn có vấn đề gì không ? Cảm ơn bạn nhiều.

Ban chauchau1207 cho mình hỏi thêm nhé. Ở VD trên thay vì khi giá break qua rồi mình mới đặt lệnh limit chờ nó hồi lại khớp thì liệu mình có thể đặt lệnh stop chờ trước ở đó được không ? Nếu đặt lệnh stop vậy thì theo kinh nghiệm của bạn có vấn đề gì không ? Cảm ơn bạn nhiều.

Tùy phong cách mỗi người mà mình đặt lệnh stop hay lệnh limit chứ không bắt buộc là lệnh limit.

Ví dụ, trader ưa mạo hiểm thì sẽ đặt buy stop/sell stop tạo điểm breakout. Tuy nhiên bất lợi là chúng ta sẽ đối diện với rất nhiều breakout giả.

Trader cẩn thận hơn thì sẽ đợi giá breakout và đóng cửa sau đó mới đặt lệnh limit chờ giá hồi về. Như vậy sẽ tránh được breakout giả, nhưng giá có hồi về đúng mức entry đã đặt trước hay không còn phụ thuộc vào kinh nghiệm chọn entry.

Cách nào cũng có ưu có khuyết, bạn chọn cách mà bạn thấy ổn là được.

Giá trị khác là đúng rồi bạn, vì mình chưa cộng spread vào, do đó có chút sai lệch. Spread tùy từng sàn, nên bạn linh hoạt cộng tay hoặc tự thêm vào excel nhé.
Thanks bạn ! còn 1 vấn đề nữa đó là nhập số pip của các cặp JPY và entry sẽ không ra được stoploss, mình chỉ góp ý thôi nhé không phải soi :D Dù sao file cũng rất hữu ích.

Nghỉ trưa rảnh nhìn chart theo PP của bạn mình thấy cái này nên hỏi thêm kinh nghiệm của bạn nhé. Theo chart trên thì nến xanh 1 đã breakout cụm 20 nến và đóng cửa ở trên, OK rồi, không break giả. Nếu ta đặt lệnh limit tại mức đỉnh của cụm 20 nến đó thì lệnh sẽ khớp khi giá hồi ở nến số 2. Và nến số 2 này cũng breakout và đóng cửa trên nến số 1, cũng có nghĩa là tiếp tục breakout cụm 20 nến tiếp theo. Tương tự cho nến số 3 và nến số 4 cách đó. Vậy với kinh nghiệm của bạn ta có đặt liên tục 3 lệnh ở nến 1, 2, 3 không? Hay cách xa xa như ở nến 4, 5.
Thị trường chắc chắn không bao giờ đi 1 chiều, nên cứ giá breakout là ta vào thì những lệnh càng về sau càng dễ gặp rủi ro giá quay đầu nhỉ.
Cám ơn bạn trước.

Thanks bạn ! còn 1 vấn đề nữa đó là nhập số pip của các cặp JPY và entry sẽ không ra được stoploss, mình chỉ góp ý thôi nhé không phải soi :D Dù sao file cũng rất hữu ích.

Cám ơn bạn đã góp ý nhé ! Cặp USDJPY có giá trị gấp 100 lần cặp khác. File Excel mình lấy GBPUSD làm chuẩn, nên nếu bạn trade cặp USDJPY thì nhân thêm 100 nữa là ok.

View attachment 20861
Nghỉ trưa rảnh nhìn chart theo PP của bạn mình thấy cái này nên hỏi thêm kinh nghiệm của bạn nhé. Theo chart trên thì nến xanh 1 đã breakout cụm 20 nến và đóng cửa ở trên, OK rồi, không break giả. Nếu ta đặt lệnh limit tại mức đỉnh của cụm 20 nến đó thì lệnh sẽ khớp khi giá hồi ở nến số 2. Và nến số 2 này cũng breakout và đóng cửa trên nến số 1, cũng có nghĩa là tiếp tục breakout cụm 20 nến tiếp theo. Tương tự cho nến số 3 và nến số 4 cách đó. Vậy với kinh nghiệm của bạn ta có đặt liên tục 3 lệnh ở nến 1, 2, 3 không? Hay cách xa xa như ở nến 4, 5.
Thị trường chắc chắn không bao giờ đi 1 chiều, nên cứ giá breakout là ta vào thì những lệnh càng về sau càng dễ gặp rủi ro giá quay đầu nhỉ.
Cám ơn bạn trước.

Câu hỏi của bạn rất hay, theo quy tắc cứ có tín hiệu breakout 20 ngày là vào lệnh. Tuy nhiên, vấn đề là chúng ta vào lệnh đến bao giờ và vào bao nhiêu lệnh. Câu hỏi này thuộc về khái niệm SCALING IN mà sắp tới đây mình sẽ có bài về nó.

Nhưng mình nói sơ lược là như vầy: trader phải lập kế hoạch trong suốt quá trình mình sẽ vào bao nhiêu lệnh, tổng rủi ro là bao nhiêu %. Do đó, mặc dù có tín hiệu rất nhiều nhưng chúng ta chỉ vào lệnh như đã lên kế hoạch.

Ví dụ: dự định lên kế hoạch 1% tổng rủi ro cho 3 lệnh.

Lệnh số đầu tiên (breakout 20 ngày đầu tiên) : rủi ro 0.45%

Lệnh số 2 (breakout 20 tiếp theo) : rủi ro 0.35%

Lệnh số 3 (breakout 20 ngày tiếp theo hoặc breakout 55 ngày) : rủi ro 0.2%.

Nếu breakout nữa thì ta không vào.

Và còn nhiều điều khác nữa, trong bài về SCALING IN và SCALING OUT mình sẽ tiếp tục.

Rất cảm ơn bạn.
Mình sẽ theo dõi những seri tiếp theo của bạn, hy vọng sẽ tìm được lối đi cho mình.
Diễn đàn rất cần có những người nhiệt tình như bạn. Xin cảm ơn.

cảm ơn tác giả đã chia sẻ. giờ e càng hiểu hơn câu nói nổi tiếng " trong đầu tư hãy im lặng mà làm". ngay cả tác giả của hệ thống cũng không muốn chia sẽ hết về cách đặt stop loss_ cái quan trọng nhất trading thì hỏi làm sao có thể áp dụng được.

cho mình hỏi giá breakout 20 nến là tính từ thời điểm ngày hôm nay mình bắt đầu định vào lệnh nó breakout hay là 20 nến tính theo thời điểm nào nhỉ cái này mình không rõ mong chủ theard nói rõ giúp mình

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• The Blade trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 70,279 Xem / 38 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,642 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 258 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 451 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,145 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 201 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên