Chia sẻ ngắn gọn cho các anh em mới tham gia Forex

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Kiến thức luôn cần được nhớ đi nhớ lại nếu không sẽ lãng quên dần. Luôn có những người mới mỗi ngày, vì vậy bài này chia sẻ tổng hợp cơ bản cho các anh em mới, có cái nhìn tổng quan một chút về thị trường tiền tệ.

Trading Forex không phải là thứ mà qua một đêm là bạn có thể lĩnh hội hết được. Để thực sự tận dụng tối đa mỗi đồng tiền mà bạn đầu tư vào, bạn cần có một nền tảng kiến thức tốt, những trải nghiệm đa dạng, những vấp váp phải có, một chiến lược hợp lý, một tinh thần tốt và tính kỷ luật để tạo ra những lệnh trade chiến thắng. Đừng coi nhẹ, có lẽ bạn đã đọc bài “95% trader Forex đều thua – Là thực tế hay hư cấu?” rồi.

Về cơ bản, trader trên thị trường tiền tệ kiếm tiền bằng cách đầu tư vào một đồng tiền mà họ nghĩ rằng sẽ tăng giá trị và bán chúng với các đồng tiền dự kiến sẽ suy yếu đi. Nói cách khác, mua thấp, bán cao, chênh lệch tỷ giá sinh lời. Những trader nhỏ lẻ như anh em ta đây chỉ cần bỏ vào một ít thôi, dùng đòn bẩy để kiếm lợi nhuận. Tất nhiên phải có chiến thuật rõ ràng nhé, không chơi kiểu tài - xỉu nhen :D

Cá nhân mình muốn gợi ý rằng, việc hiểu rõ sự vận hành của thị trường tiền tệ là hết sức quan trọng. Vì chúng ta đang kiếm tiền trên thị trường, đó là điều đầu tiên.
Tiếp sau nên tìm hiểu kiến thức chuyên môn, hãy ưu tiên các nguồn miễn phí như TraderViet.com, dám chắc luôn ông nào đọc hết toàn bộ website ông đó thành cao thủ thế giới hehe. Tiếp đó hãy thử nghiệm thực tế bằng tài khoản demo, nghiên cứu các cấu trúc nến có sẵn trong Lớp học mô hình nến Nhật đây khi có lợi nhuận tầm vài tháng hãy thử lửa bằng một ít tiền thật. Cũng đừng quên phải viết Nhật ký Forex đấy nhé.

Cá nhân mình đề cao khái niệm Tổng thể đầu tiên, lĩnh vực gì cũng vậy cần có thời gian đọc hiểu - mường tượng để có được cái nhìn bao quát trước đã. Ví dú bạn đi từ Bình Thạnh qua Quận 10, bạn không biết chi tiết đường nào nhanh nhất nhưng ít ra trong đầu biết được quận 10 ở hướng nào, những đường chính nào dẫn tới quận 10, phải không? Và trước đó cũng phải đi vài lần rồi thì cái đầu mới có tưởng tượng được vậy.

Vì thế hãy để cho bản thân có một lượng kiến thức nhất định cái đã, trong đầu vẽ được tổng quan cái đã, dần rồi bạn sẽ hiểu mọi thứ vận hành thế nào. Khi đó bạn có thể bắt đầu đọc và hiểu được các chiến lược cho người mới bắt đầu, hãy test những chiến lược có sẵn được các anh em diễn đàn gợi ý, có thể chưa hiểu ngay nhưng chí ít sẽ biết đúng - sai một phần. Dần dà rồi bạn sẽ biết dùng cái gì với cái gì, kết hợp ra sao để có được góc nhìn của riêng bạn.

Ngắn gọn thế thôi, chúc anh em suôn sẻ và may mắn luôn ở bên :D

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Đa số các newbie lao vào forex đều bắt đầu kiếm ngay cho mình 1 pp giao dịch cho là hiêụ quả, đây là việc đc 500 ông bà ta gọi là chưa biết bò đã lo học đua xe. Kết quả là các newbie mất nhiều thời gian hơn để tích lũy kinh nghiệm và mất đi định hướng và dần chia tay với FX sau 1 thời gian, hoà mình vào số 95% thất bại. Vì thế kiếm 1 thầy để học sẽ bớt cho ảe rất nhiều thời gian quý báu. Tuy nhiên đa số các thầy cũng không có nhiều người dạy theo kiểu xoá mù forex này và đa số các ae cũng không muốn học để xoá mù mà toàn đi kiếm thầy học bí kiếp trade win.

Hiện tại theo mình thấy TraderViet đã có dư kiến thức về FX cho mọi người nhưng chưa có ai thống kê lại cho dễ học , vì tốn khá nhiều thời gian, kinh nghiệm và tâm huyết nên cũng chẳng ai muốn chia sẻ cả nên ae phải tự tìm người sẵn sàng chia sẻ hoặc tự thống kê lại mà tự học.
Mình chia sẻ luôn theo kinh nghiệm của mình về thời gian ae mất đi để gắn bó với FX để đạt đến mức trade có lời chút ít với nó:

1. Nếu tự học mà ko có ai giúp : 4~10 năm. (bèo lắm mất 3 năm tự xoá mù)
2. Có thầy tốt chia sẻ: bớt dc 1~2 năm xoá mù, còn lại là thời gian tìm pp trade phù hợp.
3. Có người kèm cặp trực tiếp tận tình thân thiết thì cũng mất 2 năm. (Định hướng ngay từ lúc bắt đầu, bớt đi giai đoạn đóng tiền ngu và xoá mù, tìm pp trade phù hợp nhanh hơn) . Cái này chắc ko có.

Chúc ae trade nhiều profit.

Đa số các newbie lao vào forex đều bắt đầu kiếm ngay cho mình 1 pp giao dịch cho là hiêụ quả, đây là việc đc 500 ông bà ta gọi là chưa biết bò đã lo học đua xe. Kết quả là các newbie mất nhiều thời gian hơn để tích lũy kinh nghiệm và mất đi định hướng và dần chia tay với FX sau 1 thời gian, hoà mình vào số 95% thất bại. Vì thế kiếm 1 thầy để học sẽ bớt cho ảe rất nhiều thời gian quý báu. Tuy nhiên đa số các thầy cũng không có nhiều người dạy theo kiểu xoá mù forex này và đa số các ae cũng không muốn học để xoá mù mà toàn đi kiếm thầy học bí kiếp trade win.

Hiện tại theo mình thấy TraderViet đã có dư kiến thức về FX cho mọi người nhưng chưa có ai thống kê lại cho dễ học , vì tốn khá nhiều thời gian, kinh nghiệm và tâm huyết nên cũng chẳng ai muốn chia sẻ cả nên ae phải tự tìm người sẵn sàng chia sẻ hoặc tự thống kê lại mà tự học.
Mình chia sẻ luôn theo kinh nghiệm của mình về thời gian ae mất đi để gắn bó với FX để đạt đến mức trade có lời chút ít với nó:

2. Có thầy tốt chia sẻ: bớt dc 1~2 năm xoá mù, còn lại là thời gian tìm pp trade phù hợp.
3. Có người kèm cặp trực tiếp tận tình thân thiết thì cũng mất 2 năm. (Định hướng ngay từ lúc bắt đầu, bớt đi giai đoạn đóng tiền ngu và xoá mù, tìm pp trade phù hợp nhanh hơn) . Cái này chắc ko có.

Hay

vầng hy vọng có thể đạt được cảnh giới 3 n ăm tự xóa mù

Mình rất đồng ý với 1,2 và tự bản thân mình rơi vào trường hợp thứ 1 :( . Và mình xin bổ sung thêm một phương pháp nữa có thể rút ngắn thời gian đó là sử dụng một công cụ kiểu indicator hoặc EA. Với mình hiện tại là một EA, có khả năng xuất ra các thông tin cần thiết cho việc tiếp cận một phương pháp trading cụ thể. Như vậy người học sẽ thật sự đi thẳng vào vấn đề luôn.
Trong quá trình học thì có thể bổ sung các thông tin cơ bản như cơ chế hoạt động của thị trường.v.v.v.

Con đường còn dài và gian nan phía trước. Newbie nên còn đang hừng hực khí thế, chưa bị thị trường vật cho nên chưa sợ. Mình đang củng cố kiến thức theo hướng chủ thớt chia sẻ. Hiện tại đang tự học FX 100 giờ lần thứ 3. Phấn đấu đủ 1000 giờ thì sẽ vật nhau với thị trường.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 30 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 414 Xem / 25 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 3 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 91 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,692 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,305 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên