(Chia sẻ) Trade như thế nào để chắc còn bền lâu

captainfx

Editor
Trial mod
2,034
13,215
Chia sẻ cá nhân của bạn Đoàn Minh trên Facebook TraderViet

1. KIẾN THỨC:
  • Bước vào lĩnh vực tài chính rủi ro cao, người có kiến thức sẽ khác con bạc thiêu thân. Bạn thấy người ta khoe chiến tích, bạn ảo tưởng sẽ nhảy vào và nhanh chóng nhân đôi, nhân ba tài khoản trong thời gian ngắn. Bạn quá ảo tưởng!
  • Bạn phải biết cơ bản về thứ mình đang chơi. Kiến thức thì đầy trên google. Việc của bạn là chịu khó học. Nửa năm, một năm thậm chí lâu hơn nữa. Còn xác định trade, tài chính rủi ro là full sự nghiệp thì nên " tầm sư học đạo" cho bài bản.
  • Đừng chết vì thiếu kiến thức. Nhưng khi có kiến thức mà vẫn chết, thì hãy coi lại thứ kiến thức của mình! Vứt đi, làm lại.
2. VỐN:
  • Không thể tay không bắt giặc. Thời buổi này, bạn nghĩ sẽ khởi nghiệp 0₫ sao? Đi xin việc cũng phải đầu tư bộ hồ sơ cho đàng hoàng. Còn không thì bỏ 5k mà mua ổ bánh mì đi phụ hồ.
  • Khi bạn đã có kiến thức, bạn nhảy vào thực chiến, bạn phải quản lý được vốn. Giả sử: vốn dự phòng của bạn là 1000k. Bạn hãy nạp vốn nhỏ giọt vào tài khoản trade. Chia làm 10 lần. Bạn phải nhớ: Tiền còn trong túi mình thì còn cơ hội. Khi tài khoản bạn nhiều tiền, bạn sẽ dễ chủ quan các lệnh. Nạp nhỏ giọt, giúp bạn quản lý vốn, cắt lỗ kịp thời, đồng thời kiểm soát được cảm xúc( nếu cháy 100, bạn còn 900, không cay cú tức thì ham gỡ mà hư đại sự).
  • Trade có phải là tất cả? Bạn nên nhớ, lĩnh vực này rủi ro rất cao, kể cả với những người đã sành sõi với thị trường, chết bình thường. Bạn có thể ăn 100 lệnh, nhưng sẽ chết bởi 1 lệnh. Cho nên, hãy thận trọng về việc bơm vốn full. Ra đảo không có ngày về vì cạn tài chính. Những trader chuyên nghiệp, việc họ trade chỉ là 1 nguồn thu nhập. Thu nhập ổn định của họ còn nhiều nguồn: quản lý nhóm chia %, tìm khách hàng cho các sàn nhận %, mở các khoá học,...
3. CẢM XÚC, TÂM LÝ:
  • Tham gia vào thị trường này, mất tiền thật, bạn sẽ bước qua hầu hết các cũng bậc của cảm xúc. Bình thường thôi.
  • Người thắng được thị trường là người thắng được cảm xúc của chính mình.
  • Bạn không giữ được bình tĩnh, bạn thua là bình thường. Bạn phải biết: Khi bạn để cảm xúc chi phối mạnh, lý trí sẽ bị lu mờ, lúc đó bạn *** vận dụng được những thứ mình đã từng học được đâu. Nhìn cái gì cũng thấy tiêu cực, chửi bới, cay cú, đập phá,...kaka, xin chúc mừng, bạn không thuộc về lĩnh vực này. Loss sớm thì đời còn tươi, đi phụ hồ đi. Nói thật!
  • Để kiểm soát cảm xúc, lý trí, bạn mất cả đời mới được.
  • Thắng không kiêu, bại không nản!
PS: Chúc các trader mới thành công, và biết khi nào nên rút khỏi thị trường! Mãi yêu

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Cậu cứ khinh cái nghề phụ hồ nhẩy. Phụ hồ bây giờ 1 ngày ko dưới 250k, 1 tháng 10 củ là bình thường, lương cao hơn nhiều nghề ấy. Bọn mình trong này cháy tài khoản cũng lắm, vào đây học cũng nhiều, nhg ko ai dè dè, bọn chạy grab như mình cả.

học nhiều thứ, nhg cũng cần học ' khiêm tốn '

Cậu cứ khinh cái nghề phụ hồ nhẩy. Phụ hồ bây giờ 1 ngày ko dưới 250k, 1 tháng 10 củ là bình thường, lương cao hơn nhiều nghề ấy. Bọn mình trong này cháy tài khoản cũng lắm, vào đây học cũng nhiều, nhg ko ai dè dè, bọn chạy grab như mình cả.

học nhiều thứ, nhg cũng cần học ' khiêm tốn '
Để em cười bác phát.

Phụ hồ bốc vác giờ cũng ngon à, bỏ sức ra vất vả nhưng chắc chắn là có lương à. Chủ nào liều mạng lắm mới đi quỵt tiền của ae phụ hồ à.

Ý kiến của thanh niên chuẩn bị xóa acc....:D

Phu hồ không có sức khỏe, kinh nghiệm thì dễ cháy lắm.
Hàng năm cũng tai nạn chết đầy ra đấy.

Kiểm soát lòng tham vốn tâm lý sẽ thành công chỉ đơn giản vậy thôi mà ko dễ chut nào tôi đã x3 tk trong 1.5 tháng nhưng lại chay chỉ trong 1 lệnh lòng tham ko chịu cắt lỗ ko chấp nhận lỗ là thất bại

Cám ơn đội trưởng Mỹ cái và cũng phải viết 1 tý. Kinh nghiệm bản thân là chỉ cần mình đừng làm những điều quá ngu, chứ không cần làm những điều xuất sắc, là tồn tại được với market.

1. Về thời gian, nhiều bác có thể ko để ý, Thị trường 24/24 không có nghĩa là mình vào lệnh lúc nào cũng được, mình xem mọi chart từ 1m đến 1w. Sự thực là càng xem nhiều lần và nhiều chart thì càng....ngu và bấn loạn.

2. Về market, ko cần thiết phải trade nhiều cặp đến thế, đã eu thì thôi uchf, audcad thì cẩn thận với audchf....1 là đủ. Thị trường có corrrelation, có thể ko phải là 0,99 nhưng cũng có thể là từ 0,5 đến 0,90. All the time!.

3. Về quản lý vốn, ko phải thắng đc bao nhiêu mà là thua thì mất bao nhiêu. Có 100 củ thì mình có 50 lần thua, mỗi lần 2 củ. Một năm 200 ngày trade thì cần có 400 củ để thua với tỷ lệ 100% số lệnh, mỗi lệnh mất 2 củ = 0,5% tài khoản. Xác định trước để đỡ sốc và bối rối.
Nói chung là thua có KẾ HOẠCH vẫn tốt hơn là thắng...hú họa.

4. Và về tất cả mọi thứ, hãy "đừng ngu"....một cách ổn định là chúng ta sẽ tồn tại. Không cần phải xuất sắc.

Thị trường thực ra vẫn ở đó hết ngày này qua ngày khác, tiền của trader thì có hạn, nên hãy cẩn trọng khi chúng ta quá vội để kiếm tiền ....
Happy trading!

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,883 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 894 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,681 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 346 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 178 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 251 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,508 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên