Chiếc chìa khóa để thành công trong giao dịch!

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,859
84,395
Xin chào toàn thể anh em,

Như thường lệ thì mình vẫn bắt đầu ngày mới với các bài viết trên stockcharts, vì trên này cung cấp cho mình rất nhiều thông tin hữu ích về các nhóm ngành của cổ phiếu Mỹ và thị trường Hàng hóa, cùng với đó là một số nền tảng biểu đồ mà mình vẫn thường sử dụng.

Hôm nay thì tình cờ mình lướt thấy một bài viết rất lạ, nó không mang tính chuyên môn về phân tích mà lại mang nhiều hơi thở về khía cạnh "tâm lý". Bài viết được post bởi Mish Schneider - nếu anh em chưa biết bà là ai thì có thể Google. Đây là một trong top 50 người thuộc giới tài chính được MarketWatch "chỉ mặt điểm tên" là nên follow trên twitter.

Mình xin được phép post lại bài viết bằng tiếng Việt cho anh em cùng tham khảo!
---

Tôi đã giao dịch trong nhiều năm. Tuy nhiên, kể từ khi tôi bắt đầu làm việc với MarketGauge, tôi đã trở thành một nhà giao dịch tốt hơn nhiều. Lý do chính là bên cạnh những người thầy tuyệt vời có thể dạy cho tôi những kỹ năng tuyệt vời thì họ cũng chỉ cho thôi cách suy nghĩ về hệ thống giao dịch dựa trên quy tắc.

Trong điều kiện thị trường cực kỳ biến động hiện nay, điều quan trọng là phải phân tích cách mà bạn muốn giao dịch và chỉ rõ ra kế hoạch giao dịch của bạn là gì!? Nhiều nhà giao dịch luôn phải vật lộn với sự thiếu tự tin, sự chi phối của cảm xúc để rồi không thể tuân theo các quy tắc của riêng họ. Những vấn đề này có ảnh hưởng rất lớn và sẽ giới hạn hành trình học tập của bạn. Tôi muốn cung cấp cho bạn một số ý tưởng đơn giản, kết hợp với một tư duy mà tôi nghĩ là cần thiết để giúp bạn phần nào trên hành trình vượt qua những cạm bẫy lớn này.

Vậy chìa khóa để giao dịch thành công là gì? Khá đơn giản, đó là kiến lập một bộ quy tắc giao dịch cho mọi điều kiện thị trường, sau đó tuân theo chúng một cách tỉ mỉ! (Điều này đồng nghĩa là bạn sẽ cần theo dõi các giao dịch của mình trong nhật ký để làm cho quá trình này dễ dàng hơn.)

Mọi người có thể dễ dàng đưa ra các quy tắc cho giao dịch của họ, nhưng cuối cùng lại không tuân theo chúng đủ lâu để hiểu liệu các quy tắc của họ có hiệu quả hay không. Việc tuân theo các quy tắc mang lại cho bạn 2 công cụ rất mạnh mẽ: khả năng nhìn lại hiệu suất trong quá khứ để xem các quy tắc của bạn hoạt động tốt như thế nàosức mạnh để tự tin thực hiện các thay đổi đối với các quy tắc của bạn.

Một vấn đề lớn mà mọi người gặp phải đó là khó có thể tuân thủ các quy tắc của họ. Cách tốt nhất để làm như vậy là "hoàn toàn tin tưởng rằng nó sẽ là con đường dẫn đến thành công của bạn."

Hãy suy nghĩ về nó. Nếu bạn phá vỡ các quy tắc của mình, bạn sẽ không bao giờ biết liệu đó có phải là những quy tắc tốt hay không. Ngay cả khi kế hoạch hoặc quy tắc bạn tạo ra không hoạt động tốt như vậy, điều đó không sao! Bằng cách theo dõi chúng, bạn sẽ sớm hiểu những gì bạn có thể thay đổi để khiến cho chúng hoạt động hiệu quả hơn. Với việc thử sai, bạn có thể thực hiện các chỉnh sửa và thay đổi, từ đó xây dựng một kế hoạch giao dịch có lợi nhuận tốt hơn.

Điều tuyệt vời khi hiểu được quy trình này là nó sẽ cung cấp cho bạn tư duy để tuân theo các quy tắc của bạn ngay cả khi bạn nghi ngờ chúng. Bởi vì bạn biết đó là một phần của quá trình.

Có một cái bẫy phổ biến mà các nhà giao dịch thường rơi vào, đó là chu kỳ không bao giờ kết thúc của "Sự nghi kỵ". Bạn bắt đầu với một kế hoạch, nhưng một ngày nào đó bạn thua lỗ một hoặc quá nhiều lần liên tiếp. Tại thời điểm đó, bạn mất niềm tin vào kế hoạch đó và quyết định rằng nó không tốt. Vì vậy, bạn tìm kiếm cái tiếp theo. Bạn làm điều này lặp đi lặp lại, rồi tiếp tục lặp đi lặp lại các kế hoạch mới và không bao giờ cho mình đủ thời gian để xem kế hoạch/quy tắc này có hiệu quả hay không hoặc liệu bạn có thể biến kế hoạch của mình thành một kế hoạch hiệu quả hay không.

Tôi muốn bạn tiết kiệm thời gian và thoát khỏi cái bẫy này ngay lập tức nếu bạn ở trong đó. Ngay từ bây giờ, bạn có thể tìm hiểu sâu hơn về các quy tắc bạn đã có hoặc tạo các quy tắc mới và cải tiến nó, tập trung vào nó trong một thời gian đủ lâu

Muôn lời chúc tốt đẹp nhất đến hành trình giao dịch của bạn!
Mish Schneide
Nguồn: Stockcharts​

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 33 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên