Chiến lược Breakout với ATR trên khung thời gian 30 phút – Khi Breakout không còn là nỗi sợ

Chiến lược Breakout với ATR trên khung thời gian 30 phút – Khi Breakout không còn là nỗi sợ

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Average True Range (ATR) là một trong những indicator phổ biến nhất, được sử dụng để đo lường mức độ biến động của thị trường, tìm điểm chốt lời cũng như là một phương pháp để cắt lỗ một cách chuyên nghiệp. Hôm nay mình xin giới thiệu với anh em một chiến lược trên khung thời gian 30 phút áp dụng chức năng mạnh mẽ nhất của ATR indicator.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút là một chiến lược forex trading không quá phức tạp. Để trade với hệ thống này anh em cần chuẩn bị những thành phần “nguyên liệu” sau :D
  • Khung thời gian: 30 phút;
  • Cặp tiền: bất kỳ;
  • Indicator: Average True Range (ATR) 14 giai đoạn, Exponential Moving Average ( EMA) 14 giai đoạn, i-fractals (3 giai đoạn, số cột cao nhất 500). I-fractals indicator là một chỉ báo không được cài mặc định trên phần mềm MT4, anh em có thể download chỉ báo i-fractals tại cuối bài viết và cài vào MT4 theo hướng dẫn tại đây nhé.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút – Tổng quan

Ý tưởng của phương pháp này vô cùng đơn giản: chỉ bắt một cú trade khi thị trường bắt đầu tăng trưởng. Và nếu bạn đã trade forex một thời gian, có lúc bạn sẽ nhận thấy rằng thị trường đi chậm lại tại một vài thời điểm như cuối ngày (cuối phiên New York, trong phiên Á) và sau đó trong buổi sáng sớm phiên London cũng như phiên New York, thị trường lại tăng trưởng.

Do đó mục đích của Average True Range trong chiến lược này là giúp anh em dự đoán và chuẩn bị cho thời điểm thị trường sắp tăng trưởng.

Cách thêm đường EMA 14 vào chart đã có sẵn ATR 14

Để thêm đường EMA 14 vào chart sau khi đã có ATR 14, anh em có thể làm như sau:
  • Thêm ATR vào chart như thường lệ;
  • Kéo đường trung bình động hàm mũ lên ATR từ bên trái và tại cửa sổ setting, đặt phương thức của MA là exponential và trong thẻ Apply to, chọn Previous Indicator Data.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút – Quy tắc trade

Chiến lược này bao gồm một số quy tắc khá đơn giản:
  • Chỉ trade khi đường ATR nằm trên đường EMA 14, đây là lúc thị trường đang sôi động và là thời điểm hợp lý để trade;
  • Khi đường ATR nằm dưới đường EMA 14, thị trường ít biến động hơn và không là thời điểm hợp lý để trade;
  • Mục đích của chỉ báo Fractal là chỉ ra các đáy và đỉnh mà tại đó anh em có thể bắt các cú trade breakout.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút – Điều kiện mua

Anh em có thể nhập lệnh mua với các điều kiện dưới đây:
  • Kiểm tra ATR indicator có nằm trên đường EMA 14 hay không;
  • Kiểm tra i-fractals indicator, nếu anh em thấy một đỉnh được đánh dấu mũi tên màu đỏ thì đặt một lệnh chờ mua (buy stop order) 1-2 pip trên đỉnh đó;
  • Đặt stop loss ít nhất 2-5 pip dưới đáy của nến breakout. Nến breakout là nến kích hoạt lệnh chờ mua của anh em. Hoặc anh em có thể đặt stop loss ở phía ngoài của vùng breakout;
  • Lợi nhuận mục tiêu có thể được đặt tại mức 2-3 lần mức rủi ro anh em đã chịu cho cú trade này.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút – Điều kiện bán

Anh em có thể đặt lệnh bán theo các điều kiện sau:
  • Kiểm tra i-fractals indicator, nếu anh em thấy một đáy được đánh dấu mũi tên màu xanh thì đặt một lệnh chờ bán (sell stop order) 1-2 pip dưới đáy đó;
  • Đặt stop loss ít nhất 2-5 pip trên đỉnh của nến breakout. Nến breakout là nến kích hoạt lệnh chờ bán của anh em. Hoặc anh em có thể đặt stop loss ở phía ngoài của vùng breakout;
  • Lợi nhuận mục tiêu có thể được đặt tại mức 2-3 lần mức rủi ro anh em đã chịu cho cú trade này.
Trên đây mình đã giới thiệu một chiến lược sử dụng chỉ báo Average True Range và Fractals – hai indicator khá phổ biến, hy vọng anh em thấy chiến lược này hữu ích. Anh em thử xem nhé, happy and safe new week!

Nguồn: forex-strategies4u

Đính kèm

• i-FractalsEx.zip
    2.7 KB · Xem: 391

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nhật Hoài ơi mình không add đường EMA vào khung của đường ATR được. Khi thiết lập Previous Indicator Data cho đường EMA thì đường EMA biến mất luôn.

Nhật Hoài ơi mình không add đường EMA vào khung của đường ATR được. Khi thiết lập Previous Indicator Data cho đường EMA thì đường EMA biến mất luôn.
bác vào mục navigator (cái núm có biểu tượng hình ngôi sao màu vàng) ở góc trên thanh bar của mt4 hoặc bấm Ctrl+N, sau đó vào indicator -->trend-->MA la xong (MA chọn như bác @Nhật Hoài hướng dẫn)

Mình làm theo nhưng đường EMA nó nằm trên thanh giá chứ không nằm cùng đường ATR. Chọn Previous Indicator Data thì đường EMA nó biến mất luôn

Đính kèm

153.6 KB · Xem: 4
Được rồi. Cảm ơn bạn nhé. Mình loay hoay từ hqua tới giờ

bài này hay quá, mà e không sao thêm được ema vào atr, bác chỉ giáo em với, xin cảm ơn bác

Average True Range (ATR) là một trong những indicator phổ biến nhất, được sử dụng để đo lường mức độ biến động của thị trường, tìm điểm chốt lời cũng như là một phương pháp để cắt lỗ một cách chuyên nghiệp. Hôm nay mình xin giới thiệu với anh em một chiến lược trên khung thời gian 30 phút áp dụng chức năng mạnh mẽ nhất của ATR indicator.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút là một chiến lược forex trading không quá phức tạp. Để trade với hệ thống này anh em cần chuẩn bị những thành phần “nguyên liệu” sau :D
  • Khung thời gian: 30 phút;
  • Cặp tiền: bất kỳ;
  • Indicator: Average True Range (ATR) 14 giai đoạn, Exponential Moving Average (EMA) 14 giai đoạn, i-fractals (3 giai đoạn, số cột cao nhất 500). I-fractals indicator là một chỉ báo không được cài mặc định trên phần mềm MT4, anh em có thể download chỉ báo i-fractals tại cuối bài viết và cài vào MT4 theo hướng dẫn tại đây nhé.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút – Tổng quan

Ý tưởng của phương pháp này vô cùng đơn giản: chỉ bắt một cú trade khi thị trường bắt đầu tăng trưởng. Và nếu bạn đã trade forex một thời gian, có lúc bạn sẽ nhận thấy rằng thị trường đi chậm lại tại một vài thời điểm như cuối ngày (cuối phiên New York, trong phiên Á) và sau đó trong buổi sáng sớm phiên London cũng như phiên New York, thị trường lại tăng trưởng.

Do đó mục đích của Average True Range trong chiến lược này là giúp anh em dự đoán và chuẩn bị cho thời điểm thị trường sắp tăng trưởng.

Cách thêm đường EMA 14 vào chart đã có sẵn ATR 14

Để thêm đường EMA 14 vào chart sau khi đã có ATR 14, anh em có thể làm như sau:
  • Thêm ATR vào chart như thường lệ;
  • Kéo đường trung bình động hàm mũ lên ATR từ bên trái và tại cửa sổ setting, đặt phương thức của MA là exponential và trong thẻ Apply to, chọn Previous Indicator Data.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút – Quy tắc trade

Chiến lược này bao gồm một số quy tắc khá đơn giản:
  • Chỉ trade khi đường ATR nằm trên đường EMA 14, đây là lúc thị trường đang sôi động và là thời điểm hợp lý để trade;
  • Khi đường ATR nằm dưới đường EMA 14, thị trường ít biến động hơn và không là thời điểm hợp lý để trade;
  • Mục đích của chỉ báo Fractal là chỉ ra các đáy và đỉnh mà tại đó anh em có thể bắt các cú trade breakout.

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút – Điều kiện mua

Anh em có thể nhập lệnh mua với các điều kiện dưới đây:
  • Kiểm tra i-fractals indicator, nếu anh em thấy một đỉnh được đánh dấu mũi tên màu đỏ thì đặt một lệnh chờ mua (buy stop order) 1-2 pip trên đỉnh đó;
  • Đặt stop loss ít nhất 2-5 pip dưới đáy của nến breakout. Nến breakout là nến kích hoạt lệnh chờ mua của anh em. Hoặc anh em có thể đặt stop loss ở phía ngoài của vùng breakout;

Chiến lược Breakout với Average True Range trên khung thời gian 30 phút – Điều kiện bán

Anh em có thể đặt lệnh bán theo các điều kiện sau:
  • Kiểm tra i-fractals indicator, nếu anh em thấy một đáy được đánh dấu mũi tên màu xanh thì đặt một lệnh chờ bán (sell stop order) 1-2 pip dưới đáy đó;
  • Đặt stop loss ít nhất 2-5 pip trên đỉnh của nến breakout. Nến breakout là nến kích hoạt lệnh chờ bán của anh em. Hoặc anh em có thể đặt stop loss ở phía ngoài của vùng breakout;
Trên đây mình đã giới thiệu một chiến lược sử dụng chỉ báo Average True Range và Fractals – hai indicator khá phổ biến, hy vọng anh em thấy chiến lược này hữu ích. Anh em thử xem nhé, happy and safe new week!

Xem thêm:

>> Chiến lược bắt đáy và đỉnh siêu đơn giản với chỉ báo ADX và đường EMA

Nguồn: forex-strategies4u
bác cho em hỏi nếu để Ma là giá đóng cửa close thì nó có tương đồng ko ạ?

PP có thể thực chiến được, bổ sung thêm cho các bạn để tín hiệu chất lượng hơn, trong tab Inputs của Indicators i-FractalsEx bạn nên thiết lập thông số Fr Period = 26.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,485 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,555 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 366 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên