Chiến lược giao dịch đỉnh - đáy hiệu quả và an toàn - Bắt dao rơi mà không đứt tay!

Chiến lược giao dịch đỉnh - đáy hiệu quả và an toàn - Bắt dao rơi mà không đứt tay!

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Hôm nay cuối tuần rồi, tôi sẽ chia sẻ một chiến lược hết sức đơn giản, hết sức dễ hiểu, và đặc biệt là hết sức "nhẹ nhàng" nhưng không dành cho các bạn yếu tim. Chiến lược mà hôm nay tôi chia sẻ là kỹ thuật bắt đỉnh - đáy hay còn gọi là bắt dao rơi với rủi ro cực kỳ thấp.

Nghe có vẻ hơi nguy hiểm. Một số anh em đọc đến đây có thể sẽ không muốn đọc nữa vì đây là nội dung không được khuyến khích (làm tôi liên tưởng đến nội dung 18+ cấm trẻ em). Đó cũng là lời cảnh báo của tôi đến với những ai tiếp tục đọc bài viết này vì đây là kỹ thuật bắt đáy, sẽ không an toàn như giao dịch theo xu hướng mà tôi vẫn thường chia sẻ với mọi người.

Dù thế nào đi chăng nữa, tôi vẫn ưu tiên rủi ro lên hàng đầu. Do đó, kỹ thuật mà tôi sắp chia sẻ với các bạn đây có một lợi thế vượt trội là giảm được rủi ro đáng kể so với các kỹ thuật bắt đáy khác. Chúng ta có thể cân nhắc khi sử dụng nó vào những tình huống thích hợp.

Thêm một ý nữa trước khi vào chủ đề chính, có hai nguyên tắc mà bạn cần phải nhớ:

1. Kỷ luật, thật sự kỷ luật. Tuyệt đối tuân theo cái bước đã được hướng dẫn.

2. Luyện tập càng nhiều càng tốt. Bạn không thể bắt dao rơi thành công chỉ trong vài lần sử dụng đâu.

Chỉ cần làm đúng và đủ hai nguyên tắc này thôi, tôi chắc chắn bạn sẽ đủ khả năng để bắt dao rơi mà không ngại gì đến rủi ro nữa.

Dài dòng như thế đủ rồi, tôi sẽ vào chiến lược ngay đây.

Như thường lệ, tôi sẽ chia sẻ kỹ thuật này theo từng bước chi tiết. Và lần này là một ví dụ cho lệnh BUY nhé.

CHIẾN LƯỢC BẮT DAO RƠI HIỆU QUẢ

Để bắt dao rơi hiệu quả, nhất thiết phải có một chiến lược nhất quán và chắt chẽ giống như phải có một găng tay tốt để tránh làm đứt tay. Sau đây là một chiến lược gồm 5 bước cụ thể:

BƯỚC 1: GIÁ ĐI NGANG

Chiến lược này không yêu cầu phải có trend. Nếu giá đang theo xu hướng thì chúng ta có thể sử dụng các chiến lược tôi đã post mấy ngày trước để trade.

Cho đến khi thị trường bắt đầu sideways như thế này thì chính là lúc sử dụng kỹ thuật bắt đáy.

Như ở hình trên, giá đi ngang tích lũy sau xu hướng giảm, đây là điều chúng ta đang trông chờ.

BƯỚC 2: CHỜ MỘT BREAKOUT MẠNH XẢY RA

Sau khi giá đang sideways trong 1 vùng cố định thì bỗng nhiên giảm đột ngột tạo một thế breakout đi xuống một cách cực kỳ nhanh chóng và mạnh mẽ. Lúc này thay vì ta vội vàng lao theo để SELL thì hãy kiên nhẫn chờ đợi. Rất có thể đây là một false breakout để quét hết stoploss lệnh BUY (mà thường là như vậy) và diệt luôn cả những lệnh SELL của những trader mới.

Một trong những dấu hiệu nhận biết false breakout là giá breakout quá nhanh và không có dấu hiệu pullback test lại kháng cự.

BƯỚC 3: GIÁ HỒI LÊN CŨNG NHANH VÀ MẠNH NHƯ LÚC NÓ BREAKOUT

Lúc này, chúng ta cần đánh giá lực của thị trường. Nếu lúc nó breakout nhanh bao nhiêu thì lúc nó hồi lên cũng với tốc độ y chang như vậy thì coi như chiến lược này thành công.

Như ở hình trê, giá hồi lên cũng nhanh và mạnh như lúc breakout cho ta biết rằng đây là một breakout giả.

BƯỚC 4: ĐẾN LÚC BẮT ĐÁY RỒI

Vào lệnh BUY ngay khi giá thâm nhập lại vùng sideways ban đầu và đóng cửa trên đó.

Vào thêm một lệnh nữa khi giá breakout và đóng cửa trên kháng cự vùng sideways.

Có thể các bạn sẽ hỏi: vào lệnh chỗ này mà gọi là bắt đáy cái gì, bắt là phải bắt ở chỗ false breakout chứ. Nhưng xin thưa, nếu bạn nhìn một xu hướng lớn, thì vị trí BUY của hai lệnh này, đặc biệt là lệnh BUY thứ nhất được coi là sát với đáy nhất rồi đấy, mà lại còn ít rủi ro hơn nữa, vì đơn giản chúng ta nhận được thông tin false breakout từ thị trường.

BƯỚC 5: ĐẶT STOPLOSS VÀ TAKE PROFIT

Stoploss và take profit đơn giản chúng ta sẽ đặt như sau:

Tôi vừa trình bày một chiến lược bắt dao rơi hiệu quả mà ít rủi ro đối với kỹ thuật false breakout. Tôi nghĩ nó khá đơn giản, nhiệm vụ của chúng ta là chỉ việc chờ đợi con mồi đến và xử lý nó theo cách của chúng ta. Bắt dao rơi không dành cho những trader mất kiên nhẫn và không có kỷ luật. Chúng ta có thấy kỹ thuật này hữu dụng không? Xin mời các bạn comment thảo luận để chúng ta cùng hoàn thiện chiến lược nhé. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Chiến lược giao dịch đơn giản - hiệu quả với hai cây chĩa ba - Double Pitchfork

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Tôi giao dịch BO hay gặp kiểu chác thế này mà chưa biết sử lí thế nào, nay có chia sẻ của bác có thêm định hướng để trader.

Bác @The Blade cho e hỏi xíu là mình nên dùng chart nào ạ?
Pp theo xu hướng là pp blade h4 và h1 hả bác? Bác up n quá e k nhớ dc.
Theo pp này thì xu hướng chính là đang giảm, sau đó sideway, thì ta đợi đủ các bước và chiến thôi ạ?

Bác @The Blade cho e hỏi xíu là mình nên dùng chart nào ạ?
Pp theo xu hướng là pp blade h4 và h1 hả bác? Bác up n quá e k nhớ dc.
Theo pp này thì xu hướng chính là đang giảm, sau đó sideway, thì ta đợi đủ các bước và chiến thôi ạ?

Hình như đa số chiến lược tôi post đều theo xu hướng, nhiều quá nên không nhớ bài nào. Blade sử dụng ok cho H1 và H4, H4 thì tốt hơn. Cứ đợi đủ bước là chiến, đúng sai không quan trọng bằng việc tuân thủ quy tắc, rồi bác sẽ thấy kết quả.

Bác @The Blade xem giúp em chart gold vừa rồi có nằm trong bài này không ah, em thấy vừa rồi gold cũng down 1 phát mạnh mà rút lên như thế. Sẵn bác cho nhận định về gold trong tuần tới. cảm ơi bác.

Chiến lược này mình đã từng áp dụng cho thị trường crypto ! Nhưng phải ngồi canh chart, mệt quá, nên bỏ.
Tỉ lệ thắng cao chỉ khi tâm lý thị trường là đang tăng, nhưng giá lại đi giảm
==> Do cá mập điều khiển thị trường, làm cho cá con chết, gom hàng, rồi tăng theo đúng xu thế tăng của thị trường

Bài viết rất hay nhưng Em chỉ Chung Tình vs Market Profile thôi chiến lược này có ứng dụng đc gì vào MP ko Bác The Blade?

Cho em hỏi cái này áp dụng cho chứng khoán cơ sở được không ạ? Nếu được thì theo khung thời gian ngày hay giờ ạ?

Bài viết rất hay nhưng Em chỉ Chung Tình vs Market Profile thôi chiến lược này có ứng dụng đc gì vào MP ko Bác The Blade?

MP và market dept sẽ cho bác viết cái breakout đó có false hay không, và nếu nhìn quen thì gần mức giá đóng cửa của cây nến giảm dài chính là vùng POC.

Cho em hỏi cái này áp dụng cho chứng khoán cơ sở được không ạ? Nếu được thì theo khung thời gian ngày hay giờ ạ?

Chứng khoán cơ sở tôi đánh chart tuần (vì tôi đầu tư dài) nên chỉ có thể khuyên bác đánh từ D1 trở lên.

Ở đâu có lái, ở đó có đất cho chiến lược bắt dao rơi.

Bác @The Blade xem giúp em chart gold vừa rồi có nằm trong bài này không ah, em thấy vừa rồi gold cũng down 1 phát mạnh mà rút lên như thế. Sẵn bác cho nhận định về gold trong tuần tới. cảm ơi bác.

Cũng gần như vậy, nhưng không phải chiến lược này bác à, vì theo quy tắc trước khi false breakout, giá phải sideways đã. Còn trong trường hợp của GOLD, giá đang trong xu hướng giảm chứ không phải sideways. Dù giá có tăng thì là do chiến lược khác chứ không phải chiến lược tôi đang nói ở đây.

Về nhận định tuần sau, xu hướng giảm vẫn còn đó, con sóng tăng vừa rồi chỉ được coi là con sóng hồi chứ chưa phải đảo chiều chính thức. Giá tăng, nhưng lực tăng rất yếu, volume yếu hơn khi giá giảm rất nhiều, và có xu hướng giảm dần khi lên cao hơn. Do đó, tôi vẫn nghiên về quan điểm giá GOLD sẽ giảm trong tuần sau.

Cũng gần như vậy, nhưng không phải chiến lược này bác à, vì theo quy tắc trước khi false breakout, giá phải sideways đã. Còn trong trường hợp của GOLD, giá đang trong xu hướng giảm chứ không phải sideways. Dù giá có tăng thì là do chiến lược khác chứ không phải chiến lược tôi đang nói ở đây.

Về nhận định tuần sau, xu hướng giảm vẫn còn đó, con sóng tăng vừa rồi chỉ được coi là con sóng hồi chứ chưa phải đảo chiều chính thức. Giá tăng, nhưng lực tăng rất yếu, volume yếu hơn khi giá giảm rất nhiều, và có xu hướng giảm dần khi lên cao hơn. Do đó, tôi vẫn nghiên về quan điểm giá GOLD sẽ giảm trong tuần sau.
Cảm ơn Bác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 139 Xem / 1 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,896 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 718 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 203 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,439 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên