Chiến lược giao dịch hồi quy đơn giản với Point & Figure chart!!

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,861
84,413
Chào mọi người,

Trong thời gian qua thì chúng ta đã có phần quen thuộc với dạng đồ thị này hơn. Và @Mạc An trong nỗ lực mang đến một hệ thống giao dịch mới cho anh em TraderViet thì rất vui khi đã có một số anh em dần nhận thấy tính hiệu quả của loại đồ thị này và cũng có một số anh em đã bắt đầu sử dụng nó. Hôm nay, mình cũng xin giới thiệu thêm tới toàn thể các anh chị em những chiến lược giao dịch đơn giản với loại đồ thị này mà bất cứ các newbie nào cũng có thể sử dụng, đó là chiến lược giao dịch hồi quy với Point&Figure chart.

Bước đầu tiên, đó chính là thiết lập một đồ thị Point&Figure để giao dịch. Về cách thiết lập một đồ thị Point and Figure, các bạn có thể xem lại tại bài viết dưới đây của mình:

https://traderviet.org/threads/thuc-hanh-cach-set-up-point-figure-chart-tren-investing.24070/.

[B]Bước 1:[/B]

Set up đồ thị giống như bài viết trên.

Các bạn lưu ý set-up Box-size ~ 10,15 pips với các cặp ngoại tệ, với giá vàng là 10$, với giá dầu là 1$,... (Cái này có thể tùy chỉnh và các bạn có thể test với những box size khác nhau).

Bước 2:

Sau khi có một Point&Figure chart hoàn chỉnh, các bạn tiến hành vẽ trendline. Trendline trong P&F chart đơn giản chỉ là những đường kẻ vuông góc từ các đáy và đỉnh xuống mà thôi - Cực kỳ đơn giản. Chúng ta sẽ cùng nhau quan sát ở các ví dụ dưới đây:

[B]Bước 3:[/B]

Chờ đợi giá di chuyển sát vào phía đường Trendline.

[B]Bước 4:[/B]

Tiến hành mua bán khi giá chạm vào đường trendline, điểm dừng lỗ cách điểm chạm 1-2 boxes (Box là các X và O, các bạn có thể dùng đường kẻ ngang để đánh dấu vào chính giữa của các Box, đó chính là các điểm dùng để vào lệnh. Chúng ta sẽ vào lệnh cách trên dưới một vài pips để tránh số tròn)

[B]Bước 5:[/B]

Chúng ta tiến hành chốt lời 1/2 lệnh tại đỉnh các cột X trước đó. Nếu giá có dấu hiệu break-out, chúng ta sẽ giữ 1/2 lệnh còn lại tới mục tiêu giá theo cách ước lượng mục tiêu giá trong P&F. Về ước lượng mục tiêu giá các bạn có thể đọc lại tại ĐÂY.

Trên đây là một chiến lược giao dịch khá đơn giản với đồ thị P&F và có thể áp dụng với mọi Khung thời gian, miễn là các bạn chọn được một box-size phù hợp. Mọi người có thể mở ra và áp dụng ngay và luôn ạ!

Lưu ý:

Trên thực tế, mọi chiến lược giao dịch hồi quy sẽ có xác suất. Và điều đó là hoàn toàn bình thường. Việc duy trì chiến lược này một cách nhất quán là chìa khóa để giao dịch tốt. Hãy tập trung vào những gì ban có thể nắm bắt được.

Hy vọng bài viết này hữu ích với anh em. Đừng quên thả tim bài viết cho mình nhé. Many Thanks!

Chúc toàn thể anh em một buổi tối vui vẻ!

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
Tặng @Mạc An 2 câu thơ nhân dịp mở chuyên mục mới, cũng là 1 trường phái mới mẻ ở đây.

Khai môn lập phái anh hùng luận.
Post chart share kèo trết đờ view.

Chúc thread đông vui, anh em kiếm xèng. :D

Tiếc là chỉ thả được có 1 tim. Thơ hay, thơ hay :D :D :D

Từ hôm nay chính thức trở thành môn đệ bất hợp pháp của bác Mạc An, bắt đầu tu luyện môn phái P&F, mong bác đừng hắt hủi em, mà có thì em cũng mặc kệ, đẹp trai không bằng chai mặt :))
Lần dở lại các bài trước của bác về P&F, em mạn phép tổng hợp lại thành 1 tài liệu để học tập mà chưa xin phép bác, em chia sẽ lại cho anh em có nhu cầu tìm hiểu:
https://drive.google.com/file/d/1LqF8tmBqRx6_aIhA-YDmzIeYE8HjzbXa/view?usp=sharing

Từ hôm nay chính thức trở thành môn đệ bất hợp pháp của bác Mạc An, bắt đầu tu luyện môn phái P&F, mong bác đừng hắt hủi em, mà có thì em cũng mặc kệ, đẹp trai không bằng chai mặt :))
Lần dở lại các bài trước của bác về P&F, em mạn phép tổng hợp lại thành 1 tài liệu để học tập mà chưa xin phép bác, em chia sẽ lại cho anh em có nhu cầu tìm hiểu:
https://drive.google.com/file/d/1LqF8tmBqRx6_aIhA-YDmzIeYE8HjzbXa/view?usp=sharing
Ôi, cảm ơn bạn, thế thì tốt quá do các bài viết vẫn không có tính tập trung, anh em ghé qua mời thả tình yêu vào comment của bác @SH2019 để cảm ơn bác ấy cái nhé :D

https://traderviet.org/threads/phan-tich-forex-theo-goc-nhin-do-thi-p-f-ngay-31-05.27650/

Tiện thể mời các anh em vào thread hàng ngày trao đổi về P&F, diễn đàn mình cũng đã dần có những anh em nghiên cứu bộ môn này rồi đấy ạ. :D

Cảm ơn bác. Để e tải về đọc luôn. Haha.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 302 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 815 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 218 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,743 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,337 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên