Chiến lược giao dịch khi gặp một cây nến tạo gap rộng hoặc volume đột biến

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Hôm nay tôi sẽ chia sẻ tiếp những kiến thức về volume cũng như ứng dụng của nó trong việc giao dịch của chúng ta.

Volume không phải là chén thánh, nó cũng chỉ là một trong những phương pháp được sử dụng hiện nay, vẫn còn có những phương pháp tốt hơn volume nhiều. Do đó, anh em không cần phải quá chú trọng về volume cũng như suy nghĩ chỉ có volume mới là công thức chiến thắng. Tuy nhiên, tôi vẫn khuyến khích anh em sử dụng volume, vì đó là một trong những chỉ báo hiếm hoi độc lập với giá, cho thông tin khác với giá và giúp chúng ta nhận ra những khác biệt khi giá có những hành vi bất thường.

Học hỏi từ chính thất bại của mình là điều kiện tiên quyết để học volume. Bạn không cần phải học ai về volume cả, cứ phân tích volume thất bại, lần sau bạn sẽ rút được kinh nghiệm. Tôi có 1 bài về học từ thất bại, anh em nên tham khảo thêm:

>> Thực sự thì bạn học hỏi được từ thành công của người khác hay từ thất bại của chính mình?

Hôm nay tôi sẽ chia sẻ một số chiến lược về volume để anh em tham khảo. Thực tế thì có khá nhiều chiến lược về volume từ cơ bản đến nâng cao. Cơ bản thì dễ hiểu, dễ áp dụng, anh em đọc tí là áp dụng được ngay, còn nâng cao thì phải cần có 1 chút tư duy logic mà cái này thì đòi hỏi anh em cần có trải nghiệm nữa.

Vừa qua thị trường chứng khoán Việt Nam có 1 tình huống giảm sâu (mà thị trường nào cũng vậy), tạo Gap rất rộng, đồng thời volume cực khủng. Vậy trong tình huống đó nên xử lý như thế nào? Sau đây là các chiến lược để anh em tham khảo.

CHIẾN LƯỢC VOLUME SPIKE

Volume spike hay còn gọi là thanh khoản đột biến xuất hiện khi có 1 sự kiện hay tin tức gì đó bất ngờ. Volume sẽ tăng vọt lên 500% hoặc hơn so với mặt bằng chung.

Volume spike thường kèm theo giá đảo chiều trong 1 nốt nhạc, do sự mất cân bằng cung cầu. Nhưng đó lại là cơ hội tốt để trader chúng ta kiếm ăn, chỉ cần biết một chút về kiến thức volume.

Thường thì volume spike xuất hiện, chúng ta sẽ kỳ vọng giá quay ngược đầu lại, và đánh ngược với hướng của cây nến có volume spike. Tuy nhiên phải cẩn thận.

Dưới đây là hình minh họa:

chien-luoc-giao-dich-khi-gap-mot-cay-nen-tao-gap-rong-hoac-volume-dot-bien-2.png

Ở ví dụ này, chúng ta sẽ vào lệnh SHORT tại cây nến thứ 3 kể từ cây volume spike tạo gap. Tại sao lại như vậy?

Thứ nhất, cây nến xanh volume spike đã thiết lập một đỉnh ngắn hạn. Nếu giá vượt qua đỉnh này thì tuyệt đối không SHORT.

Cây nến đỏ thứ hai đã giảm giá, không bứt quá đỉnh này.

Cây nến xanh thứ ba là một cây pinbar test lại đỉnh cũ, cây này rất quan trọng. Thứ nhất nó cho thấy sự từ chối breakout đỉnh volume spike, tín hiệu giảm đầu tiên. Tín hiệu giảm thứ hai nằm ở volume khi mà volume thấp nhất trong 3 cây nến.

Như vậy, khả năng giá breakout sẽ không có. Chúng ta có thể vào lệnh SHORT tại đây.

Lưu ý bên dưới volume, volume spike là volume tăng đã dần bị thay thế bởi các volume giảm.

Đặt stoploss trong tình huống này phải thật chặt, vì bất cứ khi nào giá cũng có thể breakout đỉnh. Mà nếu breakout đỉnh thì việc đặt stoploss chặt sẽ giúp chúng ta hạn chế lỗ. Lỗ là chuyện bình thường, đừng để bị lỗ lớn là được.

CHIẾN LƯỢC VOLUME SPIKE KÈM NẾN ĐUÔI DÀI

Trường hợp trên chúng ta chỉ mới xét đến cây nến bình thường có thanh khoản đột biến (volume spike), vậy khi vừa có volume spike vừa có một cây nến đuôi dài thì tính làm sao?

Với một kịch bản như vậy, thường giá sẽ test lại đỉnh đáy cái đuôi đó, cho nên chiến lược đánh đảo chiều như bên trên là không có tác dụng.

Chiến lược cho tình huống này là đánh theo hướng mà cây volume spike tạo ra. Cụ thể như sau:

chien-luoc-giao-dich-khi-gap-mot-cay-nen-tao-gap-rong-hoac-volume-dot-bien-3.png

Ở ví dụ trên thì xuất hiện volume spike với một cây pin bar đuôi siêu dài giảm và tạo gap. Như vậy trong tình huống này, chúng ta sẽ chỉ đánh xuống, tức là đặt lệnh SHORT chứ không LONG như chiến lược trên.

Một sai lầm của các trader mới thường là thấy pinbar đuôi nằm bên dưới thì vào lệnh đảo chiều, tư duy này sai hoàn toàn, đặc biệt là trong tình huống này.

Thêm một ví dụ nữa cho các bạn dễ hình dung nhé:

chien-luoc-giao-dich-khi-gap-mot-cay-nen-tao-gap-rong-hoac-volume-dot-bien-4.png

Ví dụ này cũng giống ví dụ trên, cũng tạo gap giảm, cũng pin bar đuôi siêu dài, cũng volume spike. Và giá lại có xu hướng retest lại đáy của cái đuôi đó. Chiến lược chỉ có 1, đó là là SHORT.

Bài viết cũng đã dài, còn 2 chiến lược chưa trình bày, anh em quan tâm thì để lại comment để tôi post tiếp, không thì tôi chuyển qua chủ đề khác hot hơn. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Thực sự thì bạn học hỏi được từ thành công của người khác hay từ thất bại của chính mình?

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối:
Cái này phải có Volume mới được hả anh Blade?
Như GBP hồi đầu tuần có gap nhưng dùng ko được.

Vậy là điều kiện cần là nến có chiều dài cực lớn. Điều kiện đủ là Volume đột biến ít nhất 500% so với bình thường phải ko bác?

Bác @The Blade ơi! Bác có bài nào phân tích cách sài chỉ báo RSI kết hợp với Bollinger band không?
Chỉ e với, thank Bác ah

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác trình bày nốt 2 chiến lược còn lại cho anh em tham khảo với nhé! Thanks bác!

Rất hay và thực tế như VNi rất giống trường hợp bài trên. Mà bác cho hỏi những công cụ nào bác cho là hay hơn Vol vậy chia sẽ ae cùng tham khảo đc hem

Bác có thể nói thêm về diễn biến tâm lý cây pinbar VD bên dưới ko ạ? Sao cùng là pinbar mà cây bên dưới nó quay lại phía cái đuôi vậy bác

hai ví dụ với cặp EURUSD và GBPUSD trong tuần này.
đọc bài của bác sớm có phải ngon ko

Tôi vẫn chưa hiểu lắm về chiến lược với nến đuôi dài, anh @The Blade có thể giải thích hay lấy thêm ví dụ về trường hợp long lên được không

Hay quá,cho xin phần tiếp theo đi bác ơi,với bác cho e hỏi,như vnindex ko tăng trở lại để lấp gap mà xuống luôn vậy bác

Chỉnh sửa lần cuối:
tại sao phải có volume hả bác, giả sử như xuất hiện gap nhưng volume thấp thì có áp dụng được ko???

KO HIỂU SAO HÌNH DƯỚI LAị có thể sell được trong khi tín hiệu cho Buy. nến thứ 2 rõ ràng đã vượt qua đỉnh nên volume spike , theo lý thuyết thì hoặc vào Buy hoặc đúng ngoài nhìn. Nhưng theo Tín hiệu nên và khối lượng hoàn toàn có thể Buy ở hết cây 2 . Nhờ chủ Thớt giải thích ?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên