Chiến lược giao dịch sử dụng Bollinger Bands và OBV

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Hôm nay chúng ta sẽ quay lại với OBV nhưng sẽ không dùng OBV một cách đơn lẻ nữa mà kết hợp công cụ tuyệt vời - Bolinger Bands để đạt được một sức mạnh tuyệt vời.

OBV nếu chỉ dùng đơn lẻ có thể sẽ bộc lộ điểm yếu vì đôi lúc sẽ gây nhiễu cho nhận định của trader. Chúng ta không thể chỉ dựa vào nó để xác định tích lũy / phân phối. Nó vẫn có điểm yếu nhất định, ai dùng rồi sẽ biết điều này. Do đó, tôi sẽ dùng thêm Bollinger Bands để bù đắp vào nhược điểm mà OBV mắc phải. Từ hai công cụ này, chúng ta sẽ xây dựng thành một chiến lược hoàn chỉnh bao gồm đầy đủ các yếu tố như: xu hướng (dùng biên giữa BBs), động lượng - đo lường sức mạnh của giá (nhờ OBV và BBs), độ dao động (dùng 2 biên của BBs), nhận biết dòng tiền (OBV).

Cả hai công cụ này sẽ kết hợp với nhau một cách hài hòa và cung cấp đầy đủ các thông tin mà trader cần về thị trường. Đây là một chiến lược yêu thích của tôi. Tuy nhiên, như bao hệ thống khác, nó vẫn không phải là chén thánh, nó vẫn không dành cho trader thích sử dụng máy móc theo kiểu cắt lên thì BUY hoặc cắt xuống thì SELL. Đó chỉ là tín hiệu, là gợi ý, là thông tin. Công việc của các bạn không phải là nghe theo nó, mà là tổng hợp thông tin từ nó để ra quyết định.

Tôi khuyến khích các bạn hiểu được ý nghĩa đằng sau của từng thông tin mà hệ thống này cung cấp thay vì áp dụng một cách máy móc. Vì nếu bạn chỉ chăm chăm vào tín hiệu BUY/SELL của hệ thống này, thì nó sẽ là rác trong mắt bạn sớm hoặc muộn. Điều này là chắc chắn.

Trong mỗi bài tôi đều lồng ghép một chút tư duy giao dịch để anh em thấm dần.

Thường thì khi giao dịch, tôi không giỏi dự đoán giá tiếp theo, nhưng tôi phản ứng tốt với những thông tin mà thị trường cho tôi. Có thể vì tôi được dạy là không nên tiên đoán thị trường, nên tôi không rèn luyện theo hướng đó.

Dự đoán thị trường thì sẽ được mọi người ưa chuộng hơn, nhưng phản ứng tốt với thị trường mới giúp ta sống lâu hơn trên thị trường.

Quay lại chủ đề chính, trong chiến lược này, công cụ chúng ta cần phải có bao gồm:

1. Đường Bollinger Bands (20,2)

2. Đường OBV và MA 100 kỳ của OBV

Hai đường này sẽ cho chúng ta biết tất cả những thông tin chúng ta cần.

Như thường lệ, tôi vẫn sẽ trình bày chiến lược theo dạng từng bước cụ thể. Ví dụ lần này sẽ dành cho lệnh SELL, lệnh BUY các bạn làm tương tự nhé.

BƯỚC 1: THÊM CÔNG CỤ BOLLINGER BANDS VÀ OBV VÀO CHART

Sau khi thêm các indicator vào, chúng ta sẽ được như thế này:

Đường MA 100 của OBV khá là quan trọng, nó giúp ta biết được xu hướng của OBV, từ đó suy ra dòng tiền. MA 100 sẽ giúp ta nhìn OBV tổng thể hơn thay vì chỉ nhìn tại một giai đoạn ngắn hạn.

Và một khi OBV breakout MA, đó là lúc dòng tiền bung ra.

BƯỚC 2: CHỜ CHO GIÁ CẮT XUỐNG BIÊN DƯỚI BBS.

Sau giai đoạn phân phối đỉnh, cũng là giai đoạn mà BBs thắt nút cổ chai. Chúng ta sẽ chờ cho giá cắt xuống biên dưới của BBs.

BƯỚC 3: KIỂM TRA XEM OBV CÓ CẮT XUỐNG ĐƯỜNG MA 100?

Sau khi đã thỏa mãn hết bước 2, nếu OBV cũng đã cắt xuống đường MA 100 thì đó là tín hiệu rất tốt để vào lệnh SELL, vì lúc này, dòng tiền đó chính thức chuyển sang cho sellers đẩy giá xuống. Chúng ta sẽ SELL ngay khi cây nến có OBV cắt MA 100 đóng cửa.

BƯỚC 4: ĐẶT STOPLOSS VÀ TAKE PROFIT

Đối với stoploss chúng ta có hai cách đặt.

Một là nếu OBV cắt lên lại MA 100 thì coi như hệ thống bị fail, dòng tiền của BUYERS đã quay trở lại, không có lý do gì để chúng ta giữ lệnh SELL cả.

Cách thứ hai là chúng ta sẽ dùng biên trên của Bollinger Bands để làm trailing stop. Cụ thể, đặt trên biên trên của BBs vài pips vài trailing theo biên đó.

Đối với take profit thì dễ dàng hơn, chúng ta sẽ chốt lời khi giá chạm vào biên giữa của BBs. Các bạn để ý, khi giá chạm vào biên giữa của BBs thì cũng là lúc OBV cắt lên lại đường MA 100. Như vậy, dòng tiền bán xuống đã yếu đi và có thể thay bằng dòng tiền từ buyers. Do đó, thật khôn ngoan khi chúng ta thoát hàng tại thời điểm đó.

Tôi vừa trình bày xong một hệ thống nữa. Tôi nghĩ đây là một hệ thống quý giá nếu ai hiểu rõ từng thông tin mà nó cung cấp cho chúng ta, từ hành động cắt xuống của BBs, OBV cắt MA, OBV duy trì ở mức cao vào giảm xuống, ngụ ý tại sao có thêm được MA, tại sao lại kết hợp thêm BBs, vai trò của BBs trong hệ thống này,... mọi thông tin đều hữu ích cả. Hệ thống này không dành cho trader thích buy sell theo kiểu cắt lên cắt xuống vì cơ chế không phải như vậy. Mời anh em thảo luận thêm để hệ thống thêm hoàn thiện. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Bạn đã từng nghĩ đến một chiến lược 3 cây nến vô cùng mạnh mẽ chưa ?

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chào bác @The Blade, chiến lược rất hay nhưng có một điều em chưa hiểu lắm: đó là vì sao bác lại dùng đường MA100 trên OBV mà không phải là đường MA20 trên OBV như bác đã dùng trên Bollinger Band để cho nó có sự tương quan ạ ?

Mạn phép chủ topic trả lời cho bạn. Nếu indicator Moving_Averages đang đặt ở chế độ dùng cửa sổ chính thì nó sẽ không gắn vào chỗ cửa sổ phụ có OBV được. Tôi gửi cho bạn Moving_Averages đã sửa code để dùng cho cửa sổ phụ, bạn chỉ việc kéo thả indi vào chỗ OBV nó sẽ gắn vào ok. Khai báo khi gắn indi, MA method=0 là loại SMA, =1 là loại EMA.

@nguyenhoan Cho em hỏi e download file về, copy vào folder indicator, sau đó cài đặt file này trên mt4 mà vẫn ko di chuyển ma100 vào cửa sổ obv. A có thể hướng dẫn chi tiết hơn ko ạ. Em cảm ơn nhiều ah

công nhận bác Blade như 1 cái kho tàng kiến thức và chiến lược ấy. Mong bác chia sẻ thêm chiến lược Bác đang dùng để thực chiến lun :D

Bài viết rất tuyệt vời đúng cái mình đang cần, cảm ơn tác giả

Chỉnh sửa lần cuối:
Xin chào!

Cảm ơn bài chia sẻ của bạn! Làm ơn hướng dẫn mình cách cài MA100 ở cùng phía dưới với OBV nhé.

Thanks,

Em sài MT4, bác hướng dẫn em chèn nó vô thử nhé, sáng giờ tìm cách mãi mà không được

Gửi các bác: đối với Tradingview, đầu tiên là add đường MA 100 vào đồ thị nến trước, sau đó kéo đường MA 100 đó xuống đồ thị OBV là xong.

Đối với MT4, chúng ta kéo MA vào OBV trực tiếp, và làm như hình:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên