1. Chiến lược giao dịch theo sóng wolfe - thêm một bí mật bị quên lãng

Chiến lược giao dịch theo sóng wolfe - thêm một bí mật bị quên lãng
    16/08/2018
    7,230 lượt xem
    Những ai đã giao dịch một thời gian ít nhiều cũng nghe đến sóng Wolfe. Thế nhưng ít có trader nào sử dụng nó như một công cụ chính thức. Về bản chất, nó được tạo bởi 5 con sóng giống như sóng Elliott. Sóng Wolfe được phát triển và ứng dụng vào nhiều thị trường khác nhau như Forex, Stock, Crypto,...

Trên traderviet, chúng ta cũng có một lớp học về sóng Wolfe, nên tôi sẽ không trình bày lại phần giới thiệu. Anh em nào chưa biết qua sóng Wolfe hoặc biết mang máng thôi thì theo link dưới đây để xem những gì cơ bản về sóng Wolfe nhé:

>> Sóng Wolfe – Tài liệu offline kỳ 1

Nội dung bài viết hôm nay không giới thiệu về sóng Wolfe là gì, chúng ta sẽ tập trung vào cách ứng dụng sóng Wolfe và biến nó thành một chiến lược giao dịch cụ thể cho cặp tiền mà chúng ta trade. Tôi thích cái gì đó cụ thể, chi tiết, thành thử tôi sẽ mang cái cụ thể chi tiết đến cho các bạn.

Nhưng để cho thuận tiện, tôi cũng lược qua một số khái niệm đơn giản của sóng Wolfe để tiện nói về chiến lược nhé.

CÁC QUY TẮC GIAO DỊCH SÓNG WOLFE

Sóng Wolfe giúp chúng ta xác định các mô hình giá cân bằng. Sóng Wolfe sẽ có những đặc tính sau:

+ Sóng 3 và sóng 4 phải nằm trong kênh giá tạo bởi sóng 1 và sóng 2.

+ Sóng 1 và sóng 2 bằng với sóng 3 và sóng 4.

+ Sóng 5 sẽ breakout biên trên của kênh giá tạo bởi sóng 1 và sóng 3. Sóng 5 cũng chính là con sóng vào lệnh.

+ Thời gian giữa sóng 1 - 3 - 5 nên gần gằng nhau.

Cụ thể hình ảnh như sau:

1.

Còn đây là minh họa đối với sóng Wolfe tăng:

2.

Điểm hay của sóng Wolfe là nó cho chúng ta điểm exit rất cụ thể và khoa học :

3.

CHIẾN LƯỢC GIAO DỊCH VỚI SÓNG WOLFE

Khi gắn sóng Wolfe vào một chiến lược cụ thể nó sẽ cho chúng ta một tỷ lệ thắng lên đến 90%. Phù thủy thị trường Linda Raschke là người giới thiệu nó đến công chúng.

Trong trường hợp sử dụng ví dụ để chia sẻ chiến lược lần này tôi sẽ sử dụng sóng Wolfe trường hợp SELL.

Sau đây sẽ là các bước thực hiện chiến lược giao dịch với sóng Wolfe:

BƯỚC 1: XÁC ĐỊNH XU HƯỚNG GIẢM TRƯỚC ĐÓ

Công việc đầu tiên của một trader lúc nào cũng là xác định xu hướng. Trong trường hợp này, chúng ta phải có một xu hướng giảm rõ ràng.

4.

Như hình trên đây, chúng ta có một xu hướng giảm rất đẹp.

BƯỚC 2: XÁC ĐỊNH VÀ CHỜ CHO ĐỦ 5 CON SÓNG WOLFE THEO QUY TẮC. CON SÓNG THỨ 5 PHẢI BREAK KÊNH 1-3

Tôi đã nêu khái quát quy tắc để hình thành sóng Wolfe. Việc cần làm bây giờ là bạn phải xác định được sóng 1 - 2 - 3 - 4. Sóng 3 và sóng 4 phải nằm trong kênh giá của sóng 1 và sóng 2. Và cuối cùng, sóng 5 là sóng quyết định, nó phải breakout biên dưới của kênh giá được tạo bởi sóng 1 và 3.

5.

BƯỚC 3: VÀO LỆNH SAU KHI GIÁ ĐI VÀO TRONG KÊNH

6.

Vào thời điểm sóng 5 hình thành xong, giá quay trở ngược vào kênh, đó là lúc các big boys bắt đầu "hành động". Xu hướng giảm sẽ không còn nữa. Họ đã gom hàng bằng cách đạp giá xuống theo bậc thang.

Do đó, đây là tín hiệu vào lệnh rất tin cậy cho chúng ta.

BƯỚC 4: ĐẶT TAKE PROFIT VÀ STOPLOSS

Cái hay của sóng Wolfe là chúng ta có quy tắc chốt lời rõ ràng.

Trước tiên, chúng ta kẻ đường thẳng đi qua đỉnh sóng 1 và sóng 4. Mục tiêu chốt lời của setup theo sóng Wolfe sẽ nằm trên đường thẳng đó. Đường này gọi là đường EPA (EPA line).

7.

Lưu ý, nếu đường EPA quá dốc, chúng ta không nên chờ nó chạm đúng mục tiêu mà nên chốt lời sớm hơn theo kinh nghiệm.

Đối với stoploss, chúng ta có thể đặt dước chân sóng 5.

Tôi vừa trình bày xong chiến lược giao dịch với sóng Wolfe. Anh em có thể search google về indicator xác định sóng Wolfe thay vì ngồi vẽ mất thời gian. Trên internet nhiều indicator như vậy lắm, nếu không tìm được thì nói tôi. Nhưng không tìm được thì mới hỏi nhé.

Anh em thấy nó có đơn giản và hiệu quả không, nếu thấy thú vị, xin mời comment góp ý thảo luận với The Blade. Anh em muốn tôi chia sẻ chiến lược nào nữa thì comment bên dưới nhé. Tôi sẽ từ từ làm theo lời đề nghị của anh em. Lucky Trading!

Một ngày giao dịch Price Action của Nhật Hoài diễn ra như thế nào?
    Nến Nhấn Chìm (Bullish/Bearish Engulfing) - Mô Hình Price Action Cực Kỳ Mạnh Mẽ
    Câu Chuyện Về Đòn Bẩy Trong Trading - Con Dao Hay Vũ Khí Của Trader?
    Thủ Thuật Dùng Chỉ Báo Động Lượng (Momentum) Để Xác Nhận Xu Hướng
    Cách Giúp Bạn Lọt Vào Top 5% Trader Kiếm Được Lợi Nhuận
    Nến Nhấn Chìm Chuyên Sâu (Bullish/Bearish Engulfing) Và Cách Bắt Con Sóng Dài
    ĐỪNG Làm Các Điều Này Khi Trade Price Action!!!
    5 Câu Nói Thường Nghe Từ Các Trader Mới Vào Nghề
    Đang tải...
  2. Trong bài offline link ở trên có đính indicator ở bài 4, nhưng nhiều điểm vào hơn. Thấy cũng là một cái hay để tham khảo ^^, bác cho em hỏi sóng này có suggest time frame nào hiệu quả hay không hiệu quả không ?

Hoang The Vinh bài này.
  3. cái sóng này thỉnh thoảng em cũng bi nhầm là phá vỡ xu hướng

4. The Blade

5. The Blade
  6. 2,677
    15,223
    Timeframe nào cũng ok, nhưng bác đánh M15 vầy thì hơi nhiễu đấy nhé.

codinginthebigcity bài này.
  7. The Blade

8. The Blade
  9. 2,677
    15,223
    Sóng Wolfe này rất ngon đấy bác ạ, nhưng không biết gap nhiều như hàng bác chơi có ngon ko thì chưa kiểm chứng.

10. Gap nhiều quá sóng này em thấy ko thực thi dau bác sóng này em thường nhin bên forex là nhiều

pham vu quang bài này.
  11. Không thực thi là sao bác :D, strategy test cái indicator cũng không đến nỗi nào, với rr ngon, nhiều khi bắt được trend dài vãi, mỗi tội phải chờ lâu nó đi hết trend, đang tính sửa rr về 1 cho quen =)) , mà sao thấy nó liên tưởng gann nan quạt nhỉ ^^.

Cọp ăn chay bài này.
  12. The Blade

13. The Blade
  14. 2,677
    15,223
    Bác thử để chart line sẽ dễ nhìn hơn. Sóng này cũng từ big boys mà ra, mà trên chứng big boys nhiều vô kể.

Mấy lúc này quên viết volume cho bác. Bác nghiên cứu được thêm gì mới chưa?

15. mấy thế nến của bác em vận dụng cũng ok rồi vào lệnh vùng pullback gọn gàng hơn, em co doc cuốn mastering the market nhưng cũng chưa hiểu tình huống vận dụng những thế nến kia lắm, MP thì em bi hạn chế quá nhiều , ko hiểu sao dua vào MT4 là nặng phần mêm lắm, em vẫn đang nghiên cứu thêm ứng dụng cây đinh ba, em thấy cái này good lắm đó bác mong bác viết bài chia sẻ thêm

16. The Blade

17. The Blade
  18. 2,677
    15,223
    Cái nào good, cây đinh ba hay sóng Wolfe? Bác thì cái nào cũng good hết, coi chừng loạn chưởng đó nha.

19. The Blade

20. The Blade
  21. 2,677
    15,223
    Cọp có bao giờ xuống biển đâu mà thích sóng hả bác. :D

Gann Fan ngon 1 kiểu, Wolfe ngon kiểu khác.

codinginthebigcity bài này.
  22. cây đinh ba đó bác em thấy đường median line có vẻ hoàn mỹ

23. The Blade

24. The Blade
  25. 2,677
    15,223
    Cây đinh ba nếu bác thích thì tôi gửi tài liệu cho bác tham khảo trước chứ chờ viết hơi lâu vì tôi ít dùng đinh ba. Giờ đang bận nghiên cứu chiêm tinh học.

26. ok bác bác gửi giúp em kèm tài liệu chiêm tinh lun nha cám ơn bac :D :D :D

27. The Blade

28. The Blade
  29. 2,677
    15,223
    Bác ham nghiên cứu nhiều thế. Bác luyện cho rành 1 thứ cái đã. Chiêm tinh khó học lắm, nghiên cứu lâu rồi mà vẫn chưa giác ngộ được.

30. thôi bác gửi giùm em cái cây đinh ba tu trước còn chiêm tinh tu sau

31. DvDfx

DvDfx

114
    62
    Sao ko thấy bác tiếp mấy bài về ví dụ những thế nến đảo chiều+volume vậy bác Blade?Hóng quá trời!

32. The Blade

33. The Blade
  34. 2,677
    15,223
    Sắp tới sẽ có bài về volume, bác cứ yên tâm.

35. The Blade

36. The Blade
  37. 2,677
    15,223

Bình luận mới nhất

• Goldnewsvn trong Video Clips 163 Xem / 6 Trả lời
  • anhnguyen14 trong Quyền chọn Nhị phân - Binary Options 11,192 Xem / 620 Trả lời
  • Sindex trong Thị trường phái sinh VN30 956 Xem / 15 Trả lời
  • Đang tải...

Broker được cấp phép

XTB
    GKFXPrime
    Forex4you
    FXTM
    Tickmill
    OlympTrade
    OctaFX
    BDSwiss Group
    Infinox Capital Ltd.