Chiến lược giao dịch với mô hình pin bar mà “dân price action” phải biết - P2: Hợp lưu Fibo

Chiến lược giao dịch với mô hình pin bar mà “dân price action” phải biết - P2: Hợp lưu Fibo

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,124
29,786
Xin chào anh em!

Nhờ anh em tích cực tương tác trong những phần trước nên mình đã có động lực tiếp tục viết tiếp phần 3 của chuỗi bài chuyên sâu về giao dịch pin bar. Nếu anh em lần đầu đọc về series này thì đừng quên xem lại hai phần trước nhé!

>> Chiến lược giao dịch với mô hình pin bar huyền thoại mà “dân price action” phải biết - P1

>> Chiến lược giao dịch với mô hình pin bar huyền thoại mà “dân price action” phải biết - P2: Đa khung

Trong bài viết hôm nay, mình sẽ tiếp tục bàn đến một bối cảnh mà tại đó, xác suất đúng của pin bar sẽ tăng lên. Yêu cầu trong bài viết này là anh phải biết cách dùng Fibonacci, ít nhất là phải xác định được các mức Fibo, từ đó sẽ kết hợp nó vào với thanh pin bar của anh em.

Chiến lược số 2: Pin bar và hợp lưu với Fibonacci

Mình biết, nhiều anh em không thích Fibo, có thể vì anh em không tin vào những mốc “tự dưng xuất hiện” (như 38.2, 50, 61.8) nhưng hãy kiên trì tìm hiểu công cụ này, nó thật sự rất hay đấy, không phải nghiễm nhiên mà rất nhiều trader nổi tiếng đều thường nhắc đến Fibo.

Điểm mấu chốt của chiến lược này đó là anh em sẽ tìm ra những vùng hợp lưu của Fibo mà tại đó xuất hiện các thanh nến pin bar. Các công đoạn cụ thể như sau:

1. Xác định các mốc Fibonacci tiềm năng

Công đoạn này tương đối đơn giản với những anh em đã biết dùng Fibo, nếu chưa có kinh nghiệm anh em có thể tham khảo lại một số bài viết sau:

>> Tổng hợp hướng dẫn sử dụng Fibonacci trong trading

Cùng đến với một ví dụ:

Các mốc Fibo có rất nhiều, vậy phải tập trung vào cái nào? Bước số 2 sẽ giúp anh em trả lời câu hỏi này một cách rõ ràng nhất.

2. Xác định vùng hợp lưu với Fibo

Tại bước này anh em có thể áp dụng nhiều cách khác nhau, tận dụng một số chỉ báo khác như đường MA... hoặc thậm chí là dùng chiêu Fibo cluster (điểm trùng của nhiều mức Fibo khác nhau). Tuy nhiên, mình khuyến khích anh em sử dụng công cụ đơn giản nhưng vô cùng hiệu quả, đó chính là kháng cự/ hỗ trợ.

Quay trở lại ví dụ trên, anh em có thể dễ dàng xác định mốc cản chuyển đổi ( hỗ trợ chuyển thành kháng cự) hợp lưu với mốc Fibo 38.2%.

Lưu ý: không nên đòi hỏi sự chính xác tuyệt đối, hãy luôn để một sai số cho những vùng hợp lưu này.

Đến đây thì anh em đã xác định được vùng cản tiềm năng nhất, công đoạn cuối cùng sẽ là:

3. Chờ đợi sự xuất hiện của pin bar tại vùng hợp lưu Fibo

Mọi thứ đã được chuẩn bị sẵn, giờ thì anh em chỉ “há miệng chờ sung” thôi. Nếu một pin bar đẹp xuất hiện tại vùng hợp lưu Fibo thì anh em có thể ra quyết định vào lệnh. Tiếp tục ví dụ phía trên:

Lưu ý: Có thể vùng mà anh em chờ đợi sẽ không xuất hiện mô hình pin bar, do đó anh em có thể linh hoạt sử dụng các bộ nến đảo chiều khác ví dụ như bộ engulfing. Tâm lý đằng sau mô hình nến này cũng tương tự như pin bar.

Trên đây mình đã tiết lộ bối cảnh thứ hai mà anh em có thể biến thanh pin bar của mình trở nên nguy hiểm hơn. Mình nghĩ với 2 chiến lược trên thì cũng đã đủ để anh em có thể chiến tốt rồi, tuy nhiên nếu vẫn muốn mình viết thêm những bối cảnh khác mà anh em có thể áp dụng thì hãy cứ yêu cầu nhé!

Chúc anh em thành công!

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Em cũng đã trade 1 trường hợp cây pinbar ngay khang cự +fibo 38.2 rồi,à thêm cái MA50 cũng ngay đó đúng lệnh đó ăn ngọt liệm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 29 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 594 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 307 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên