Chiến lược quản lý vốn hiệu quả cho trader chứng khoán Mỹ! Khá ổn!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,376
29,017
Chiến lược quản lý vốn là cách để hạn chế rủi ro trong giao dịch. Tuy nhiên, nếu bạn chưa quen với việc giao dịch trên thị trường chứng khoán Mỹ thì bài viết này có thể giúp bạn tiếp tục sống sót để có thể nghiên cứu. Chiến lược quản lý vốn này sẽ giúp tối đa hóa lợi nhuận và giảm thiểu rủi ro trong việc giao dịch.

Tiền đề cơ bản của chiến lược này đó là đặt chốt lời trên một nửa vị thế mở của bạn một khi cổ phiếu di chuyển bằng với vị trí dừng lỗ của bạn. Cụ thể như sau:

Ví dụ về cách quản lý vốn

Giả sử bạn mua 500 cổ phiếu ở mức 35$. Bạn xác định rằng điểm dừng của bạn sẽ ở mức 34.25 đô la. Bạn đang mạo hiểm 0.75$/cổ phiếu. Bây giờ nếu giá cổ phiếu đi theo hướng có lợi cho bạn, bạn sẽ đặt 1/2 lợi nhuận của mình ở mức 35.75 đô la và dừng lỗ ở mức giá 34.25$.

Điều này giúp bạn có được những gì? Trước tiên, bạn đã kiếm được một phần lợi nhuận từ một nửa số cổ phiếu của mình sau khi cổ phiếu di chuyển một khoảng bằng với vị trí dừng lỗ ban đầu của bạn. Nếu bây giờ bạn bị dừng lỗ cho số cổ phiếu còn lại, thì bạn cũng chẳng mất gì cả.

Bằng cách đặt chốt lời cho một số cổ phiếu của bạn trước thì bạn đã để bản thân được phép giao dịch một cách thoải mái (trừ phí hoa hồng). Giả sử rằng nếu cổ phiếu không giảm giá qua đêm thì bạn có thể để cổ phiếu chạy!.

Nào, cùng xem xét ví dụ dưới đây:

Trên biểu đồ này, bạn có thể thấy rằng cổ phiếu này có một cú hồi giá khá ấn tượng vào vùng TAZ và đã hình thành mô hình nến nhấn chìm tăng ( Bullish Engulfing). Bạn quyết định mua 400 cổ phiếu vào gần cuối ngày với giá 29.50 đô la. Thêm vào đó, bạn quyết định rằng điểm dừng lỗ của bạn sẽ ở phía dưới mức thấp của ngọn nến đang nhấn chìm đó. Bạn đặt lệnh dừng lỗ ở mức 28.52$. Rủi ro của bạn là 0.98$ cho một cổ phiếu.

Bây giờ là lúc dùng đến chiến lược quản lý vốn 1/2 trong giao dịch này của chúng ta! Bạn đã xác định rằng rủi ro bạn chấp nhận đối với giao dịch này là 0.98$. Vậy hãy cộng nó vào trong giá mà bạn vào lệnh và tương đương với 30.48$. Đó là mức giá mà bạn sẽ bán đi một nửa cổ phiếu của mình (200 cổ phiếu).

Ngày hôm sau, giá cổ phiếu di chuyển theo hướng có lợi cho bạn và bạn bán một nửa số cổ phiếu của mình tại mức 30.48$. Lúc này bạn đã kiếm được 0.98$/cổ phiếu cho 200 cổ phiếu. Lợi nhuận này khá ổn! Và tới đây thì bạn có thể thoải mái hơn bởi vì nếu bạn bị dừng lỗ số cổ phiếu còn lại thì bạn vẫn chưa hề mất gì cả

Chiến lược quản lý tiền 2 trong 1 này là một cách tuyệt vời để bảo vệ vốn của bạn. Đây là một cách giao dịch phòng thủ. Nếu bạn lo lắng về một vị thế hoặc thị trường, thì phương pháp quản lý vốn và giao dịch này có thể có ích!

Hi vọng bài viết hữu ích với anh em trên diễn đàn. Mọi người đừng quên thả tim, comment ủng hộ bài viết cho mình nhé. Many Thanks!

Trích nguồn: swing-trade-stock

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 377 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,428 Xem / 1,065 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 13 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 65 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 507 Xem / 21 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên