Chiến lược thoát lệnh của bạn quan trọng như thế nào khi bạn Trading? (Phần 3)

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Trong phần trước, chúng ta đã đưa ra 2 kết luận lớn khi bạn trade:
  • Thứ nhất, bạn đã hiểu rằng điểm vào lệnh có thể hoàn hảo nhưng thoát lệnh thì không. Lợi nhuận của bạn không được quyết định từ cách bạn vào lệnh trade, chính xác là từ cách thoát lệnh của bạn nhiều hơn.
  • Thứ hai, bạn chỉ biết điểm đặt stop loss và take profit tốt nhất từ... chart quá khứ, còn thực tế khi trade chọn điểm thoát lệnh là điều cực khó.

Một Trader cần làm gì với kế hoạch thoát lệnh?

chien-luoc-thoat-lenh-cua-ban-quan-trong-nhu-the-nao-traderviet.jpg

Trong phần này, mình sẽ tổng hợp một số quan điểm thoát lệnh của Lance Beggs, gọi là quan điểm vì chúng không có một quy tắc cụ thể nào cho việc thoát lệnh. Nhưng dựa trên quan điểm đó, các bạn có thể tự xây dựng cách thức thoát lệnh riêng, cụ thể thế nào mời các bạn tham khảo trước và mình sẽ chia sẻ về kế hoạch thoát lệnh dựa trên các quan điểm này ở một bài viết khác.

Quan điểm 1: các quy tắc cứng nhắc không hiệu quả.

Phải thừa nhận là bất kỳ Trader nào cũng muốn tìm kiếm cho được một công cụ giúp thoát lệnh chính xác. Chẳng hạn, bạn có thể quen sử dụng giá trị ATR x 3 để đặt điểm chốt lời; hay cố gắng linh hoạt ATR x 4 hay ATR x5 khi thị trường có xu hướng. Tất cả những quy tắc đó không bao giờ hoạt động hiệu quả vì thị trường luôn biến đổi liên tục. Chính vì vậy bạn mới thấy điểm thoát lệnh là không hoàn hảo.

chien-luoc-thoat-lenh-cua-ban-quan-trong-nhu-the-nao-traderviet-1.png

Quy tắc exit theo ATR Indicator không thể hiệu quả trong dài hạn

Quan điểm 2: bạn không thể hoàn thiện được kỹ năng thoát lệnh

Larry Connors, đồng tác giả của cuốn "Street Smarts" cùng với Linda Bradford Raschke, có nói về một Trader từng kiếm hơn 100 triệu đô từ giao dịch thị trường future, Trader này nói rằng điểm yếu lớn nhất trong phương pháp giao dịch của anh ta là cách thức thoát lệnh. Trader nọ không bao giờ cảm thấy việc thoát lệnh khi trade trở nên hoàn hảo.

Và bạn cũng thế, nếu bạn cảm thấy mình thoát lệnh nhưng giá vẫn đi không theo ý muốn, chuyện đó chẳng có gì quan trọng.

Quan điểm 3: chiến lược thoát lệnh của bạn nên phù hợp với tâm lý giao dịch của bạn

Thay vì đi tìm một chiến lược thoát lệnh hoàn hảo, bạn có thể tự hỏi bạn phù hợp với dạng tâm lý nào khi trade.
  • Bạn có chấp nhận thua lỗ nhiều hơn để kiếm được nhiều lợi nhuận hơn? Nếu có thừ kế hoạch với dừng lỗ xa sẽ phù hợp hơn với bạn.
  • Bạn có chấp nhận được việc giá mất nhiều thời gian mới có thể tới được điểm chốt lời mà bạn muốn? Chấp nhận nghĩa là bạn nên chọn cách chốt lời ngắn một chút.
  • ...
Mình sẽ tiếp tục chia sẻ tiếp một số quan điểm nữa để đi hết phần này trước khi giới thiệu với các bạn kế hoạch thoát lệnh tham khảo từ Lance. Các bạn tích cực trao đổi ý kiến về chủ đề này nhé.

Xem thêm

>> Chiến lược thoát lệnh quan trọng như thế nào khi bạn Trading?

>> So sánh sự đảo chiều của hai mô hình nến truyền thống, bạn hiểu thêm điều gì về Price Action

Tham khảo YTC Blogs

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
em là newbie, lại tệ nhất phần thoát lệnh này nên đành kê dép ngồi hóng các bác trao đổi cũng như kế hoạch thoát lệnh tham khảo từ Lance của bác chủ thớt vậy

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,442 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,074 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên