Chiến lược và chiến thuật trong trading - Tuy hai mà một, tuy một mà hai - Trader đừng nhầm lẫn!

Chiến lược và chiến thuật trong trading - Tuy hai mà một, tuy một mà hai - Trader đừng nhầm lẫn!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Như cả nhà biết đấy, trong trading, chúng ta thường có hai thuật ngữ khá phổ biến, đó là "chiến lược" và "chiến thuật" (tiếng Anh gọi là "strategy" và "tactic"). Tuy nhiên, có vẻ như đại đa số mọi người đều hiểu chưa đủ và sử dụng chúng một cách lẫn lộn. Do vậy, để tránh gây nhầm lẫn và sử dụng chúng một cách bừa bãi, hôm nay mình xin phép bóc tách rõ nghĩa sự khác nhau giữa chiến lược và chiến thuật trong trading cho anh em nhé!

Chiến lược Vs. Chiến thuật trong trading

Chiến thuật giao dịch là phương tiện thực tế được sử dụng để đạt được mục tiêu cụ thể nào đó, nhưng chiến lược giao dịch lại là một kế hoạch lớn kết hợp nhiều chiến thuật khác nhau lại với nhau để đạt được mục tiêu chung về kết quả lời lỗ của bạn trong một khoảng thời gian dài hơn. Chiến lược sẽ kết hợp tất cả các yếu tố phức tạp của một hệ thống giao dịch và một cấu trúc ra quyết định định hướng hành động theo chiến thuật của một kế hoạch giao dịch.

Làm sao để phân biệt Chiến lược giao dịch và Chiến thuật giao dịch?

Chiến thuật giao dịch là một tín hiệu giao dịch cụ thể hoặc được thiết lập để thực hiện nhằm đạt được kết quả có lợi nhuận và gia tăng số vốn được đầu tư vào vị thế đó.

Còn chiến lược giao dịch là loại phương pháp bạn đang sử dụng trong giao dịch của mình. Chiến lược giao dịch sẽ xác định khung thời gian của bạn, các nguyên tắc giúp bạn đạt được lợi nhuận mục tiêu và khả năng chịu đựng rủi ro của bạn. Chiến lược của bạn sẽ tạo ra cấu trúc tổng thể để phát triển hệ thống giao dịch, định cỡ vị thế, thị trường nên giao dịch và danh sách theo dõi (watch list). Chiến lược giao dịch của bạn có thể là chiến lược giao dịch theo xu hướng (trend following), giao dịch trong ngày (day trading), hoặc là giao dịch trong dài hạn (position trading); trong khi đó, điểm vào và điểm ra cụ thể mới là chiến thuật của bạn.

Chiến thuật của bạn sẽ đi vào chiều sâu và cho phép bạn tạo ra một kế hoạch giao dịch cho các điểm vào lệnh, thoát lệnh và kích thước vị thế để tạo ra một giao dịch có lợi nhuận với xác suất thắng cao. Kết hợp các chiến thuật của bạn với nhau và xem xét rủi ro tổng thể cũng như lợi nhuận tiềm năng sẽ xây dựng nên một hệ thống giao dịch mà đó cũng là chiến lược tổng thể của bạn với mỗi lần thực hiện giao dịch là một chiến thuật của bạn.

Như vậy là chúng ta đã hiểu rõ được bản chất giữa chiến lược và chiến thuật trong trading. Mình hy vọng sau khi đọc xong bài viết này, anh em sẽ không còn bối rối về sự khác nhau giữa hai thuật ngữ này nữa và sẽ sử dụng đúng hoàn cảnh để tránh gây hiểu lầm cho người nghe nhé!

Nguồn: newtraderu
Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,397 Xem / 90 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên