[Chiện nghiêm túc] Trading for living??

Sidorenko

Active Member
330
408
Thời gian mấy tháng qua có một vài chủ đề hot hot anh em chém gió cho vui, tôi ngồi ngẫm mãi cái luẩn quẩn của mảng này nên quyết định hạ phím làm topic hỏi ý kiến các high thủ, low thủ về chuyện sống bằng trading.

I. Một số thực trạng chúng ta vẫn thấy:
- Trader cháy, trader bị lừa khóa học, bị lừa bởi IB, bởi broker.
- Các nhà đội lốt học dưới dạng mentor, bán khóa học vẫn rao giảng về việc kiếm tiền ngon ơ, pr marketing rầm rộ, phông bạt các kiểu để đánh vào lòng tin và lòng tham của các con chiên, tóm được con nào là luộc sạch sẽ.
- Có nhiều trader tạo được giá trị đều đặn, kiếm tiền được túc tắc thong thả, đại khái là nghiêm túc với nghề thông qua việc tự trade hoặc theo signal có chọn lọc sau quá trình hi sinh bằng máu và nước măt.
- Một số kiểu hóng hớt không biết gì chỉ ngồi hóng thấy bảo bấm là bấm, loại này không tính.

II. Tình trạng chung, nan y khó chữa:
- Tâm lý tham, thích đốt cháy giai đoạn và ảo tưởng (có thể do bị bơm đểu lúc chưa biết gì) rằng có thể đùng phát kiểu “cô gái Cầng Thơ sau một đêm kím chứn mươi lăm chịu đồng”….vân vân và mây mây.
- Có đọc, có nghiên cứu nhưng không khắc phục các lỗi cố hữu khi giao dịch: các lỗi về mặt kĩ thuật giao dịch
- Không kiên nhẫn để chọn ra một hệ thống hay kĩ thuật nào để tập trung xây dựng giá trị riêng.

III. Câu hỏi dành cho các cao thủ, thấp thủ trong mảng này:
A. Các bạn có sống được bằng việc trading không?
B. Các bạn thường bắt đầu với kích thước tài khoản bao nhiêu?
C. Các bạn có sử dụng nguyên tắc quản lý vốn nào và tuyệt đối tuân thủ theo nó không? Xin hãy đưa ra con số để tham khảo dù taste of risk khác nhau.
D. Các bạn có chỉ tiêu lợi nhuận theo tuần/tháng/quý/năm hay không? Được tính bằng pip, % profit hay con số thực tế nào?
E. Các bạn mất bao nhiêu lâu để định hình hệ thống giao dịch riêng? Và đã trải qua bao nhiêu hệ thống trước đó?
F. Theo các bạn, một trader mới họ nên học từ nguồn nào để có hiệu quả cao cho nghề này?

Rất mong sẽ nhận được câu trả lời của các bạn vì có thể thông qua những câu hỏi trên nhiều bạn sẽ giải đáp được cho mình là làm thế nào để tồn tại và sống được với nghề này.

Lời nhiều ý ít mong được thấu hiểu!

Kính phím! hehe

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
A. Sắp tới sẽ thử nhưng chưa biết
B.1/10 số vốn bạn định bỏ vào trade. Nếu 1 tháng liền có lợi nhuận. Bỏ 4 phần tiếp và cứ như vậy.
C. Người mới nên là 0.5 - 1%. Xác định SL trước rồi mới tính khối lượng. Khi rủi ro 1% đó mà 1 tháng có lợi nhuận hãy tăng lên 0.5% hoặc hơn. Nếu tăng lớn quá tâm lý bị ảnh hưởng.
D. Không nên chỉ tiêu bằng kết quả. Ví dụ hôm nay tôi sẽ không phạm sai lầm như hôm qua là vào lệnh quá sớm không chờ confirm hoặc hôm nay tôi sẽ không giao dịch đảo chiều.
E. Ban đầu chắc chắn sẽ nhiều bạn tìm chén thánh nhưng khổ nổi không có đâu. Nếu tôi khuyên người mới chọn gì thì nên chọn Price Action. Vì khi học nó mới hiểu cái gì làm giá chạy như vậy. Mà hình như trả lời sai câu hỏi thôi cũng kệ.
F. Đầu tiên chắc chắn lance beggs mặc dù mình ko thích cách trade này nhưng bộ sách còn nhiều thứ khác hay ho hơn chiến lược giao dịch. Sau đó có thể là Galen Woods hoặc Al Brooks. Cá nhân thấy Galen Woods ok hơn do hơi hướng khá giống lance beggs. Khi đã hiểu PA thì học gì tiếp ta. Theo tôi nghĩ là Market Profile hoặc Order Flow còn tiếp theo nữa thì chưa biết tại mới tới đây thôi.

Mình biết đến FX cũng đc nửa năm. Số vốn đầu tư lúc đầu khoản 300$ thôi nhưng hiện tại đang sml. Nên quay về tk demo.

Mình đang giao dịch theo Elliot wave và thấy nó cũng khá phù hợp. Ban đầu cũng tạo ra đc lợi nhuận nhưng kỹ năng đếm sóng chưa tốt nên nhiều lúc cũng sml.

Pp của mình chỉ giao dịch theo sóng 3 và 5. Và giao dịch theo khung daily. Nếu ko vào đc thì bỏ qua chứ ko cố gắng đu sóng. Vẫn kiểm chứng PP bằng tk demo khi nào đếm sóng chuẩn thì chiến lại. Mong nhận đc góp ý từ các cao thủ và thấp thủ ạ

Mình biết đến FX cũng đc nửa năm. Số vốn đầu tư lúc đầu khoản 300$ thôi nhưng hiện tại đang sml. Nên quay về tk demo.

Mình đang giao dịch theo Elliot wave và thấy nó cũng khá phù hợp. Ban đầu cũng tạo ra đc lợi nhuận nhưng kỹ năng đếm sóng chưa tốt nên nhiều lúc cũng sml.

Pp của mình chỉ giao dịch theo sóng 3 và 5. Và giao dịch theo khung daily. Nếu ko vào đc thì bỏ qua chứ ko cố gắng đu sóng. Vẫn kiểm chứng PP bằng tk demo khi nào đếm sóng chuẩn thì chiến lại. Mong nhận đc góp ý từ các cao thủ và thấp thủ ạ
bạn nghiên cứu thêm wavy tunnel trên TraderViet nhé :)

A. Đang đặt mục tiêu là 2020 sẽ sống được bằng trading
B.vẫn đang duy trì tài khoản dưới 1000. Vốn bỏ ra thì pbải theo kỹ năng quản lý tiền, mới ban đầu 300u cũng thấy toát mồ hôi khi nó chạy ngược
C. Cái quản lý vốn mình vẫn kém, vẫn chưa chấp nhận đc vụ cut loss ngay tại đấy
D. Tôi và 1 người bạn đang đặt mục tiêu 5%/ tuần. Bạn tôi làm đc đã gần 1 năm, tôi vẫn lõm bóm
E. Tôi trả giá rất nhiều cho việc học - việc tôi lõm bõm cbưa đạt chỉ tiêu vì nhẩy quá nhiều sys. Chốt lại giờ tôi đóng đô là kết hợp của 2 sys wavytunnel và tma extrame (trên ff) và đang học cách tuân thủ
F: học từ nguồn nào cũng khó nói vì nhiều quan điểm trade lắm - quan trọng là phải tự nghĩ và phải tự tin vào quyết định của bản thân mình

Mình mới đktk bên ic, mới tập tành chơi, định dep cở 2000u thử, đánh kl 0,1 lot được ko mấy bác.
Em nghĩ bác nên đánh 0.01 lot cho mỗi lệnh trc, để kiểm tra pp giao dịch của bác. Nếu sau 3 tháng mà lợi nhuận ổn định có thể nâng lên 0.1. Dục tốc bất đạt

Thớt hay bác nào trên này biết xin chỉ giáo dùm mình cái. Vd như tôi vào lệnh thứ 5 để lệnh cỡ 10 ngày, thì t7,cn có nên thoát lệnh rồi t2 vào lại hay để luôn các bác. Ps: nghe nhiều người khuyên nên thoát lệnh vào những ngày cuối tuần, mà thoát lệnh rồi vào lại bị tốn com cho sàn các bác ợ. Thanks các bác nhiều.

Lợi nhuận ổn định thì có thể, còn giàu nhanh thi bạn phải rất may mắn. Tôi là NDT nhỏ lẻ, tôi đầu tư toàn bộ số tiền tôi có là 100 000 USD vào FX ( tương đương vói 1 căn hộ nhỏ ở ngoại ô Hà Nội) 1 năm may mắn tôi kiếm được 20% tức la khoảng 460 tr (mức lọi nhuận này cao hơn mức lãi ròng của phần lớn công ty trên sàn CK Việt Nam và cả thế giới). Nghe có vẻ oai nhưng thực tế đến cuối năm sau khi trừ đi các chi phi của bản thân thì tài sản của tôi hầu như không tăng trưởng. Nếu chẳng may tôi lỗ 100tr thi tổng số lỗ cả năm của tôi sẽ là 100+460 ( chi phí nuôi bản thân và gia đình) = 560 tr.

Nếu tôi không là trader thì sao: tôi sẽ gửi TK 2,3 tỷ lấy LS 8%/ năm = 184 tr. Tôi sẽ kiếm 1 việc làm với mức lương khoảng 15 tr tức là thu nhập hàng năm của tôi là 180 tr. Tổng công tôi chắc chắn có thu nhập 364 tr/năm ổn định.

Lợi nhuận ổn định thì có thể, còn giàu nhanh thi bạn phải rất may mắn. Tôi là NDT nhỏ lẻ, tôi đầu tư toàn bộ số tiền tôi có là 100 000 USD vào FX ( tương đương vói 1 căn hộ nhỏ ở ngoại ô Hà Nội) 1 năm may mắn tôi kiếm được 20% tức la khoảng 460 tr (mức lọi nhuận này cao hơn mức lãi ròng của phần lớn công ty trên sàn CK Việt Nam và cả thế giới). Nghe có vẻ oai nhưng thực tế đến cuối năm sau khi trừ đi các chi phi của bản thân thì tài sản của tôi hầu như không tăng trưởng. Nếu chẳng may tôi lỗ 100tr thi tổng số lỗ cả năm của tôi sẽ là 100+460 ( chi phí nuôi bản thân và gia đình) = 560 tr.

Nếu tôi không là trader thì sao: tôi sẽ gửi TK 2,3 tỷ lấy LS 8%/ năm = 184 tr. Tôi sẽ kiếm 1 việc làm với mức lương khoảng 15 tr tức là thu nhập hàng năm của tôi là 180 tr. Tổng công tôi chắc chắn có thu nhập 364 tr/năm ổn định.

Nhưng tôi đã trót chọn FX thì tôi phải
1- tăng tỷ suất lợi nhuận lên cao hơn nữa- tôi không chọn vì rủi ro cũng se tăng theo.
2- Chọn tăng vốn lên 500K đến 1 tr - điều này cũng khó vì ít người dám giao tiền vào kinh doanh FX + lãi suất 20% cung không nhiều hơn LS ngân hàng là bao.
Theo các bạn thì để kiếm sống và làm giàu trong FX tôi cần làm gi?
Mở sàn, làm IB, hay đi dạy FX.

Đây chính là bài toán kinh doanh và phải đặt lên bàn cân khi quyết định trading for lving. Tự kinh doanh và phải tự hạch toán lỗ lãi

Thớt hay bác nào trên này biết xin chỉ giáo dùm mình cái. Vd như tôi vào lệnh thứ 5 để lệnh cỡ 10 ngày, thì t7,cn có nên thoát lệnh rồi t2 vào lại hay để luôn các bác. Ps: nghe nhiều người khuyên nên thoát lệnh vào những ngày cuối tuần, mà thoát lệnh rồi vào lại bị tốn com cho sàn các bác ợ. Thanks các bác nhiều.
Theo em cái đó còn tùy bác trade theo pp nào nữa. Như e trade theo sóng elliot mà khung e trade là khung daily nên có khi đợt sóng nó kéo dai đến cả tuần. Em cũng treo lệnh ở đó để nó chạy. Mỗi ngày vào ngó nó thôi, nếu nó chạy đúng như mình kì vọng thì ok, ko thì dính sl do mình đếm sóng sai.
Quan trọng bác phải đặt SL và TP cho phù hợp.
Nếu bác thoát ra cuối tuàn và đầu tuần vào lại có nguy cơ bác vào ngay đỉnh thì lợi nhuận trong tuần nó sẽ bốc hơi nhanh lắm

yếu ..hãy nghĩ đến hàng triệu đô la đang chờ đón bạn ..tich cực chay grap để nuôi maket..hãy đánh đôi 1000 đô để lấy 10 nghin ..va đánh đổi 10 nghin đô để có 50 nghin ..hãy chsy grap để kiếm 10 nghin trc đã

A. Sắp tới sẽ thử nhưng chưa biết
B.1/10 số vốn bạn định bỏ vào trade. Nếu 1 tháng liền có lợi nhuận. Bỏ 4 phần tiếp và cứ như vậy.
C. Người mới nên là 0.5 - 1%. Xác định SL trước rồi mới tính khối lượng. Khi rủi ro 1% đó mà 1 tháng có lợi nhuận hãy tăng lên 0.5% hoặc hơn. Nếu tăng lớn quá tâm lý bị ảnh hưởng.
D. Không nên chỉ tiêu bằng kết quả. Ví dụ hôm nay tôi sẽ không phạm sai lầm như hôm qua là vào lệnh quá sớm không chờ confirm hoặc hôm nay tôi sẽ không giao dịch đảo chiều.
E. Ban đầu chắc chắn sẽ nhiều bạn tìm chén thánh nhưng khổ nổi không có đâu. Nếu tôi khuyên người mới chọn gì thì nên chọn Price Action. Vì khi học nó mới hiểu cái gì làm giá chạy như vậy. Mà hình như trả lời sai câu hỏi thôi cũng kệ.
F. Đầu tiên chắc chắn lance beggs mặc dù mình ko thích cách trade này nhưng bộ sách còn nhiều thứ khác hay ho hơn chiến lược giao dịch. Sau đó có thể là Galen Woods hoặc Al Brooks. Cá nhân thấy Galen Woods ok hơn do hơi hướng khá giống lance beggs. Khi đã hiểu PA thì học gì tiếp ta. Theo tôi nghĩ là Market Profile hoặc Order Flow còn tiếp theo nữa thì chưa biết tại mới tới đây thôi.
đưng có nghe nhung con gà khuyên nhau ..khi bsjn làm giống họ thì bạn sẽ có kết quả giống như họ ..bạn ko thể biến 1nghin đô thành 10 nghin theo cái cách bạn kể.. chân tình xx cách dễ nhất là dung 1000 đô mua con xe chậy go viẹt ..gần 2 năm bạn sẽ có 10 nghin ...chân tình

nếu chẳng may bác lời 30% trong năm đó thì sau đó bác sẽ mở khóa học, đắt hàng đấy vì tk lớn + có lời sau 12 tháng.
Mấy thằng cha phù thủy với chuyên gia này nọ chơi trò này nhiều lắm. ráng 1 năm có lời sau đó đi dạy với bán sách. Mà muốn chắc chắn có lời thì mượn thêm 100k nữa đánh hedge, kiểu gì sau 1 năm cũng có 1 cái lời. Lỗ spread chả bao nhiêu đâu, trong thời gian hedge đó kiếm việc gì làm.

Theo em cái đó còn tùy bác trade theo pp nào nữa. Như e trade theo sóng elliot mà khung e trade là khung daily nên có khi đợt sóng nó kéo dai đến cả tuần. Em cũng treo lệnh ở đó để nó chạy. Mỗi ngày vào ngó nó thôi, nếu nó chạy đúng như mình kì vọng thì ok, ko thì dính sl do mình đếm sóng sai.
Quan trọng bác phải đặt SL và TP cho phù hợp.
Nếu bác thoát ra cuối tuàn và đầu tuần vào lại có nguy cơ bác vào ngay đỉnh thì lợi nhuận trong tuần nó sẽ bốc hơi nhanh lắm
ok thanks bác.

yếu ..hãy nghĩ đến hàng triệu đô la đang chờ đón bạn ..tich cực chay grap để nuôi maket..hãy đánh đôi 1000 đô để lấy 10 nghin ..va đánh đổi 10 nghin đô để có 50 nghin ..hãy chsy grap để kiếm 10 nghin trc đã

Quan trọng là phải biết mình đang ở đâu. Muốn ra trận giết giặc thì trc tiên võ công phải giỏi hoặc thượng thừa. Ko thì chỉ có từ chết hoặc bị thương thôi bác ạ.

Việc keep lệnh hay exit nó phụ thuộc vào điều kiện mà bác đặt ra, ví dụ nó xuất hiện các tín hiệu đảo chiều tại vùng giá ABC hoặc có tín hiệu của indicator nào đó phối hợp cho thấy ở khu vực này giá đã đạt ngưỡng có thể thay đổi hướng trend. Bạn nên xây dựng quy tắc cho việc ra vào của việc trade sẽ tốt và ổn định tâm lý lâu dài hơn.

Nhưng tôi đã trót chọn FX thì tôi phải
1- tăng tỷ suất lợi nhuận lên cao hơn nữa- tôi không chọn vì rủi ro cũng se tăng theo.
2- Chọn tăng vốn lên 500K đến 1 tr - điều này cũng khó vì ít người dám giao tiền vào kinh doanh FX + lãi suất 20% cung không nhiều hơn LS ngân hàng là bao.
Theo các bạn thì để kiếm sống và làm giàu trong FX tôi cần làm gi?
Mở sàn, làm IB, hay đi dạy FX.

Tôi nghĩ cách để sống được với nghề là ổn định được lợi nhuận đều đặn và duy trì được trong thời gian dài, sau đó sử dụng thành quả mình có để tham gia các sân chơi to hơn như darwinex, etoro hoặc cung cấp signal trên mql. Con đường này nếu thực sự tập trung vào mất hai ba năm thì có thể nghĩ đến, với điều kiện là phải có thứ khác ở ngoài để sống được trước khi nghĩ tới việc sống bằng nghề. Việc ổn định được lợi nhuận đều đặn dù không cao nó tạo ra độ vững chắc và niềm tin cho bản thân và cho các investor khác, nếu đi dài trong con đường này thì khai thác theo hướng đó cũng là điều hay.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 26 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 430 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,244 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên