[Chiện nghiêm túc] Trading for living??

A. Các bạn có sống được bằng việc trading không?

Không, hoặc là chưa :D mà cũng không xác định sống bằng trading mà chỉ kiếm thêm tiền đi cafe thôi
B. Các bạn thường bắt đầu với kích thước tài khoản bao nhiêu?
Nhỏ, rồi tăng dần. lần đầu nạp đâu đó 500$
C. Các bạn có sử dụng nguyên tắc quản lý vốn nào và tuyệt đối tuân thủ theo nó không? Xin hãy đưa ra con số để tham khảo dù taste of risk khác nhau.
1-2% một lệnh và không quá 3 lệnh cùng 1 thời điểm. Nếu thua liên tục thì giảm xuống 1%. khi nào thấy ổn lại tăng lên.
D. Các bạn có chỉ tiêu lợi nhuận theo tuần/tháng/quý/năm hay không? Được tính bằng pip, % profit hay con số thực tế nào?
5-7% 1 tháng. Đang chơi trên darwinex nên cũng đánh chậm tiến chậm thôi

E. Các bạn mất bao nhiêu lâu để định hình hệ thống giao dịch riêng? Và đã trải qua bao nhiêu hệ thống trước đó?
Mất gần 1 năm, giờ đang dùng ichimoku + renko + vài mô hình nến cơ bản. Tốt nhất là bắt đầu với tk real nhưng nhỏ. Qua thua lỗ thì rút knghiem dần. Nên chọn một hệ thống giao dịch rồi trade nhiều rút knghiem, chén thánh là kinh nghiệm rút ra được sau mỗi lần thua thôi chứ không phải là hệ thống.
F. Theo các bạn, một Trader mới họ nên học từ nguồn nào để có hiệu quả cao cho nghề này?
TraderViet cũng đủ hết rồi, đọc thêm quyển Trading for living của bác Elder có đủ về tâm lý giao dịch, hệ thống giao dịch, quản lý vốn, quyển này khá toàn diện. Nhatkyforex. tôi toàn tự học chứ chưa qua thầy bà nào.

Không, hoặc là chưa :D mà cũng không xác định sống bằng trading mà chỉ kiếm thêm tiền đi cafe thôi
Nhỏ, rồi tăng dần. lần đầu nạp đâu đó 500$
C. Các bạn có sử dụng nguyên tắc quản lý vốn nào và tuyệt đối tuân thủ theo nó không? Xin hãy đưa ra con số để tham khảo dù taste of risk khác nhau.
1-2% một lệnh và không quá 3 lệnh cùng 1 thời điểm. Nếu thua liên tục thì giảm xuống 1%. khi nào thấy ổn lại tăng lên.
D. Các bạn có chỉ tiêu lợi nhuận theo tuần/tháng/quý/năm hay không? Được tính bằng pip, % profit hay con số thực tế nào?
5-7% 1 tháng. Đang chơi trên darwinex nên cũng đánh chậm tiến chậm thôi
E. Các bạn mất bao nhiêu lâu để định hình hệ thống giao dịch riêng? Và đã trải qua bao nhiêu hệ thống trước đó?

Mất gần 1 năm, giờ đang dùng ichimoku + renko + vài mô hình nến cơ bản. Tốt nhất là bắt đầu với tk real nhưng nhỏ. Qua thua lỗ thì rút knghiem dần. Nên chọn một hệ thống giao dịch rồi trade nhiều rút knghiem, chén thánh là kinh nghiệm rút ra được sau mỗi lần thua thôi chứ không phải là hệ thống.
F. Theo các bạn, một Trader mới họ nên học từ nguồn nào để có hiệu quả cao cho nghề này?
TraderViet cũng đủ hết rồi, đọc thêm quyển Trading for living của bác Elder có đủ về tâm lý giao dịch, hệ thống giao dịch, quản lý vốn, quyển này khá toàn diện. Nhatkyforex. tôi toàn tự học chứ chưa qua thầy bà nào.

Lợi nhuận được trả bằng kiến thức, tâm lý và kinh nghiệm. So great!

Lợi nhuận ổn định thì có thể, còn giàu nhanh thi bạn phải rất may mắn. Tôi là NDT nhỏ lẻ, tôi đầu tư toàn bộ số tiền tôi có là 100 000 USD vào FX ( tương đương vói 1 căn hộ nhỏ ở ngoại ô Hà Nội) 1 năm may mắn tôi kiếm được 20% tức la khoảng 460 tr (mức lọi nhuận này cao hơn mức lãi ròng của phần lớn công ty trên sàn CK Việt Nam và cả thế giới). Nghe có vẻ oai nhưng thực tế đến cuối năm sau khi trừ đi các chi phi của bản thân thì tài sản của tôi hầu như không tăng trưởng. Nếu chẳng may tôi lỗ 100tr thi tổng số lỗ cả năm của tôi sẽ là 100+460 ( chi phí nuôi bản thân và gia đình) = 560 tr.

Nếu tôi không là trader thì sao: tôi sẽ gửi TK 2,3 tỷ lấy LS 8%/ năm = 184 tr. Tôi sẽ kiếm 1 việc làm với mức lương khoảng 15 tr tức là thu nhập hàng năm của tôi là 180 tr. Tổng công tôi chắc chắn có thu nhập 364 tr/năm ổn định.

Nhưng tôi đã trót chọn FX thì tôi phải
1- tăng tỷ suất lợi nhuận lên cao hơn nữa- tôi không chọn vì rủi ro cũng se tăng theo.
2- Chọn tăng vốn lên 500K đến 1 tr - điều này cũng khó vì ít người dám giao tiền vào kinh doanh FX + lãi suất 20% cung không nhiều hơn LS ngân hàng là bao.
Theo các bạn thì để kiếm sống và làm giàu trong FX tôi cần làm gi?
Mở sàn, làm IB, hay đi dạy FX.
tôi có nghe trader kì cựu nước ngoài họ nói thế này, nếu trung bình 1 ngày trading của bạn chỉ bằng hoặc nhỉn hơn một chút so với thu nhập của một cv lao động bt đủ sống thì có lẽ không nên nghĩ đến việc lấy trading làm nghề chính full time.
trading là một nghề rủi ro cao, bạn làm 1h thì tức là bạn có 1h công lao động, chẳng có cái rủi ro gì hết, rủi ro quá lắm nếu có thì chắc là khách đông, hàng nhiều phải chạy tụt quần. còn trading thì bạn có thể kiếm dc x 3 x4 so với 1h nọ nhưng rủi ro cũng có thể là mất 1h công lao động chẳng được tích sự gì còn ôm cục lỗ.
đây vốn dĩ là tính chất của cái nghề này rồi. không khác dc.
còn nếu bạn có vốn, có quan hệ thì mở sàn, hoặc có kinh nghệm, khả năng giao tiếp tốt thì làm IB cũng ko tệ. còn nếu bạn có thể nói cho ng ta nghe thì đi dạy là quá tuyệt vời rồi.

Toi lãi mấy năm nay rồi mà con chưa tự tin đặt nốt cái nhà đang ở để tăng vốn chứ nói gì đến dạy ai.
Mấy chú quen cứ hỏi cách trade FX tôi nói thẳng kiếm việc khác mà làm hoặc bảo bố mẹ đặt nhà lấy 5 tỷ làm vốn chứ đầu tư vài K thì chỉ nuôi mấy ông sàn với IB. Co đứa nào nghe đâu đâm đầu vao ít cũng đi vài chục tr. đứa nhiều vai trăm tr.
Tư vấn thì nói thật d' ai tin, cứ phải chém gió triệu $, máy in tiền, cơ hội làm giàu các bạn mới thích.
Yêu nhất là làm thày FX, mội tội đ' chém được như mấy thiên tài trên mạng.
Đành ôm máy tính kẽo kẹt vậy.
đọc mấy câu của bác này em thấy chắc cũng có nhiều tuổi đời Fx( cỡ 11 năm), trong ấy có trung, có gian, có ngay, có thẳng...nếu em biết bác sớm hon chút nữa có lẽ bây giờ vác"nhà" qua nhờ bác chỉ giáo...nói thật các bạn chịu mất một ít công sức qua nhờ bác này chỉ cho vài chiêu sống sót đã(đừng đưa tiền-kiểu như bác này ko lấy 1 xu của mấy tên đang te tua-nhưng lấy 1 tỷ của mấy tên muốn lấy tiền đè thì trường).Tôi nói gặp bác này rồi sẽ sống sót đc rồi hãy tính-yên tâm đi, nếu sai là do các bạn chứ ko pải Tôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

đưng có nghe nhung con gà khuyên nhau ..khi bsjn làm giống họ thì bạn sẽ có kết quả giống như họ ..bạn ko thể biến 1nghin đô thành 10 nghin theo cái cách bạn kể.. chân tình xx cách dễ nhất là dung 1000 đô mua con xe chậy go viẹt ..gần 2 năm bạn sẽ có 10 nghin ...chân tình
Em gà em mới lên đây comment để bị chửi mà khôn ra chứ. Còn cái cách anh nói thì thôi nó đâu đúng trọng tâm đâu. Vấn đề chờ người pro người ta chửi mình mới ngộ ra chứ lên diễn đàn mà coi không không phát biểu ý kiến thì người ta sao biết mình ngu :))))

tương lai, khó nói lắm nhưng tôi ko nghĩ chỉ nên có mỗi 1 nghề trading này để kiếm sống, vì theo định hướng của tôi, nên có 2 -3 cần câu cơm.
tôi làm BO, nên tôi thường sử dụng 10-20$ làm tk test, nhưng sau rất nhiều lần lăn qua lộn lại, tôi thấy nên tăng lên ~ 50$. không khuyến khích làm như tôi. lời khuyên là nên nạp vào với khối lượng sao cho vừa đủ 1 lần risk. ví dụ trong mảng BO, tôi sẽ đánh đều lệnh với số là 1 mỗi lệnh, tôi ước chừng 10$ là đủ cho tôi vào 10 lệnh nếu tình hình xấu nhất là thua chuỗi 10. vừa cho tôi cảm giác tiền thật, lại vừa cho tôi thấy hiệu quả của chiến lược mới thế nào.
BO thì cứ martingale mà nện thôi, cũng không tuyệt đối tuân thủ lắm, vì còn xem túi tiền của mình thế nào rồi tỉ lệ của pp vào lệnh ra sao mà tính toán tùy biến cho phù hợp.
có lãi là vui rồi, nếu đặt target thì rất dễ bị áp lực, chung quy nghề này không được đầu đặn và nếu lỡ trade từ 100$ - 1000$ ở tháng này thì không thể lại trade từ 1000$ - 10.000 vào tháng sau. nên cảm thấy hài lòng với việc không lỗ, rồi từ từ hẵn nâng dần khối lượng lên từng chút xíu một.
1 năm, 2 năm, 3 4 năm. tôi thì thấy 2 năm đầu có thể gọi là ăn chơi nhảy múa, học từ cái này qua cái khác, lướt từ chỗ này qua chỗ kia, thua lỗ cũng dc, vừa phải là ok, ko dc mang nợ. nhưng có điều là sau 2 năm, nên thật sự chọn cho mình một cái chiến lược để bám vào đó mà đi đến tận cùng, chỉ có chỉnh sửa chứ không có lướt qua là tốt nhất.
sách cũng tạm nhưng đọc giải trí và trau dồi kiến thức, tâm tình là được.
TraderViet cũng là nguồn học ổn này, nhưng nên cố gắng tự trade demo để trau dồi, cảm thấy lên cơn thì nạp 1 chút nhỏ thôi, vừa đủ cháy chục lệnh ngừng là ổn rồi lại demo tiếp. nhớ ghi chép lại những chỗ mình thấy cần lưu ý. rồi từ từ mà tịnh tiến.
thao trường càng đổ mồ hôi thì ra chiến trường càng ít đổ máu.

tương lai, khó nói lắm nhưng tôi ko nghĩ chỉ nên có mỗi 1 nghề trading này để kiếm sống, vì theo định hướng của tôi, nên có 2 -3 cần câu cơm.
tôi làm BO, nên tôi thường sử dụng 10-20$ làm tk test, nhưng sau rất nhiều lần lăn qua lộn lại, tôi thấy nên tăng lên ~ 50$. không khuyến khích làm như tôi. lời khuyên là nên nạp vào với khối lượng sao cho vừa đủ 1 lần risk. ví dụ trong mảng BO, tôi sẽ đánh đều lệnh với số là 1 mỗi lệnh, tôi ước chừng 10$ là đủ cho tôi vào 10 lệnh nếu tình hình xấu nhất là thua chuỗi 10. vừa cho tôi cảm giác tiền thật, lại vừa cho tôi thấy hiệu quả của chiến lược mới thế nào.
BO thì cứ martingale mà nện thôi, cũng không tuyệt đối tuân thủ lắm, vì còn xem túi tiền của mình thế nào rồi tỉ lệ của pp vào lệnh ra sao mà tính toán tùy biến cho phù hợp.
có lãi là vui rồi, nếu đặt target thì rất dễ bị áp lực, chung quy nghề này không được đầu đặn và nếu lỡ trade từ 100$ - 1000$ ở tháng này thì không thể lại trade từ 1000$ - 10.000 vào tháng sau. nên cảm thấy hài lòng với việc không lỗ, rồi từ từ hẵn nâng dần khối lượng lên từng chút xíu một.
1 năm, 2 năm, 3 4 năm. tôi thì thấy 2 năm đầu có thể gọi là ăn chơi nhảy múa, học từ cái này qua cái khác, lướt từ chỗ này qua chỗ kia, thua lỗ cũng dc, vừa phải là ok, ko dc mang nợ. nhưng có điều là sau 2 năm, nên thật sự chọn cho mình một cái chiến lược để bám vào đó mà đi đến tận cùng, chỉ có chỉnh sửa chứ không có lướt qua là tốt nhất.
sách cũng tạm nhưng đọc giải trí và trau dồi kiến thức, tâm tình là được.
TraderViet cũng là nguồn học ổn này, nhưng nên cố gắng tự trade demo để trau dồi, cảm thấy lên cơn thì nạp 1 chút nhỏ thôi, vừa đủ cháy chục lệnh ngừng là ổn rồi lại demo tiếp. nhớ ghi chép lại những chỗ mình thấy cần lưu ý. rồi từ từ mà tịnh tiến.
thao trường càng đổ mồ hôi thì ra chiến trường càng ít đổ máu.
VT nóng lắm không lão huynh, mùng 4 e vào SGN nhưng lại ra NT ngay sợ hơi khó.

A. Đang sống bằng trading. Sống tốt.
B. Vốn to chia ra nhiều phần. Vốn nhỏ cân nhắc all in.
C. Nguyên tắc phân bổ vốn. Không all in.
D. Đủ tiền xài. Còn lại là extra profit.
E. Mất 1 tháng hình thành hệ thống riêng. Mất 1 năm để thực tập, rút kinh nghiệm và sẽ luôn luôn rút KN.
F. Quan trọng nhất là phải biết thế mạnh của mình.Mạnh PTKT, hay mạnh tin tức, hay phân tích tổng hợp, hay tâm lý, hay mạnh vốn. Từ đó tìm cách phát huy.
End!
III. Câu hỏi dành cho các cao thủ, thấp thủ trong mảng này:
F. Theo các bạn, một trader mới họ nên học từ nguồn nào để có hiệu quả cao cho nghề này?

Rất mong sẽ nhận được câu trả lời của các bạn vì có thể thông qua những câu hỏi trên nhiều bạn sẽ giải đáp được cho mình là làm thế nào để tồn tại và sống được với nghề này.

Lời nhiều ý ít mong được thấu hiểu!

Kính phím! hehe

đọc mấy câu của bác này em thấy chắc cũng có nhiều tuổi đời Fx( cỡ 11 năm), trong ấy có trung, có gian, có ngay, có thẳng...nếu em biết bác sớm hon chút nữa có lẽ bây giờ vác"nhà" qua nhờ bác chỉ giáo...nói thật các bạn chịu mất một ít công sức qua nhờ bác này chỉ cho vài chiêu sống sót đã(đừng đưa tiền-kiểu như bác này ko lấy 1 xu của mấy tên đang te tua-nhưng lấy 1 tỷ của mấy tên muốn lấy tiền đè thì trường).Tôi nói gặp bác này rồi sẽ sống sót đc rồi hãy tính-yên tâm đi, nếu sai là do các bạn chứ ko pải Tôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
cảm ơn bạn đã quan tâm nhưng chờ tôi giàu đã thì mới nghĩ đến chuyện mở lớp. Bây giò chỉ đủ sống và mong thêm mấy năm nữa được Myfxbook và Darwinex cho rating tốt để kiềm tiền thêm tư follower, bây giò nó chê Drawdown cao quá.
( tiện nói thêm các bạn mới cứ lên mấy trang mạng trên mà follow nhứng traders có số má trên THẾ GIỚI cho hoành tráng, họ biết cách kiếm tiền đấy)
Nếu là full time trader thi cần 1 số vốn đủ lớn để có thể trang trải các chi phí sinh hoạt hàng ngày mà không phải chịu rủi ro qua nhiều ( đòn bảy cao). Việc đầu tư lớn cũng sẽ làm cho các bạn nghiêm túc và kỷ luật hơn. Nếu tôi chỉ ĐT 1/100 tài sản thì duoc thua không quan trọng lắm, nên dễ đánh liều. Nếu là 50% thì sẽ khác.
Cũng không dám dạy ai chỉ thich chém gió chuyện Mỹ Trung, Iran Iraq thôi.

cảm ơn bạn đã quan tâm nhưng chờ tôi giàu đã thì mới nghĩ đến chuyện mở lớp. Bây giò chỉ đủ sống và mong thêm mấy năm nữa được Myfxbook và Darwinex cho rating tốt để kiềm tiền thêm tư follower, bây giò nó chê Drawdown cao quá.
( tiện nói thêm các bạn mới cứ lên mấy trang mạng trên mà follow nhứng traders có số má trên THẾ GIỚI cho hoành tráng, họ biết cách kiếm tiền đấy)
Nếu là full time trader thi cần 1 số vốn đủ lớn để có thể trang trải các chi phí sinh hoạt hàng ngày mà không phải chịu rủi ro qua nhiều ( đòn bảy cao). Việc đầu tư lớn cũng sẽ làm cho các bạn nghiêm túc và kỷ luật hơn. Nếu tôi chỉ ĐT 1/100 tài sản thì duoc thua không quan trọng lắm, nên dễ đánh liều. Nếu là 50% thì sẽ khác.
Cũng không dám dạy ai chỉ thich chém gió chuyện Mỹ Trung, Iran Iraq thôi.
co trang nào hay bác chỉ AE trên này cùng tham khảo cũng hay

Lợi nhuận ổn định thì có thể, còn giàu nhanh thi bạn phải rất may mắn. Tôi là NDT nhỏ lẻ, tôi đầu tư toàn bộ số tiền tôi có là 100 000 USD vào FX ( tương đương vói 1 căn hộ nhỏ ở ngoại ô Hà Nội) 1 năm may mắn tôi kiếm được 20% tức la khoảng 460 tr (mức lọi nhuận này cao hơn mức lãi ròng của phần lớn công ty trên sàn CK Việt Nam và cả thế giới). Nghe có vẻ oai nhưng thực tế đến cuối năm sau khi trừ đi các chi phi của bản thân thì tài sản của tôi hầu như không tăng trưởng. Nếu chẳng may tôi lỗ 100tr thi tổng số lỗ cả năm của tôi sẽ là 100+460 ( chi phí nuôi bản thân và gia đình) = 560 tr.

Nếu tôi không là trader thì sao: tôi sẽ gửi TK 2,3 tỷ lấy LS 8%/ năm = 184 tr. Tôi sẽ kiếm 1 việc làm với mức lương khoảng 15 tr tức là thu nhập hàng năm của tôi là 180 tr. Tổng công tôi chắc chắn có thu nhập 364 tr/năm ổn định.
Bác đã làm vây chưa ?
Tính toán của bác cho thấy, nếu ko phải top 0.5% thì chỉ nên coi FX là nghề kiếm thêm, đặc biệt la có nghề chính, có thời gian nhưng không có cửa tăng thêm thu nhập.
Tôi tình cờ có follow 1 em sinh 89 trade full time, 2 năm em nó mua đc thêm 1 Chung cư trong Hà đông. Từ Tết, cậu ta tăng từ 5k lên 35k NAV. Đó là lý do tôi lang thang vào đây xem mình có cải thiện đc thu nhập qua môn này không.
Hồi mới biết, thấy em nó đăng khóa dạy 500$, mấy tháng sau là 1000, giờ không thấy dạy nữa. Chắc cậu ta thấy dạy không bõ công rồi.

Bác đã làm vây chưa ?
Tính toán của bác cho thấy, nếu ko phải top 0.5% thì chỉ nên coi FX là nghề kiếm thêm, đặc biệt la có nghề chính, có thời gian nhưng không có cửa tăng thêm thu nhập.
Tôi tình cờ có follow 1 em sinh 89 trade full time, 2 năm em nó mua đc thêm 1 Chung cư trong Hà đông. Từ Tết, cậu ta tăng từ 5k lên 35k NAV. Đó là lý do tôi lang thang vào đây xem mình có cải thiện đc thu nhập qua môn này không.
Hồi mới biết, thấy em nó đăng khóa dạy 500$, mấy tháng sau là 1000, giờ không thấy dạy nữa. Chắc cậu ta thấy dạy không bõ công rồi.
có khi giờ bán mẹ cái cc đó với thêm căn nhà ông bà bô nữa rồi

có khi giờ bán mẹ cái cc đó với thêm căn nhà ông bà bô nữa rồi
ai cũng mừng cho thắng bé nhung câu của cụ thô mà thật..như gội 1 gáo nước lạnh lên bao nhiêu cái đầu đang hăm hở đòi làm gỏi mơ kết :p

nhân đây con mà két là gì ..là ai:
nó là 1 con AL ,,,1 ma trận ĐUOC xây dựng từ hàng trăm trí thông minh tự nhiên (con người )kết nối lại (giong bờ lốc chan nhỉ) ,,nó phát triển va tiến hoá Theo thời gian nhờ học hết các bộ não của cả ty con người tham gia theo thời gian..để đối phó lại chính con người { giống skynet trong kẻ huỷ diệt ) ,,cho lên từng tuyệt chiêu của các bác học mot lại dc trong quá khứ sẽ dần bị nó hoá dại và làm thịt các bác
các bác ngoi đây nghi ra tuyệt chiêu mới ,, hăm hở và test nó, ( thé các bác nghĩ khác hàng tỷ con người đã tham gia mạng skynet này đã từng test nó chưa) ??????

Chỉnh sửa lần cuối:
trader chơi với chart thì NAV cũng có dạng như chart. Lúc nó lên đỉnh thì ng khác tung hô, thèm muốn, gato các kiểu nhưng lúc nó xuống đáy thì chả ai biết. Và ng ta lại tiếp tục đi tìm những trade khác đang có NAV lên đỉnh. Trader nào chỉ cần lên đỉnh dc 1 lần thì đều muốn tất cả mọi người biết và sau đó sẽ đi truyền đạo.

trader chơi với chart thì NAV cũng có dạng như chart. Lúc nó lên đỉnh thì ng khác tung hô, thèm muốn, gato các kiểu nhưng lúc nó xuống đáy thì chả ai biết. Và ng ta lại tiếp tục đi tìm những trade khác đang có NAV lên đỉnh. Trader nào chỉ cần lên đỉnh dc 1 lần thì đều muốn tất cả mọi người biết và sau đó sẽ đi truyền đạo.
Tôi đã thấy TK cua nguoi việt trên MQL5 có hơn 100 nguoi đăng ký theo , va TK cung hơn 5 nam rồi và chắc là bạn đấy chẳng có thời gian cho Tradeviet mà cũng chẳng cần ai tung hô.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 882 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 289 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,762 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên