[Chiện nghiêm túc] Trading for living??

Giao dịch grid đây mà, nhồi cho tới khi nào có lời thì thôi. Thị trường thuận trend hoặc sideway thì nhồi được, chứ thị trường mà nó đi mãi không về thì 1k chứ 100k cũng tèo.
Theo mình nghĩ nhồi cũng phải có kỹ thuật nhồi. Nhồi cũng phải tính đến khoảng cách giữa hai lệnh cho phù hợp với số vốn mình có. Thị trường không bao giờ đi mãi không về. Nó chỉ quanh quẩn trục EMA200 ăn thua cách bạn chọn chart mà thôi. Một chu kỳ của giá chỉ lên đến hết mức Fibo 461.8% tính từ đáy/ đỉnh

A. Các bạn có sống được bằng việc trading không?
Tạm thời chưa, nhưng hàng tháng vẫn có lợi nhuận. Mục tiêu là đến năm 2020 sẽ không đi làm fulltime nữa, nếu có chỉ làm part time. Trading không tốn nhiều thời gian, có thể dành thời gian rảnh làm việc khác mình thích

B. Các bạn thường bắt đầu với kích thước tài khoản bao nhiêu?
Khoảng 2K, thua bớt và gần phục hồi.

C. Các bạn có sử dụng nguyên tắc quản lý vốn nào và tuyệt đối tuân thủ theo nó không? Xin hãy đưa ra con số để tham khảo dù taste of risk khác nhau.

Có, khá tuân thủ theo nguyên tắc quản lý vốn dù cũng có lúc bốc đồng. Quản lý vốn theo phương pháp Fixed Ratio
Quản lý vốn theo phương pháp khi đạt được mốc lợi nhuận qui định thì mới được phép tăng lot. Phải đảm bảo free margin còn đủ để chống chọi với Tweet của ông Trump trong đêm để có giấc ngủ ngon :)
Không đặt SL, chỉ ngắt lệnh bằng tay nếu thấy giá không có khả năng phục hồi, ngắt lệnh SL theo từng phần nhỏ để không tiếc tiền. Quan trọng nhất là cách đặt lệnh để free margin được ổn định

D. Các bạn có chỉ tiêu lợi nhuận theo tuần/tháng/quý/năm hay không? Được tính bằng pip, % profit hay con số thực tế nào?
Đặt chỉ tiêu hàng tuần dựa trên file công thức Fixed Ratio. Đặt hợp lý để không bị nhụt chí nếu không đủ chỉ tiêu
Đặt chỉ tiêu theo công thức đến cuối năm luôn để có thể ước lượng mức mong muốn đạt được
16%/tháng

E. Các bạn mất bao nhiêu lâu để định hình hệ thống giao dịch riêng? Và đã trải qua bao nhiêu hệ thống trước đó?

Mất gần 2 năm (học không liên tục),để đi từ kiến thức cơ bản đến học phân tích kỹ thuật khác nhau
Hệ thống giao dịch khá thống nhất, không nhảy nhiều hệ thống. Đi từ moving average, MACD, Fibo, sưu tầm indicator cải tiến từ từ mà lên. Cái sau bổ trợ cho cái trước.
Hệ thống tương đối ổn định, cần phải test trước khi áp dụng lâu dài

F. Theo các bạn, một Trader mới họ nên học từ nguồn nào để có hiệu quả cao cho nghề này?

Tự học. Do biết tiếng anh nên học trên Youtube Rayner Teo, Udemy (học trả phí 10$/ course), FXTM tutorial, lang thang vào mql5.com hay forexfactory để tìm indicator miễn phí phù hợp.
Để hiệu quả, cần phải biết quản lý vốn và rèn tâm lý. Phân tích kỹ thuật có thể không đúng 100% nhưng nếu biết quản lý vốn tốt và rèn tâm lý tăng sức lì thì vẫn sống sót.
Đi từ lot nhỏ để luyện khả năng nhìn số thua lỗ cho quen, không có sợ hãi khi nhìn lỗ.

Cảm ơn bạn vì đã có một reply khá chi tiết, cho mình hỏi thêm là việc xuống lệnh bạn stoploss và takeprofit có theo công thức tính toán sẵn không hay sẽ chốt lời hoặc đóng lệnh ở một ngưỡng pip nào đó mình chấp nhận được? Phần quản lý vốn và rủi ro này mình rất quan tâm đến ý kiến của anh em.

Theo mình nghĩ nhồi cũng phải có kỹ thuật nhồi. Nhồi cũng phải tính đến khoảng cách giữa hai lệnh cho phù hợp với số vốn mình có. Thị trường không bao giờ đi mãi không về. Nó chỉ quanh quẩn trục EMA200 ăn thua cách bạn chọn chart mà thôi. Một chu kỳ của giá chỉ lên đến hết mức Fibo 461.8% tính từ đáy/ đỉnh
Thích cách nghĩ của bạn, mèo trắng meo đen miễn bắt dc chuột. Grid, Martinggale thi đã sao, cứ có lãi thôi.
Quản trị rủi ro mới là yếu tố quyết định.
Nếu tôi martinggale vàng tôi phải tinh được mình sông sót đến mức giá nào: 1100, 1000 hay 500? tôi là người cẩn thận tôi sẽ lấy mức giá 1000 , chấp nhận sẽ mất hết nêu xuong duoi 1000.
trước khi vang xuống dưới 1000 nếu tôi lãi được 10 lần thì đã gấp đôi tài khoản rồi, khi đó tôi rút vốn và tiếp tục như vậy.

Cảm ơn bạn vì đã có một reply khá chi tiết, cho mình hỏi thêm là việc xuống lệnh bạn stoploss và takeprofit có theo công thức tính toán sẵn không hay sẽ chốt lời hoặc đóng lệnh ở một ngưỡng pip nào đó mình chấp nhận được? Phần quản lý vốn và rủi ro này mình rất quan tâm đến ý kiến của anh em.
Như mình đã nói thì mình không đặt stop loss, chỉ khi nào giá đi ngược lại hướng Fibo 0 thì mới xem xét khả năng lỗ. Nhưng nếu ôm lệnh có swap dương thì mình cứ để luôn để ăn swap
Take profit thì lấy theo từng mức Fibo, nhưng cũng vẫn xem xét sự biến động giá do tin tức. Sẽ đạt được TP theo Fibo nếu không mở máy. Nhiều khi mở máy thấy lệnh đang có lời kha khá thì ngắt luôn, lấy lời trước cái đã, vào lệnh khác tính sau :)
Nói chung cũng phải tùy biến, nếu đang mở máy, thấy giá đi ngược hướng phán đoán mà có tín hiệu chắc chắn đi ngược thì sẽ chấp nhận lỗ chừng vài cent

Lâu lắm rồi xin phép lôi cái này lên, thay mặt trung ương hội trader kiêm xe ôm tôi gửi giấy mời, giấy triệu tập đến các cụ @quocquang , cụ @Marvelking , cụ @Zactini , cụ @duong an , cụ @No SL Trading và những cụ tôi không nhớ được tên. Kính mời các cụ về dự hội để cùng bàn luận chuyện trade vui, trade khỏe, trade có ích.

Xin ý kiến của các cụ về nghề chây và đạo đức nghề nghiệp để có thể trading for living như tiền nhân và hậu nhân chúng ta hằng mong muốn.

Mong các cụ về dự hội đầy đủ, có xôi gà oản chuối sắp sẵn.

Lâu lắm rồi xin phép lôi cái này lên, thay mặt trung ương hội trader kiêm xe ôm tôi gửi giấy mời, giấy triệu tập đến các cụ @quocquang , cụ @Marvelking , cụ @Zactini , cụ @duong an , cụ @No SL Trading và những cụ tôi không nhớ được tên. Kính mời các cụ về dự hội để cùng bàn luận chuyện trade vui, trade khỏe, trade có ích.

Xin ý kiến của các cụ về nghề chây và đạo đức nghề nghiệp để có thể trading for living như tiền nhân và hậu nhân chúng ta hằng mong muốn.

Mong các cụ về dự hội đầy đủ, có xôi gà oản chuối sắp sẵn.
À há, .....chào cụ.

Khi mà tôi chưa ...có gì thì tôi dùng cả thẻ tín dụng tôi trade.

Giờ tôi có nhiều thứ rồi, thì công việc chính bị khó khăn và tỳ đè.

Cuộc sống hóa ra chỉ đc chọn 1 trong 1 số thứ thôi các bác nhể. You have a good job, dont trade.
You have a grail, job is a thing, not good thing.

À há, .....chào cụ.

Khi mà tôi chưa ...có gì thì tôi dùng cả thẻ tín dụng tôi trade.

Giờ tôi có nhiều thứ rồi, thì công việc chính bị khó khăn và tỳ đè.

Cuộc sống hóa ra chỉ đc chọn 1 trong 1 số thứ thôi các bác nhể. You have a good job, dont trade.
You have a grail, job is a thing, not good thing.

Vậy là giờ cụ có nhiều thứ hơn để mất rồi đấy. Nói chung chúng ta đều vậy cả nhưng tôi vẫn chọn trading là thứ đi bền vững và phải định hình được để đi bền chứ không nhấp nhổm. Cụ bớt trade thì ta lại bàn chuyện cuộc sống tiếp. :))

:D trading ko gioi hạn chỉ cho forex .. viêc buôn bán hàng ngày cũng là trading,bà bán thịt heo .. ông chủ tiệm vàng cung đều là chết đơ ,,câu phi thương bất phú đúng trong moi. truong hợp :rolleyes: thân

:D trading ko gioi hạn chỉ cho forex .. viêc buôn bán hàng ngày cũng là trading,bà bán thịt heo .. ông chủ tiệm vàng cung đều là chết đơ ,,câu phi thương bất phú đúng trong moi. truong hợp :rolleyes: thân
Đấy! Bí thư vào kết luận phát nào ăn tiền phát đó luôn.

A. Em nghĩ là có thể sống được nếu duy trì lợi nhuận đều đặn hàng ngày và đủ cover toàn bộ chi phí sinh hoạt
B. Em bắt đầu với 100 USD thôi, k chơi demo vì theo em chơi demo rất dễ bị quen kiểu tiền ảo cứ đánh không cần suy nghĩ
C. Em có mỗi nguyên tắc là không để cháy TK =))). Còn risk thì theo tỉ lệ 1:2
D. Em đặt chỉ tiêu lãi 20pip hoặc lỗ 10pip 1 ngày, chạm 1 trong 2 cái đấy thì sẽ nghỉ không trade nữa.
E. Hiện tại em trade đc 1 năm, cũng gọi là có hệ thống tuy nhiên vẫn cảm thấy không ổn nên vẫn đang đi tìm hệ thống khác
F. Theo em ban đầu nên kiếm thầy học để có định hình trước với có kiến thức nền tảng, sau đấy tự tìm sách nghiên cứu thêm. Vì ban đầu tự đọc sách rất dễ bị loạn chưởng và bị loạn vì h tài liệu la liệt, đầy rẫy trên mạng. Có thầy chỉ lối cho thì sẽ nhanh hơn là tự tìm lối đi 1 mình

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình mới đktk bên ic, mới tập tành chơi, định dep cở 2000u thử, đánh kl 0,1 lot được ko mấy bác.

Đánh TỐI ĐA 6 lot 0.01. Mỗi lệnh đánh trên 1 cặp tiền khác nhau. Lựa 6 cặp tiền có tín hiệu tốt nhất. Sl khoảng 175 pis, TP khoảng 300 pips. Dùng chart Renko mà đánh, bên IC có chart này. Thời điểm vào phải có lợi thế nghiên hẳn về mình thì mới vào. Chúc bạn thành công.

Trade for living hay live for trading mình cũng đã trải qua cả, chả biết chia sẻ gì vì sách viết hết cả rồi. Mình coi FX như cái sòng bạc thôi, có đủ kinh nghiệm là có thể sống được.
Với suy nghĩ là mình chỉ là 1 trong các con bạc trong sới, không có điều kiện cũng như trình độ nổi trội thì chọn phương pháp cho hợp lý:
1- Đầu tư nghiêm túc: vì chi phí hàng năm cho gia đình vào khoảng 200-500 tr (tùy mỗi nguoi) thì phải cố gắng lãi nhiều hơn số đó.
2- KHông kỳ vọng quá nhiều: các quỹ tỷ đô họ cũng chỉ có thẻ kiếm 3-10% nên đừng quá kỳ vọng vào bản thân. mình chỉ đặt mức khiem tốn 10-20% lãi/ năm
3- từ 1 va 2suy ra vốn đầu tư không thể dưới 100K mỹ, vì ít hơn sẽ rất khó thắng trừ khi bạn là 10% nguoi giỏi nhất.
4- Cuoc sống còn nhiều niềm vui khác, đừng có bị cái sòng bạc chiếm hết thoi gian, chon khung dài , trade to để thoi gian lam các việc khác có ích, vui hơn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,864 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 863 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,679 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 337 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 165 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 239 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,500 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên