Chiến theo cách này mà không thắng thỉ nghỉ chơi forex..

Đôi lời về robot (EA)
Trước đây mình muốn không cần mất thời gian mà vẫn có lợi nhuận, khỏi phải canh màn hình vi tính nên mình có bỏ tiền ra học một khóa robot được quảng cáo lợi nhuận 175%. Thầy dạy rất ok, dễ hiểu. Tuy nhiên với chính con robot đó khi đem chạy thực tế thì không được như ý.
Không nản lòng mình lại mua thêm 1 khóa học có tới 99 con robot được update hàng tháng. Tác giả đã test thử trên hệ thống lớn. Bây giờ tháng nào nếu muốn mình có thể vào download 99 con :D Mình cho chạy thử trên VPS thì cũng chẳng ok nốt.
Bởi vậy lúc đó mình mới thấm robot không thể lúc nào cũng chạy ổn định thắng thường xuyên. Nó cần phải được cập nhật thông số để chạy tối ưu.
Thỉnh thoảng mình vẫn cho robot chạy, nhưng thay vì để nó đặt lệnh, mình thay thế bằng lệnh Alert để nó báo. Lúc đó mình nhìn vào rồi mới quyết định có đặt lệnh hay không. Vì không phải lúc nào cũng có cơ hội vào lệnh tốt, nên lúc nó báo giúp mình để ý, không thì mình làm việc khác.
Theo mình, robot vẫn cần thiết nhưng nó phải được điều chỉnh dần cho phù hợp với chiến lược của người chơi. Robot free miễn phí có thể tìm được rất nhiều trên forexfactory, mql5.com. Mình sử dụng robot sẵn có đó, và điều chỉnh theo ý mình.
Mình muốn viết bài để giúp các bạn tránh ảo tưởng về robot bách chiến bách thắng.
Nhiều khi mình tự nhìn xa, cố tìm robot với code phức tạp trong khi nó ở ngay trước mắt. Mới đây mình ngạc nhiên khi thấy robot MACD Sample có sẵn trên MT4 có thể đạt được hiệu quả tương đối tốt khi test. Code của MACD Sample đó viết rất gọn. Vấn đề ở đây là lấy thông số test của ngày nào. Mình hay test trên M1 chart, thử demo không đặt stop loss cho cả 2 lệnh buy, sell, nhưng đặt trailing loss cho lệnh buy thì cho kết quả khá tốt, tốt hơn khi mình chơi lệnh bằng tay
Thông số test lấy như thế nào tùy thuộc trend mạnh hay đi trong range. Nếu trend mạnh thì lấy TP nhiều, trong range thì lấy TP ít dựa theo kết quả Optimization. Thời điểm cần lấy lại thông số test là khi 2 EMA cắt nhau báo hiệu sẽ đảo chiều, lúc đó sẽ chốt lời được nhiều
Tất nhiên MACD Sample này cũng cần phải điều chỉnh chút ít. Nhiều khi vấn đề nằm ở chỗ người sử dụng robot như mình. Nhiều khi vào kiểm tra thấy robot đang lỗ, thì lại ngứa tay muốn chỉnh :D Do đó, nếu mình thua lỗ, muốn trách thì trách bản thân mình vì tính không kỷ luật và không có niềm tin. Hiện tại mình chơi bằng tay thôi, khi nào chiến lược thật sự ok rồi thì mới chơi robot.
Vụ MACD Sample này mình test lâu rồi nên không nhớ nữa. Nếu các bạn muốn, các bạn tự kiểm tra
P.S: nhiều bạn sẽ không thích vì không đặt stop loss, nhưng robot này chỉ cho đặt 1 lệnh thôi, chốt lệnh xong thì mới cho đặt lệnh khác nên tránh được overtrade

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo mình, các Entry của bạn..là hơi muộn.

Từ đó mà set SL, TP dựa vào điểm entry này sẽ tạo nên:
- Ăn TP hơi dày so với điểm Entry
- SL hơi mỏng so với điểm Entry.

Cách đánh này chỉ hiệu quả khi độ Mạnh về xu hướng thị trường ở mức Khá mạnh.
- Còn trung bình và yếu thì không hiệu quả.
- Khi thị trường ở phần Thân: khi 1 trend bắt đầu bằng 1 PA mạnh theo định nghĩa của mình=50%, 50% còn lại theo cách của bạn sẽ dính PA = quét SL .
Bác bolobalafx chắc là cao thủ thực thụ. Cm rất chất.

chưa bao giờ tính cmt ở 1 page Việt ... nhưng tình cờ biết 1 thread của chủ thớt ... phải nói a là 1 trong số rất hiếm người tài & có tâm <3

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên