Chiến thuật giao dịch Forex nâng cao dành cho người mới bắt đầu - Đâu là những con át chủ bài?

Chiến thuật giao dịch Forex nâng cao dành cho người mới bắt đầu - Đâu là những con át chủ bài?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Khi chúng ta đặt ra mục tiêu, bất kể mục tiêu nào đi chăng nữa, chúng ta thường có xu hướng chỉ tập trung vào kết quả cuối cùng. Đó thực ra cũng là bản chất của con người nói chung rằng chúng ta chỉ hình dung về cái kết mà bỏ qua quá trình đi đến cái kết đó. Nói một cách dễ hiểu thì đó chính là giấc mơ. Và chúng ta không thể nói rằng giấc mơ là xấu, nó thực chất rất quan trọng đối với một con người. Nhưng việc biến giấc mơ thành mục tiêu lại là điều khác biệt giữa một người ở trên mây với một người thành công có động cơ rõ ràng.

Thông thường, một mục tiêu hiệu quả sẽ tuân theo quy tắc thông minh (SMART) như sau:
  • Specific (Cụ thể)
  • Measurable (Đo lường được)
  • Achievable (Có thể đạt được)
  • Relevent (Thích hợp)
  • Timed (Có thời gian rõ ràng)
Hầu hết các chiến lược giao dịch Forex nâng cao thường được tổ chức theo 5 đặc điểm trên. Điều đầu tiên các bạn nên hiểu về giao dịch Forex là nó không phải là cờ bạc, mà nó dựa trên một quy trình phức tạp của nhiều hành động khác nhau, được lên kế hoạch từ một người am hiểu kiến thức chuyên sâu. Để có cái nhìn rõ hơn về cách trading diễn ra, trước tiên hãy tập trung vào chiến lược và những thành tố của một chiến lược để hoàn thành mục tiêu đặt ra.

Chiến thuật vs. Chiến lược

Cách đơn giản nhất để phân biệt sự khác nhau giữa chiến thuật và chiến lược là so sánh nó với một chuyến đi. Ví dụ, bạn muốn du lịch đến Paris, Pháp.

Chien-thuat-giao-dich-Forex-nang-cao-cho-nguoi-moi-bat-dau-TraderViet1.jpg

Cách tốt nhất để đến đó từ vị trí hiện tại của bạn là đi máy bay, vì vậy chiến lược của bạn để đạt được mục tiêu (hay đích đến của bạn) chính là đi máy bay. Giờ đây, chiến thuật sẽ là những hành động cụ thể mà bạn dự định thực hiện để thực thi chiến lược của mình, chẳng hạn như: đặt vé máy bay, sắp xếp chuyến xe đến sân bay, ký gửi hành lý,... Khi vận dụng lối tư duy này vào giao dịch Forex thì chiến thuật giao dịch sẽ là những bước bạn cần thực hiện để triển khai chiến lược của mình.

Chiến thuật của bạn có thể thay đổi dựa trên mục tiêu cuối cùng và chúng cũng có thể được thay đổi trong quá trình diễn ra. Nếu bạn chưa quen với trading thì điều này nghe có vẻ hơi "chém gió", nhưng sự thật là với cách tiếp cận phù hợp cũng như thủ sẵn những tip mẹo trong tay, việc trading cũng dễ dàng như có một kỳ nghỉ ở Paris thôi!

Bây giờ, chúng ta hãy cùng nhau nói về những gợi ý và lời khuyên cụ thể mà bạn có thể sử dụng trong trading nhé!

Gợi ý và mẹo giao dịch Forex

Khi nhắc đến các chi tiết cụ thể của trading, chúng ta có rất nhiều điều cần chú ý, vì vậy, ngay bây giờ, các bạn hãy cùng mình tập trung vào các yếu tố cần thiết tuyệt đối để có một khởi đầu tự tin trên hành trình giao dịch nha...

Chien-thuat-giao-dich-Forex-nang-cao-cho-nguoi-moi-bat-dau-TraderViet2.jpg

1. Tự mình thực hiện nghiên cứu

Hãy làm quen với thị trường và hành vi của nó để bạn có thể cảm thấy thoải mái trong quá trình giao dịch.

2. Chọn đúng công cụ giao dịch

Giống như trong bất kỳ nhiệm vụ nào khác, bạn muốn hoàn thành nó, bạn cần phải có thiết bị phù hợp với chính mình. Trong trading, đó chính là một chiếc máy tính hoặc điện thoại thông minh và nền tảng giao dịch thân thiện với người dùng.

3. Tìm một broker đáng tin cậy

Để tham gia vào quá trình giao dịch, bạn cần phải có một broker để hỗ trợ bạn xử lý các giao dịch của mình. Điều này là hiển nhiên rồi, phải không?

4. Cân nhắc sử dụng robot giao dịch tự động tiên tiến

Bất kể là bạn có quen thuộc với quy trình giao dịch như thế nào thì bạn luôn có thể sử dụng sự trợ giúp của một phần mềm được phát triển để tham gia giao dịch tiền tệ thay cho người dùng. Điều này sẽ hữu ích khi bạn không có quá nhiều thời gian rảnh.

5. Hãy chú ý đến tin tức trên thế giới

Đôi khi những thay đổi trên thị trường bị ảnh hưởng bởi các sự kiện chính trị. Sau khi bạn theo dõi tin tức được một thời gian, bạn sẽ có thể hiểu ra mối quan hệ của một điều gì đó xảy ra với sự thay đổi trên thị trường Forex. Điều này sẽ có ích trong dài hạn khi bạn tiến hành dự báo đấy!

Lời kết

Hãy nhớ rằng các kỹ thuật giao dịch Forex nâng cao có thể khá phức tạp và khó hiểu, vì vậy, trước khi bắt đầu sử dụng chúng, hãy đảm bảo bạn đã tìm hiểu kỹ về cách chúng hoạt động nhé!

Đừng quên rằng bạn luôn có thể tham khảo ý kiến của broker khi bạn không chắc chắn về cách thức hoạt động của các hệ thống giao dịch Forex nâng cao. Giao dịch tiền tệ không đơn giản, nhưng chắc chắn sẽ rất tiềm năng nếu bạn thành thạo các chiến lược của mình. Để thực hiện, bạn nên bắt đầu với việc thiết lập mục tiêu rõ ràng, chọn chiến lược bạn dự định sử dụng, cho dù đó là nghiên cứu chi tiết và cẩn thận, hay một setup của giao dịch bằng robot. Hãy xem xét tất cả các bước bạn cần thực hiện để có được những gì bạn muốn!

Nguồn: paxforex.com

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
bác chủ còn trẻ mà cẩn trọng trong phát triển chiến lược, mình cá là bạn sẽ thành công trong tương lai, phụ nữ phù hợp làm trader hơn:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,021 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,349 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên