Chiến thuật giao dịch Trên Sàn không cần Stop Loss: Quẩy hết cỡ

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Chiến thuật trade Trên Sàn không cần Stop Loss là phiên bản biến thể của Chiến thuật giao dịch Trên Sàn (The Floor Traders method) nhưng với một điều chỉnh nhỏ (mà không nhỏ :D): anh em sẽ không đặt stop loss trước mỗi một trade.

Anh em lưu ý rằng chiến thuật này chưa được kiểm tra qua trade demo hay trade real. Mặc dù nhìn nó khá là đúng và hấp dẫn nhưng anh em nên demo thử để có cảm giác, và backtest qua vài lần trước khi trade real nhé.
  • Khung thời gian tốt nhất: 5 phút và hơn
  • Indicator: đường trung bình động hàm mũ (Exponential Moving Average – EMA) 9 giai đoạn và 18 giai đoạn.

Chiến thuật giao dịch Trên Sàn không cần Stop Loss – Cách hoạt động

Dưới đây là ý tưởng chung của Chiến thuật giao dịch Trên Sàn không cần Stop Loss:
  • Khi bạn nhập một trade theo phương pháp giao dịch Trên Sàn, bạn sẽ không đặt stop loss trước đó;
  • Bạn sẽ đặt stop loss sau, khi thị trường/chuyển động giá đi theo hướng bạn dự tính;
  • Với hệ thống này, bạn không thể rời bỏ máy tính và đi uống cafe sau khi đặt một trade; bạn cần phải ngồi quan sát nhất cử nhất động của giá một khi đã nhập lệnh.
Vậy thì ý tưởng trên có hợp lý chỗ nào không?

Anh em đã biết rằng hệ thống giao dịch Trên Sàn hoạt động bằng cách sử dụng giao điểm của 2 đường trung bình động hàm mũ ( ema) 9 và 18 giai đoạn và đợi đến khi giá đảo chiều và bán hoặc mua dựa trên tiếp diễn của trend ban đầu. Tuy nhiên, dưới đây là vấn đề với chiến thuật trade Trên Sàn:
  • Bạn không thể chỉ ra thời điểm chính xác khi mà thị trường kết thúc điều chỉnh nhỏ để quay trở về trend ban đầu;
  • Do đó nó trông giống như một trò chơi may rủi khi bạn cố gắng tìm điểm vào lệnh bằng cách sử dụng nến đảo chiều hoặc phá vỡ của các mức cao/thấp của nến trước đó.
Vậy chuyện gì sẽ xảy ra nếu bạn đã vào một trade mà thị trường vẫn chưa quay trở về trend ban đầu? Điều đó có nghĩa là tuỳ thuộc vào bạn đặt stop loss xa bao nhiêu mà stop loss của bạn có bị dính hay không, hoặc bạn có bị thoát lệnh hay không. Và khi bạn thoát lệnh, thị trường sẽ quay lại tiếp tục xu hướng ban đầu. Xem hình dưới đây bạn sẽ thấy rõ hơn:

chien-thuat-giao-dich-tren-san-khong-can-stop-loss-quay-het-co-traderviet-1.png

Chiến thuật giao dịch Trên Sàn không cần Stop Loss – Khi nào mới đặt Stop Loss?

Dưới đây là một số đề nghị về thời điểm anh em nên đặt stop loss, anh em thử và xem cái nào hợp với mình nhé:
  • Một khi trade đã đi theo đúng như dự đoán và bắt đầu hình thành các đáy thấp hơn (như trong hình), bạn cần sử dụng các điểm biến động (swing points)/đỉnh hoặc đáy để di chuyển trailing stop loss và bắt đầu thu lời cho đến khi thoát lệnh hoặc chạm lợi nhuận mục tiêu;
  • Hoặc sau khi bạn đặt lệnh bán và nến đóng cửa trên đường 18 ema, bạn cần phải kích hoạt stop loss bằng cách đặt tại 3-5 pip trên mức high của nến đó, điều này tuỳ thuộc vào mức rủi ro bạn có thể chịu. Nếu nến tiếp theo mở cửa và không đi cao hơn nến vừa trước, và giá bắt đầu giảm trở lại; áp dụng kỹ thuật trailing stop như trên: khoá lời khi thị trường bắt đầu giảm mạnh hơn.

Chiến thuật giao dịch Trên Sàn không cần Stop Loss – Điều nên tránh

Nếu bạn đang sử dụng Chiến thuật giao dịch Trên Sàn không cần Stop Loss, dưới đây là vài điều cần cân nhắc:
  • Không bỏ trade và lên giường ngủ... nếu bạn đang dùng live account. Tại sao? Vì bạn chưa đặt stop loss. Bạn phải đợi đến khi đặt xong stop loss và khoá một ít lời rồi hãy thư giãn.
  • Không dùng chiến thuật này để trade khi một tin forex quan trọng sắp được công bố;
  • Biết mức rủi ro bạn sẽ chịu trước khi vào lệnh. Nếu bạn thấy trade không đi như dự tính và mức lỗ đang tăng dần, hãy thoát lệnh. Sẽ tốt hơn nếu chịu mất một khoản tiền nhỏ và chờ đợi cơ hội khác.

Chiến thuật giao dịch Trên Sàn không cần Stop Loss – Kết luận

Chiến thuật giao dịch Trên Sàn không cần Stop Loss cho phép Trader tránh được biến động giá ngay sau khi vào trade bằng cách không đặt stop loss ngay lúc đầu. Đây cũng chính là điều cốt lõi của hệ thống. Bạn cần phải kích hoạt stop loss khi trade đi đúng hướng, hoặc bạn thấy nến đóng trên đường 18 ema (cho trade bán) hay đóng dưới đường 18 ema (cho trade mua).

Anh em nào máu lửa thử chiến thuật này xem, happy and safe trading!

Xem thêm:

>> Chiến thuật giao dịch “Trên Sàn” cho Trader – Vừa trade vừa quẩy

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Mình đang dùng phương pháp mạo hiểm ko dùng stoploss. Cứ kệ cho các lệnh tự trôi nổi xuống chán thì cũng có ngày nó lên. Cái nào lên thì TP cái đó. Hiện tk nạp 9000 và có lúc ký quỹ chỉ còn vài trăm. Hiện ký quỹ tăng lên gần 5000. Hi vọng ko bị cháy cái thứ 4 này ..
Lợi nhuận nhìn thấy sau1 tháng thì tầm 2000 nhưng chưa rút vì còn chờ 1 số lệnh hồi lại rồi ko chơi trò mạo hiểm này nữa.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,461 Xem / 90 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên