Chọn sàn trade coin: Một số tiêu chí và kinh nghiệm chọn sàn

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Chọn sàn trade coin luôn là 1 mối quan tâm hàng đầu của các anh em Trader khi bắt đầu “sự nghiệp” trade coin vì sàn sẽ là nơi anh em chọn mặt gửi vàng, sàn có tốt thì anh em mới yên tâm trade được. Vậy nên hôm nay mình lập topic này để chia sẻ một số tiêu chí để anh em chọn được 1 cái sàn ưng ý và một số kinh nghiệm từ bản thân mình, anh em đọc còn thấy thiếu tiêu chí gì thì bổ sung giúp mình nhé.

1. Tính thanh khoản khi chọn sàn trade coin

Thanh khoản luôn là yếu tố mình đưa lên hàng đầu khi chọn sàn trade coin vì nó là thứ ảnh hưởng trực tiếp lên trải nghiệm trade của anh em, thậm chí quyết định sự an toàn của anh em nữa. Khi trade trên sàn có thanh khoản kém, anh em sẽ phải thường xuyên đợi chờ rất lâu để được khớp lệnh mặc dù lệnh có khối lượng không cao, còn phải đối mặt với nguy cơ thoát hàng không kịp vì “bán mà không ai mua”, và đôi khi mua bán lệnh market mà vẫn không khớp được. Vì vậy, chọn sàn trade coin cứ phải chọn các sàn có thanh khoản cao cho yên tâm.

Anh em vào link này để xem xếp hạng sàn theo thanh khoản (volume 24h hoặc volume điều chỉnh)

Theo xếp hạng của coinmarketcap thì Binance đang là sàn crypto có thanh khoản cao nhất. Ngoài ra theo các tiêu chí khác thì anh em chọn sàn trade coin trong top 20 thanh khoản là ổn.

>> Tạo tài khoản Binance tại link này

2. Phí giao dịch, nạp rút khi chọn sàn trade coin

Các loại phí đương nhiên cũng quan trọng không kém khi chọn sàn trade coin vì anh em Crypto Trader chúng ta toàn xuất thân nhà nghèo, trade coin đã đủ sấp mặt mà còn bị phí bòn rút nữa thì cơm đâu mà ăn. Thông thường chúng ta phải chịu 2 loại phí sau:
  • Phí giao dịch: là phí phải tốn mỗi lần chúng ta đặt lệnh. Thường chia làm 2 loại phí taker và maker. Phí taker là phí khi anh em đặt lệnh market (lệnh thị trường) để buy hay sell ngay lập tức, tức là anh em đang lấy đi thanh khoản của sàn (take liquidity). Còn phí maker là phí khi anh em đặt lệnh limit (lệnh giới hạn) để chờ buy/sell, tức là anh em đang tạo ra thanh khoản (make liquidity bằng cách làm dày thêm bảng khớp lệnh). Phí taker cao hơn maker. Bởi vậy luôn luôn đặt lệnh limit để đỡ phí nhé anh em.

Một số sàn còn cho phép anh em hold coin sàn để được giảm phí giao dịch, điển hình là Binance vàn Huobi, nên cứ hold coin sàn để tiết kiệm phí nhé anh em. Với Binance, anh em sẽ được giảm 25% phí (từ 0.1% còn 0.075%), với Huobi thì tuỳ vào lượng coin hold sẽ có cơ cấu giảm phí khác nhau. Phí giao dịch sẽ được trừ thẳng vào lượng coin sàn đang hold.

Xem cơ cấu phí của BinanceHuobi
  • Phí nạp rút: phí này thì không cố định mà tuỳ thuộc vào tình hình giao dịch của mỗi sàn, dao động từ vài đô đến 10 đô. Nên nạp rút bằng BTC hoặc ETH cho nhanh và đỡ phí.
>> Tạo tài khoản Huobi tại link này

3. Có cần xác minh không, nạp rút dễ không, tốc độ nạp rút khi chọn sàn trade coin

Cái này thì anh em khó mà biết được khi chưa trade. Chỉ có cách đọc review của người đã dùng sàn rồi. Theo cá nhân mình thì Binance, Bitfinex và Huobi là các sàn không yêu cầu xác minh khi mở tài khoản, mở cái là vào trade ngay được. Tuy nhiên có mỗi Bitfinex hiện tại đang đòi tài khoản mở lần đầu phải nạp ít nhất 10k USD mới cho trade, khá là chát.

Còn về tốc độ nạp rút, hiện tại mình rất hài lòng với Binance, Bitfinex và Kucoin (mình đều đã dùng qua). Chậm nhất 30 phút là anh em đã có thể chuyển/nhận coin hoàn tất rồi. Khuyên anh em nên tránh xa sàn HitBTC, sàn này dính khá nhiều phốt về nạp rút không được, quỹ bị đóng băng và hỗ trợ kém.

4. Số lượng coin

Về khoảng này thì HitBTC và Cryptopia là sàn vô địch với số lượng thị trường lên tới hàng 700. Tuy nhiên đây không phải là 1 yếu tố quan trọng lắm vì số lượng coin cỡ Binance là anh em đã có thể trade thả ga rồi, sức đâu mà trade tới 700 cặp. Tiêu chí này dành cho các anh em thích trade coin thanh khoản thấp, hay các dự án rủi ro cao mới lên sàn sau ICO, rất hay được list lên Cryptopia và Kucoin. Tuy nhiên mình khuyên anh em chỉ nên trade coin top thanh khoản cao để gặp bất trắc thì còn đường mà chạy, với coin top thì ít bị thao túng hơn, trade đỡ lo hơn.

5. Đội ngũ hỗ trợ - yếu tố quyết định khi chọn sàn trade coin

Khi anh em gặp vấn đề, về nạp rút hay mật khẩu rồi xác thực 2 yếu tố chẳng hạn, anh em sẽ phải cầu cứu tới đội ngũ hỗ trợ. Sàn trade coin tốt là sàn phải có đội ngũ hỗ trợ nhanh, luôn có mặt 24/7 và hỗ trợ nhiệt tình cho user. Về khoản này, mình đánh giá cao nhất là Bitfinex. Mình đã từng nhiều lần gặp vấn đề về đăng nhập và xác thực 2 yếu tố (phần lớn do mình chứ không phải do sàn :D) nhưng ít khi phải lo lắng vì đội ngũ hỗ trợ của Bitfinex cực kỳ tốt. Thời gian phản hồi của họ không quá 2 giờ sau khi mình gửi yêu cầu.

Một mẹo để anh em chọn sàn là nên chọn các sàn có đội ngũ nhân viên hoạt động tại Việt Nam, điển hình là Binance và Huobi, để được hỗ trợ tốt nhất. Bitfinex thì chưa có nhưng mình vẫn cảm thấy ổn với hỗ trợ của họ.

6. Bảo mật và kỹ thuật khi chọn sàn trade coin

Nói ngắn gọn đây là các phốt về hack và mất coin của người dùng. Binance nổi danh là sàn crypto lớn nhất nhưng khá thường xuyên gặp vấn đề về bảo mật, mặc dù mỗi lần gặp sàn đều xử lý rất nhanh gọn và chuyên nghiệp. Nói chung trade coin thì anh em nào cũng phải chịu cái cảnh tiền của mình bị người khác nắm giữ và có thể biến mất lúc nào không hay, chỉ có cách giảm thiểu khả năng đó lại bằng cách luôn sử dụng xác thực 2 yếu tố (bằng google authenticator hoặc Authy) trên tất cả các sàn, không sử dụng các app có xài API Key, chỉ nên đặt lệnh trên laptop qua các mạng Wifi an toàn, không dùng mạng công cộng, vv.

Tới nay Bitfinex và Huobi chưa dính phốt nào về bảo mật và hack nên anh em có thể tạm tin 2 sàn này.

Tổng hợp: các sàn làm mình ưng ý nhất khi chọn sàn trade coin

Tổng hợp các yếu tố trên lại, dưới đây là 3 sàn làm mình ưng ý nhất để gửi tiền trade coin:
  • Bitfinex: có thế mạnh có thể đánh margin và short sale 2 chiều. Phí trade và nạp rút rất ổn, trước giờ chưa có phốt gì. Mỗi tội tài khoản mới phải nạp ít nhất 10k USD (tầm 230 triệu VND), mình xài Bitfinex lâu rồi nên không dính cái này;
  • Binance: thanh khoản cao nhất, số lượng coin rất tuyệt, hỗ trợ tốt, phí rẻ nhất. Cần cẩn trọng về bảo mật khi trade trên Binance;
  • Huobi: Hỗ trợ cực tốt do có đội ngũ nhân viên ở Việt Nam, phí ổn, nạp rút nhanh chóng, số lượng coin nhiều hơn Binance, chưa từng gặp vấn đề về bảo mật nên trade khá yên tâm;
>> Tạo tài khoản BitMEX tại link này để được giảm 10% phí giao dịch trong 6 tháng.

Nếu anh em có nhu cầu đánh margin (đòn bẩy), có thể tham khảo BitMEX và Bitfinex. BitMEX có phí trade, nạp rút rẻ hơn Bitfinex, không có yêu cầu gì về tài khoản và có mức đòn bẩy lên tới x100 (Bitfinex chỉ có x3). Khi trade margin trên 2 sàn này cần cẩn trọng Cá Mập bơi xung quanh.

Trên đây là một số kinh nghiệm của mình khi chọn sàn trade coin, anh em thấy hữu ích thì để lại 1 like nhé. Và nhớ bổ sung nếu thấy thiếu nha anh em.

Xem thêm:

>> Tạo tài khoản BitMEX tại link này để được giảm 10% phí giao dịch trong 6 tháng.

>> Tạo tài khoản Binance tại link này

>> Tạo tài khoản Huobi tại link này

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Mình đang mún kiếm sàn nào cho trade margin XRP, XLM ngoại trừ sàn Bitmex, bác Hoài có bít ko ? giới thiệu mình với :)
Bitfinex bắt nạp $10k để mở tài khoản thì mình chịu rồi :confused:

Đang tính review bad Huobi về vụ support, mà sao thấy Hoài bảo tốt, vậy là mình làm sai ở đâu chăng? Vì nó chat bằng tiếng Tàu, mình nói nó dùng tiếng Anh, rồi nó dùng google translate trả lời chẳng đâu vào đâu. Nói chung vấn đề ko được giải quyết, mấy thằng Tây cũng gặp vấn đề này, nhưng Huobi ko quan tâm!

Cái thứ 2 là mặc dù Huobi nằm trong top 3, top 4 nhưng nếu đặt lệnh limit nhiều khi nó khớp tới hơn 20 transactions.

Vì history transactions bị đùn lên quá nhiều như vậy nên mình phải dùng API nạp vào Coin Stats chứ ko thể ngồi nhập tay được. Mà ở trên lại thấy Hoài bảo ko nên dùng API, vậy có sao ko?

em thi chỉ trade coin top.5 coin thôi nhé.trade trên sàn forex,margin thì hết tầm.quan trọng có chịu dc độ phê hay ko thôi,@Minh Van

Nếu để nói tốc độ rút coin , rút tiền , nạp tiền thì chắc Yobit là vô địch . Chỉ mất vài phút . Thiết kế trang web của nó rất dễ nhìn . Người mới tìm hiểu một lúc là ok ngay . Có điều là trang này không công bố ai là chủ sở hữu . Nhưng mình nghĩ : thiết kế khoa học , chưa bị tin tặc tấn công bao giờ . Khả năng là sàn giao dịch của một quốc gia nào đấy .

Đang tính review bad Huobi về vụ support, mà sao thấy Hoài bảo tốt, vậy là mình làm sai ở đâu chăng? Vì nó chat bằng tiếng Tàu, mình nói nó dùng tiếng Anh, rồi nó dùng google translate trả lời chẳng đâu vào đâu. Nói chung vấn đề ko được giải quyết, mấy thằng Tây cũng gặp vấn đề này, nhưng Huobi ko quan tâm!

Cái thứ 2 là mặc dù Huobi nằm trong top 3, top 4 nhưng nếu đặt lệnh limit nhiều khi nó khớp tới hơn 20 transactions.

Vì history transactions bị đùn lên quá nhiều như vậy nên mình phải dùng API nạp vào Coin Stats chứ ko thể ngồi nhập tay được. Mà ở trên lại thấy Hoài bảo ko nên dùng API, vậy có sao ko?
Bác gọi hỗ trợ đừng chat, gửi 1 cái ticket ấy. Trình bày ngọn ngành vấn đề rồi send giống email vậy. Kèm theo ảnh chụp màn hình sẽ dễ giải quyết hơn. Còn chat đôi khi gặp mấy thằng Khựa ko giải quyết đc gì
Còn khớp lệnh tuỳ vào coin bác trade, bác trade coin thanh khoản thấp trên sàn binance vẫn khớp nhiều lệnh như thường. Tuỳ thời điểm vào lệnh nữa
Ko nên dùng API vì thông qua API hacker có khả năng truy cập vào tk của bác, ko rút đc nhưng vẫn xem đc số dư và vào lệnh lung tung. Vụ này binance bị nhiều lần rồi nên em khuyến cáo thôi

Sự ưu việt của bitmex so với phần còn lại.
1. Cho margin alt là 20x eth 50x btc 100x
2. Lệnh linh hoạt. Cho phép bạn đặt lệnh chờ mua/bán và lệnh stoploss& take profit cùng lúc. Cái này các sàn khác ko có.
Nó cực kỳ tuyệt vời nó cho phép bạn đặt 3 lệnh cùng lúc và bạn muốn làm gì thì làm đến đâu khớp đó. Với chuyên gia PTKT và vào lệnh có kỷ luật thì đây là ước mơ.
3.lệnh trailing stop.
4. Phí gd VÔ CÙNG RẺ. Đb nếu ko dùng margin thì phí =0%
4. Phí vay lãi để margin là 0.01%/8 giờ bắt đầu tính từ khi đặt lệnh. Nếu chốt lệnh stoploss/tp trc 8h thì ko mất tiền lãi vay.
Và còn nhiều điều hay nữa đang chờ các bạn.

- Một loại sàn được mấy anh em mới tham gia thị trường coin sử dụng hay anh em nào giao dịch kiểu cá sấu (rình mồi) là sàn phi tập trung (Decentralised Exchange hay DEX) như ForkDelta, Etherdelta...
+ Nhược điểm là thanh khoản kém, chậm và ít "đồ chơi"
+ Ưu điểm là giao dịch trực tiếp từ ví lạnh, không phải đăng ký phức tạp KYC/AML nên không sợ bị hack, tiền của ta trong túi ta.
Hi vọng năm sau mấy anh chủ sàn to phát triển sàn dạng này như anh Binance và Bithumb, các bác tham khảo:
https://cryptoslate.com/binance-rev...e-binance-chain-amidst-listing-fee-criticism/
https://cointelegraph.com/news/majo...thumb-to-launch-global-decentralized-platform.
- Thêm một loại sàn dạng swap chắc ít được sử dụng (có chữ Network phía sau) như Bancor Network, Kyber Network, hay Shapeshift...

Một cái dở nữa của Huobi là charts cứ tự động reset sau một khoảng thời gian, hoặc sau khi logout. Huobi cũng chưa được hỗ trợ trên Tradingview nên ko còn cách nào thay thế. Cũng đã thử Google nhưng chưa thấy giải pháp. Ko biết Hoài có cách nào ko?
@Nhật Hoài

Một cái dở nữa của Huobi là charts cứ tự động reset sau một khoảng thời gian, hoặc sau khi logout. Huobi cũng chưa được hỗ trợ trên Tradingview nên ko còn cách nào thay thế. Cũng đã thử Google nhưng chưa thấy giải pháp. Ko biết Hoài có cách nào ko?
@Nhật Hoài
lên Coinigy coi chart có huobi đó bác

Các bác cho em hỏi chút về thằng Bithumb, vài tháng trước nó về VN muốn mở VP hay tham gia vào thị trường VN gì gì đó.

Mấy bữa nay em lần mò cái link đăng ký mà không thấy hỗ trợ người Việt. Bác nào đã thử Bithumb và chơi trên đó được chưa ạ?

Thân mến!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 442 Xem / 43 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 194 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 538 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,743 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên