Chữa lành nỗi đau - Phương pháp vượt qua sự tiếc nuối khi trading

Farrier

Active Member
723
3,682
Hối tiếc là một trạng thái không thể tránh khỏi của những người tham gia trading đặc biệt là trading crypto, tại vì biến động của thị trường Crypto quá lớn và đi kèm theo đó là những sự hối tiếc cũng lớn không kém.

Họ sẽ đặt ra muôn vàn câu hỏi để dằn vặt bản thân
Tại sao mình không mua nó lúc giá còn 0.5$ ?
Tại sao mình không bán sớm hơn một xíu thôi ?
Tại sao mình không chốt lời lúc nó lên mà chỉ toàn nhìn thấy giá trị bị giảm đi một nửa ?
Tại sao mình không mua lúc giá thấp ?
Tại sao mình lại FOMO và mua ngay đỉnh ?
Tại sao mình không mua nó nhiều hơn ?
Tại sao ? Tại sao ? Tại sao ?

Những câu hỏi này luôn mang lại cho chúng ta sự tiếc nuối, khiến chúng ta luôn dằn vặt bản thân là tại sao mình đã không làm như vậy, đáng lẽ mình có thể làm tốt hơn. Khi thua lỗ chúng ta buồn đã đành, khi thắng chúng ta cũng buồn luôn, vậy thì khi nào mới vui đây. Không lẽ chúng ta cứ chung sống trong nỗi buồn hoài ư. Mình nhận ra rằng sự hối tiếc của chúng ta đến từ tư duy/suy nghĩ cầu toàn, luôn muốn mọi thứ diễn ra một cách hoàn hảo, tối đa hóa lợi nhuận. Chính suy nghĩ này đã khiến chúng ta lúc nào cũng sống trong sự tiếc nuối, nó gắn chúng ta với những suy nghĩ lệch lạc, luôn phải mua ngay đáy và bán được ngay đỉnh, chốt lời tại một thời điểm tuyệt vời. Những điều như vẫn là những điều không thể xảy ra trong cuộc sống, suy nghĩ như vậy vô cùng thiếu thực tế và không hề tốt cho sức khỏe.

[COLOR=#00b3b3]Dưới đây là một số cách mình sử dụng để có thể vượt qua trạng thái tâm lý không tốt này[/COLOR]

Để không tiếc nuối về chuyện thua lỗ, “tại sao mình không bán nó sớm hơn mà đến khi nó đã giảm 50% giá trị rồi mới bán ?”, hãy đặt ra cho mình mức stop loss và tuân thủ theo mức đó. Còn khi chúng ta lời, hãy so sánh lợi nhuận với các thị trường khác như chứng khoán chẳng hạn, ở thị trường chứng khoán kiếm được 20% lợi nhuận một năm có nghĩa là bạn đã thắng lớn, bạn đã “đánh bại” thị trường. Vậy thì bạn đã kiếm được 10-15% trong một tuần thì có gì mà phải tiếc nuối.

Tư duy cầu toàn này một phần đến từ việc chúng ta chỉ nghe được một mặt về các câu chuyện trading. Người ta chỉ kể ra cho bạn nghe khi họ chiến thắng, còn khi họ thua lỗ bao thì chúng ta không hề biết. Vì thế mà bạn nghĩ rằng tất cả mọi người đều làm rất tốt công việc của họ.

photo-1422976280096-9126a41f9e2a (1).jpg

Hãy so sánh với với chính bản thân bạn. Đó chính là vấn đề của chúng ta, chúng ta tự nghĩ ra hàng loạt phiên bản của bản thân và bị ám ảnh bởi phiên bản hoàn hảo nhất, nhưng tại sao không nghĩ khác đi, hãy nghĩ về phiên bản mà chúng ta thua lỗ hoặc chúng ta còn không hề tham gia Crypto, bạn sẽ cảm thấy mình may mắn và cảm ơn đời, cảm giác tiếc nuối sẽ biến mất.

Khi bạn lời và bạn cho rằng nó là chưa đủ, hãy nghĩ tới trường hợp bạn không hề tham gia đầu tư Crypto bạn đã làm tốt hơn trường hợp đó phải không nào, vậy thì hãy chúc mừng mình đi chứ. Xóa bỏ sự tiếc nuối và hài lòng với những gì mình đạt được, đây cũng chính là cách để chúng ta có một cuộc sống hành phúc- hài lòng với những gì mình có.

Khi bạn thua lỗ và bạn vẫn chưa bán nó, hãy nhớ về những con người đã hodl Bitcoin cả vài năm, đi qua biết bao nhiêu sóng gió, bạn vẫn đang làm rất tốt vẫn đang giữ rất chặt nó, chúng ta có quyền hi vọng nên hãy hi vọng về một ngày mai tươi sáng. Còn nếu bạn đã cắt lỗ, hãy xem nó là bài học và mình vừa trả học phí cho bài học đó, hãy coi chuyện đầu tư hiện tại là một sự học và mình sẽ còn phải bỏ ra khá nhiều tiền và công sức để học thành tài. Hãy xóa bỏ chữ “giá như”, đừng để những thứ không thể thay đổi ảnh hưởng tới suy nghĩ của bạn quá nhiều, hãy bắt đầu nghĩ về những thứ mà chúng ta có thể thay đổi được, “ lần này mình đã làm không tốt, mình đã rút ra được một bài học và lần sau chắc chắn mình sẽ làm tốt hơn”. Hãy trading dưới góc độ tư duy là học hỏi, bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn rất nhiều.

Trading Crypto vui hay không là do chính chúng ta lựa chọn. Vậy tại sao không lựa chọn cảm giác thoải mái. Chúc anh em sớm vượt qua được những áp lực tâm lý và tìm kiếm được nhiều niềm vui trong trading cũng như cuộc sống hàng ngày.

Xem thêm:

>>Cú hiphop quay đầu của Bitcoin sắp đến? Quy luật này xác định chính xác ngày đảo chiều của Bitcoin

Nguồn: bitcointalk

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Dấn thân vào đầu tư crypto cũng chấp nhận mọi rủi ro mà nó đem lại. Không có cửa cho sự nuối tiếc đâu các trader. :)

Thật ra, chuyện gì cũng do cách mình nhìn nhận, mình cảm nhận nó nhẹ nhàng thì tự khắc nhẹ nhàng đi hơn thôi.

Khi đầu tư crypto, mình đều tìm hiểu kỹ càng, cũng như theo dõi đám đông, các chuyên gia phản ứng thế nào với nó. Vì thế đến giờ may mắn vẫn chưa thua lỗ nhiều lắm.

Chơi crypto thì xác định phải có tinh thần thép, chứ không thể không biết gì mà dám đầu tư cả gia tài của mình, thế chỉ có nước đợi ngày táng gia bại sản thôi

E từng dc nghe ntn Train là kiểm soát rủi ro,không phải là tối ưu hóa lợi nhuận :D

Vượt qua! cách duy nhất là lì, trải qua vài lần, vài chục lần, vài trăm lần là đảm bảo ko còn đau nữa :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,390 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,052 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 147 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên