Chưa tốt nghiệp cấp 3 đã có 2 triệu đô la nhờ giao dịch bitcoin. Sự khác biệt trong giáo dục là đây

Chưa tốt nghiệp cấp 3 đã có 2 triệu đô la nhờ giao dịch bitcoin. Sự khác biệt trong giáo dục là đây

captainfx

Editor
Trial mod
2,024
13,194
Nếu các bạn chưa đủ 18 tuổi, thậm chí chưa tốt nghiệp đại học, thì ông bà cha mẹ mình cứ nói "mày lo học đi, việc còn lại cứ để bố mẹ lo" mỗi khi mình định mó tay chân vô. Rốt cuộc, khi học đại học xong, mình chẳng biết làm gì cả, từ nấu ăn, giặt đồ, rửa chén bát, đi chợ hay thậm chí tự đi mua đồ cho bản thân. Có mấy đứa bạn con gái còn không biết đi xe máy.

Học xong đại học kiến thức thì lơ tơ mơ mà kỹ năng xã hội hoặc kỹ năng cơ bản để phục vụ bản thân cũng chẳng có, đó là thực tế.

Hổm nay mình nghiên cứu về thị trường cryptocurrency và mình thấy một bài khá hay bên Quora có tựa Câu chuyện kiếm tiền từ bitcoin của bạn là gì?. Một bạn trẻ đã chia sẻ câu chuyện và cả hình chụp tài khoản của bạn ấy. Bạn đã được hơn 1.100 lượt upvote (đánh giá tốt). Mình không biết thực hư của câu chuyện nhưng câu chuyện làm mình suy nghĩ về cách giáo dục của các nước tiên tiến khác. Mình chia sẻ câu chuyện ở dưới đây nhé
----------​
Tôi 17 tuổi và tôi chuẩn bị có kỳ thi board exam (thi gì đó mình không biết) trong 3 tháng tới. Tôi đã giao dịch cổ phiếu từ hồi tôi còn là một thằng nhóc. Ba tôi cho tôi vốn ban đầu. Tiền là một chất gây nghiện đối với tôi ngay từ đầu.

Vào đầu 2013, tôi đọc tin tức và tôi thấy 1 bài viết về bitcoin và nó nói về sự ngu xuẩn trong ý tưởng của bitcoin. Hôm đó, tôi đã bỏ ra 7 tiếng đồng hồ để lục tung internet lên tìm kiếm các thông tin về bitcoin và cryptocurrency. Tôi quyết định đầu tư 1 ít tiền kiếm được từ lợi nhuận giao dịch gần đây vào bitcoin. Mua một ít bitcoin chẳng phải vấn đề vì tôi đã có thể làm ra tiền. Ba tôi tạo cho tôi một tài khoản dưới tên ba tôi và có cả một thẻ tín dụng quốc tế và thẻ forex nữa. Tôi mua 140 bitcoin với giá 20 đô la mỗi đồng, hình như là vậy. Tôi chưa từng nói với ai về khoản đầu tư này ngay cả bạn bè hoặc người thân thiết trong gia đình, trừ ba tôi.

Không giống như mấy câu chuyện đau khổ khác, tôi không làm mất tài khoản hay quên mật khẩu. Tôi luôn theo dõi tin tức và chứng kiến thông tin chuyển từ tiêu cực sang tích cực trong vòng vài năm nay, và tôi vẫn nắm giữ. Tôi chỉ bán ra 1 ít bitcoin và thay đổi 1 ít trong vòng vài tháng gần đây, chỉ để cho vui

Hình tác giả đưa lên để minh chứng cho số crypto mà tác giả nắm giữ

Vào tháng 08/2017, tôi mua ethereum với giá 90 đô la mỗi đồng và bây giờ giá là 700 đô la (lúc mình dịch bài này giá ethereum đã là 1.000 đô la rồi). Tôi tự hào tôi có thể là một trong những nhà đầu tư cryptocurrency hàng đầu Ấn Độ.

Tôi không bán ra sớm đâu bởi vì tôi chưa cần số tiền đó. Tôi sẽ tiếp tục nắm giữ. Cryptocurrency sẽ tồn tại lâu dài. Nó là tương lai.
----------​
Các bạn thấy câu chuyện trên thế nào? Ảo hay không ảo. Mình cũng không biết. Nhưng mình biết rằng học về tiền bạc, học về đầu tư sớm là điều rất tốt. Trước sau gì cũng vấp ngã và trước sau gì chúng ta cũng phải đầu tư vào đâu đó (tài chính, bất động sản hay bản thân chúng ta) nên việc biết về đầu tư sớm sẽ giúp bản thân có nhiều kinh nghiệm hơn.

Ở Việt Nam chắc hiếm ông bố nào cho con tiền để đầu tư thật từ tuổi 10 - 12 tuổi như bạn này. Ở tuổi đó, ông bố Việt Nam sẽ hét lên "mày đi học bài cho tao, mới tý tuổi đầu đã tiền tiền. Định Forex với Coin hả, muốn thành bọn cờ bạc à?" :oops::oops::oops:

Mình đang định sau này có con sẽ dạy nó đầu tư sớm đây, mà kẹt bây giờ chưa có bạn gái. Có bạn nữ nào trên TraderViet có cùng dự định thì mời bạn cùng hợp tác nhé :D:D:D:D:D

>> Đến Đàm Vĩnh Hưng cũng "kêu trời" với coin MLM đa cấp Việt Nam đội lốt

>> Lừa đảo Bitcoin - Làm sao để phát hiện các chiêu trò lừa đảo bitcoin?

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
mình đọc 2 vế này nó đá nhau chan chát:
"Tôi chỉ bán ra 1 ít bitcoin và thay đổi 1 ít trong vòng vài tháng gần đây, chỉ để cho vui"
"Tôi tự hào tôi có thể là một trong những nhà đầu tư cryptocurrency hàng đầu Ấn Độ."

haha những cái tin như này thiếu gì, nó mang tính đọc cho vui thôi.

Đứng nói 10-12 tuổi, em đây 23 tuổi , em biết đến bitcoin đầu năm, có giao dịch nhỏ nên muốn mua và giữ nó chứ ko trade gì nhé, thế là hồi tháng 4-5 gì đấy muốn đầu tư tầm 20 triệu chủ yếu 80% XRP và 20% Btc mà thiếu tiền , ngồi cafe bố mẹ có trình bày qua về mong muốn của em , lúc đầu nge con muốn đầu tư cũng hứng thú nge, đến đoạn hỏi XRP là gì, btc là gì, nge tiền ảo cái thôi luôn, mắng cho 1 trận, lôi ông này bà nọ ở quê ra bảo tham gia bitcoin bị lừa bán cả nhà, em giải thích đó có thể do bị đa cấp lừa hoặc sao đó chứ đây con mua và giữ chứ có làm gì đâu mà sợ.. mà ôi thôi đắng lòng, càng nói càng bị chửi, còn định lôi em về quản nữa, em bực mình bảo thế thôi từ nay con ko nói gì về tiền ảo với ba mẹ nữa. Xong chuyện, và em vẫn ko có tiền đầu tư, giờ ngồi nhìn mấy em lên đỉnh cái thời mà XRP em quyết định mua là đáy 0,14$ thôi đó mấy bác. Híc cái số em nó chưa đến hay sao ấy.

Các bài báo VN cũng rất là giật tít câu view, một đằng thì cấm này cấm nọ, mặt khác thì hóng hớt XVG tăng, XRP tăng xxx % bla bla, thực tế thì mấy đồng đấy nó tụt cả mấy chục lần từ đỉnh thì ko nói, mới có khoảng gần tháng nay nó vọt thì nói rầm rộ lên như kiểu là mua đầu năm thì giờ thành tỷ phú rồi ...
.
Xin lỗi chứ nếu mua ko đúng đáy thì đừng nói chuyện x này x nọ, mà có khi còn lỗ ý, VD giá nó tụt x3 rồi mới lên x10 ^^ dân swing thì lên dc tí đã bán, dân holder thì phải liều mới giữ bình tĩnh dc

Đứng nói 10-12 tuổi, em đây 23 tuổi , em biết đến bitcoin đầu năm, có giao dịch nhỏ nên muốn mua và giữ nó chứ ko trade gì nhé, thế là hồi tháng 4-5 gì đấy muốn đầu tư tầm 20 triệu chủ yếu 80% XRP và 20% Btc mà thiếu tiền , ngồi cafe bố mẹ có trình bày qua về mong muốn của em , lúc đầu nge con muốn đầu tư cũng hứng thú nge, đến đoạn hỏi XRP là gì, btc là gì, nge tiền ảo cái thôi luôn, mắng cho 1 trận, lôi ông này bà nọ ở quê ra bảo tham gia bitcoin bị lừa bán cả nhà, em giải thích đó có thể do bị đa cấp lừa hoặc sao đó chứ đây con mua và giữ chứ có làm gì đâu mà sợ.. mà ôi thôi đắng lòng, càng nói càng bị chửi, còn định lôi em về quản nữa, em bực mình bảo thế thôi từ nay con ko nói gì về tiền ảo với ba mẹ nữa. Xong chuyện, và em vẫn ko có tiền đầu tư, giờ ngồi nhìn mấy em lên đỉnh cái thời mà XRP em quyết định mua là đáy 0,14$ thôi đó mấy bác. Híc cái số em nó chưa đến hay sao ấy.
Cơ hội còn nhiều mà bác!

Vậy em nghèo là do lỗi của ba mẹ em rồi. Hai cụ phải chịu trách nhiệm thôi

Thành công là bác phải kiếm tiền đều được trong thời gian dài, chứ không phải trong 1 giai đoạn nào đó xong rồi ngồi ngó. Bác phải biết được cái gì là may mắn ngẫu nhiên và may mắn do mình tạo ra. Nếu là may mắn mình tạo ra thì không thiếu cơ hội đâu :):). Nên trước giờ mình chưa bao giờ mua 1 tờ Vietlott luôn đó :D:D

Mình dịch bài này không phải vì câu chuyện 2 triệu đô la mà vì mình thích tư duy cho con học đầu tư từ khi còn đi học phổ thông như 1 kỹ năng sống. Đầu tư là 1 cách làm giàu và muốn làm giàu chắc chắn phải đầu tư, kể cả đầu tư vào mua vé số. Còn những câu chuyện làm giàu với Bitcoin bây giờ phần lớn là ảo mà.
Câu chuyện nào có đến hơn 1.100 upvote trên quora cho thấy cộng đồng rất nhiệt tình với nó.

Thành công là bác phải kiếm tiền đều được trong thời gian dài, chứ không phải trong 1 giai đoạn nào đó xong rồi ngồi ngó. Bác phải biết được cái gì là may mắn ngẫu nhiên và may mắn do mình tạo ra. Nếu là may mắn mình tạo ra thì không thiếu cơ hội đâu :):). Nên trước giờ mình chưa bao giờ mua 1 tờ Vietlott luôn đó :D:D
Vâng, em có nói gì thành công đâu bác, chỉ là nếu đợt đó dc rót tiền thì ít ra đời em có 1 cơ hội làm giàu với nó, chỉ là em ko có lấy 1 cơ hội cho phi vụ đó :(

Mình dịch bài này không phải vì câu chuyện 2 triệu đô la mà vì mình thích tư duy cho con học đầu tư từ khi còn đi học phổ thông như 1 kỹ năng sống. Đầu tư là 1 cách làm giàu và muốn làm giàu chắc chắn phải đầu tư, kể cả đầu tư vào mua vé số. Còn những câu chuyện làm giàu với Bitcoin bây giờ phần lớn là ảo mà.
Câu chuyện nào có đến hơn 1.100 upvote trên quora cho thấy cộng đồng rất nhiệt tình với nó.
Vâng, sau này em có con, nó mà cần đầu tư cái gì mà thấy nó có niềm tin ở đó thì em có tiền em cũng cho nó, rút kinh nghiệm đời cha cho con :p

Còn mình học hành trung bình khá, mình cũng chẳng thích đầu tư cho con đi học Đại học nên mình đang cố gắng chăm chỉ học luyện tập giao dịch BO nếu thành công mình sẽ hướng dẫn cho con mình. Từ 50$ ban đầu mình cũng đã kiếm được 1500$ nên mình tin là có thể kiếm tiền từ thị trường. Mình chưa hiểu gì về forex có lẽ thời gian tới mình cần nghiên cứu về forex.

Bản lĩnh là tự làm ra tiền, tự tham gia, tự chịu trách nhiệm, không ai được phép can thiệp vào việc của mình làm cả.

Tiền của bố mẹ thì có quyền cho hoặc không cho, hoặc thậm chí tiêu cực hơn có thể mắng mình. Không thể trách bố mẹ được. Hai thế hệ khác nhau hoàn toàn. Thời ấy kiếm tiền cực khổ từng đồng, mà toàn là tự kiếm chứ có ai cho đâu. Nay con cháu thấy người ta kiếm tiền ầm ầm là cũng ham hố nhảy vào nhưng lại không có nhiều kinh nghiệm thì ai dám đưa tiền cho đốt. Với lại chắc gì đầu tư đã thành công?

Nhiều người bảo giá mà lúc ấy, nếu như lúc ấy... trong thị trường không có mấy từ giá, nếu gì ở đây cả. Đâu biết tương lai ngày mai sẽ ra sao? Có người nhảy vào mua vì tâm lý mà chốt non, có người thì vừa rớt xuống tí đã sợ cắt lỗ và nó liền tăng trở lại không kịp vào lệnh, có người thì bị đu định,... đấy là chưa kể vài trường hợp x2 x3 rồi quay trở lại vạch xuất phát. Trường hợp thằng bạn tôi mua BTC lúc giá 8xxx năm ngoái, khi lên 20k không chốt lời, và giờ đang là 65xx nè. Lần trước lên lại 10k nó cũng không hề hay biết vì bỏ lâu quá rồi không thèm dòm màn hình. :D

P/S: tiền của tôi tự làm ra mà đầu tư vào tiền ảo cũng bị mắng nè, huống chi là xin xỏ. :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên