Chúng ta cần bao nhiêu VỐN để giao dịch ngoại hối?

namthang

Editor
Trial mod
2,981
16,040
Tôi thường gặp rất nhiều câu hỏi liên quan đến SỐ VỐN lý tưởng mà bạn nên sử dụng trong các giao dịch ngoại hối.

Một mặt, tôi khuyên bạn nên chỉ mạo hiểm với số tiền mà bạn có thể mất (Tất nhiên đây là trường hợp xấu nhất, và không ai muốn như thế cả). Mặt khác, có rất nhiều rủi ro liên quan đến việc thiếu vốn, vì thế nên chúng ta phải cần cân nhắc thật kỹ về vấn đề này!

Bạn thấy đấy, một khi bạn bước vào thế giới giao dịch ngoại hối, bạn sẽ nhìn về VỐN với một ánh mắt khác. Giao dịch ngoại hối bây giờ là một doanh nghiệp - DOANH NGHIỆP BẠN.

Điều này có nghĩa là bạn là người quản lý và cũng giống như bất kỳ doanh nghiệp nào khác, bạn cần phải có một kế hoạch kinh doanh.

Bạn cần biết mình phải làm gì từ đầu đến cuối và hình dung được cách mình sẽ phản ứng với bất kỳ trường hợp nào có thể lường trước và không lường trước được.

Có một câu nói mà giới kinh doanh vẫn hay sử dụng: "NẾU BẠN KHÔNG LẬP KẾ HOẠCH, THÌ THỰC CHẤT LÀ BẠN ĐÃ LẬP KẾ HOẠCH RỒI, NHƯNG KẾ HOẠCH ĐỂ THẤT BẠI."

Có một nguyên tắc khác nữa mà giới kinh doanh vẫn hay nhắc đến, mà bạn cần phải hiểu đó là: "CẦN PHẢI CÓ TIỀN ĐỂ KIẾM TIỀN"

Trước khi tham gia vào giao dịch ngoại hối, hãy cân nhắc lại về các chi phí mà bạn có thể phải chịu và cả phong cách giao dịch mà bạn đang phát triển trên demo (thiết bị giao dịch, dịch vụ, phần mềm giao dịch, tỷ lệ drawdown v.v.), bởi vì một trong những lý do lớn nhất khiến nhiều nhà giao dịch và nhà kinh doanh thất bại không phải là bởi vì họ không tốt, mà vì họ không đủ vốn.

Được cấp vốn đúng cách sẽ cho phép bạn thoát khỏi những giai đoạn kinh doanh tồi tệ (giao dịch kém), và mang lại cho bạn cơ hội sống sót đủ lâu để bạn có thể trải qua những giai đoạn kinh doanh tốt (giao dịch tốt).

Để cung cấp cho bạn ý tưởng về số tiền bạn nên sử dụng, dưới đây là một số câu hỏi quan trọng mà bạn cần tự hỏi mình:
  1. Bạn sẽ giao dịch toàn thời gian hay bán thời gian?
  2. Bạn sẽ kiếm sống bằng giao dịch ngoại hối chứ?
  3. Bạn đang nuôi sống cả một gia đình hay chỉ có bạn?
  4. Khả năng giao dịch của bạn là như thế nào?
  5. Bạn sẽ chi bao nhiêu hàng tháng dành cho các công cụ giao dịch như biểu đồ và nguồn cấp tin tức?
  6. Số tiền bạn sẵn sàng để mất bao nhiêu?
  7. Hệ thống của bạn giúp bạn kiếm tiền từ tỷ lệ thắng hay là tỷ lệ rủi ro/lợi nhuận?
  8. Phương sai danh mục đầu tư mỗi tuần hoặc mỗi tháng là gì?
  9. Sức chịu đựng của tài khoản của bạn có thể đến mức nào?
Sau khi trả lời những câu hỏi như thế này, bạn có thể ước tính số tiền bạn cần để bắt đầu. Khi bạn đã quyết định về số vốn ban đầu của mình và bắt đầu kinh doanh ngoại hối, chỉ khi đó bạn mới có thể bắt đầu phát triển nó.

Nhưng tất nhiên, giống như bất kỳ công việc kinh doanh nào khác, bạn chỉ nên mở rộng khi bạn đã kiếm được tiền và thành công. Bạn sẽ không xây dựng cửa hàng McDonalds thứ hai nếu cửa hàng đầu tiên của bạn vẫn đang gặp khó khăn trong việc thu lợi nhuận!

Đây là tất cả các nguyên tắc quản lý cơ bản, nhưng chúng sẽ rất cần thiết để đặt nền tảng cho sự nghiệp giao dịch và kinh doanh của bạn.

Vì vậy, hãy đảm bảo rằng bạn đã có sẵn cả kế hoạch giao dịch và kế hoạch kinh doanh trước khi quyết định chân ướt chân ráo lên đường.

(8): Phương sai danh mục đầu tư: Giả sử các khoản đầu tư sau trong danh mục đầu tư của nhà đầu tư X:

Đầu tư A: Số tiền = 100.000 đô la và lợi nhuận dự kiến 5%
Đầu tư B: Số tiền = 300.000 đô la và lợi nhuận dự kiến 10%

Tổng giá trị của danh mục đầu tư là 400.000 đô la, trọng số của mỗi tài sản là:

Đầu tư A = $ 100.000 / $ 400.000 = 25%
Đầu tư B = $ 300.000 / $ 400.000 = 75%

Do đó, tổng lợi nhuận dự kiến của danh mục đầu tư là trọng số của tài sản trong danh mục nhân với lợi nhuận kì vọng: Lợi nhuận dự kiến của danh mục đầu tư = (25% x 5%) + (75% x 10%) = 8,75%.

Phương sai danh mục đầu tư tính toán phức tạp hơn, do nó không đơn giản là trung bình trọng số của phương sai của các khoản đầu tư. Hệ số tương quan giữa hai khoản đầu tư là 0,65. Độ lệch chuẩn, hay căn bậc hai của phương sai, đối với Đầu tư A là 7% và độ lệch chuẩn cho Đầu tư B là 14%.

Trong ví dụ này, phương sai danh mục đầu tư là: Phương sai danh mục đầu tư = (25% ^ 2 x 7% ^ 2) + (75% ^ 2 x 14% ^ 2) + (2 x 25% x 75% x 7% x 14% x 0.65) = 0.0137 Độ lệch chuẩn của danh mục đầu tư là căn bậc hai của kết quả trên bằng 11,71%

Safe trades,
Nguồn: babypips
Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 55 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên