Chúng ta nên làm gì trong thời kỳ "lỗ triền miên"? (phần 5)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch
----------​

Thoải mái mát mẻ một chút nào!

Cho dù bạn mới trade hay đã là lão làng thì với Forex mỗi ngày bạn đều phải đối mặt với những thử thách tâm lý khó khăn không hề dễ vượt qua tí nào.

Nếu một “giáo sư”, “bác học” trader nào đó tuyên bố với bạn rằng “tôi trade không bao giờ bị cảm xúc chi phối” thì anh ấy nói chuyện xạo đấy. Cuộc chiến với tâm lý là cuộc chiến mãi mãi và phải đối mặt cho tới khi nào bạn còn trade forex.

Trừ khi bạn là một con robot hoặc bạn không có linh hồn chứ đã phàm là con người thì cả tôi và bạn đều không thể thoát khỏi những chi phối của cảm xúc

Tệ hơn nữa đó là khoảng thời gian ban đang “thua lỗ triền miên” sẽ càng làm bùng lên cảm xúc của bạn và rồi đưa bạn trở thành một trader thất bại lúc nào không hay.

Giống như tôi đã nói, dù bạn thích hay không, bạn sẽ phải trải nghiệm những rắc rối do cảm xúc gây ra, nhưng cách bạn xử lý những tình huống đó ảnh hưởng lớn đến cơ hội thành công của bạn.

Tất nhiên là tính cả những căng thẳng từ cuộc sống bên ngoài cũng ảnh hưởng đến giao dịch, như một ngày làm việc tồi tệ hoặc tranh cãi gia đình. Điều tốt nhất để bạn làm khi bạn cảm xúc quá dâng trào đó là bước ra khỏi máy tính – việc đơn giản thế thôi mà kỳ diệu đấy, giúp bạn đỡ phải nướng hết tiền. Ngồi trước màn hình giao dịch trong một trạng thái tiêu cực là không lành mạnh tí nào.

Đi đến phòng tập thể dục để duy trì sức khoẻ, đi xem phim hoặc tổ chức đi chơi với bạn bè – nói chuyện với bạn bè để giải tỏa hết tâm lý cũng là một cách rất hay.

Tổng kết đại ý

Khi quá căng thẳng cũng như tâm lý không ổn định, hãy tắt biểu đồ đi – ra ngoài sân hít thở, xỏ đôi giày đi bộ, ra làm li café, đi picnic cùng gia đình. Làm mọi thứ để quên đi forex. Thời gian sẽ giúp bạn xây dựng lại tinh thần và suy nghĩ trở lại rõ ràng hơn.

>> Chúng ta nên làm gì trong thời kỳ "lỗ triền miên"? (phần 3)

>> Chúng ta nên làm gì trong thời kỳ "lỗ triền miên"? (phần 4)

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,461 Xem / 90 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên