Chúng ta nên làm gì trong thời kỳ "lỗ triền miên"? (phần tiếp theo)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch
--------​

Dùng Nhật ký Forex để highlight những vấn đề tiềm ẩn

Trong serie “Nhật ký forex chuẩn?” tôi đã nói về tầm quan trọng của một quyển Nhật ký đó là không chỉ ghi lại dữ liệu giao dịch của bạn mà còn ghi lại chuỗi diễn biến tâm lý trong khi giao dịch của bạn nữa.

Bằng cách viết ra như vậy, bạn có thể theo dõi cảm giác hay tâm trạng của bạn trong các giai đoạn khác nhau của một lệnh giao dịch – điều này rất quan trọng.

Cuốn nhật ký cũng sẽ giúp bạn rất nhiều trong thời kỳ bạn đang gặp chuỗi lỗ triền miên.

Bạn cần highlight rõ ràng trong Nhật ký những điểm mà bạn phạm sai lầm – yếu điểm cần cải thiện của bạn ở bất cứ mọi thời điểm.

Bởi vì những sai lầm có thể lặp đi lặp lại khiến bạn cứ hoài mãi lỗ giao dịch.

Còn “tâm trí tuyệt vọng” của bạn thì cố gắng nghĩ về việc “cứ trade đi rồi sẽ có một chiến thắng lớn” sẽ bù đắp cho tất cả những tổn thất đã xảy ra.

Tin tôi đi, tôi đã thấy rất nhiều trader khi lỗ, họ điên cuồng làm mọi thứ để bù đắp tổn thất, nhưng họ lại chẳng chịu ngồi yên, đọc cuốn nhật ký để xốc lại tinh thần gì cả. Họ tràn đầy hận thù.

Trước khi có một giao dịch nào lớn, bạn nên đọc nhật ký của mình và tự nhắc nhở mình về những gì đã xảy ra khi bạn giao dịch với một thái độ - cảm xúc không tốt.

Sử dụng Nhật ký để giảm chuỗi lỗ của bạn xuống và để giúp bạn tránh lặp đi lặp lại liên tục những sai lầm tương tự nhau.

Tổng kết đại ý

Một cuốn Nhật ký forex hoàn chỉnh nên có đầy đủ cả dữ liệu giao dịch và tâm lý giao dịch lúc đó. Bằng cách ghi lại trạng thái - tâm trí và suy nghĩ của bạn với mọi lệnh giao dịch là bạn đã tự viết ra cho mình những dữ liệu có giá trị có thể giúp tăng cường sức khoẻ tinh thần cho việc giao dịch trong tương lai. Cuối cùng nhưng không kém quan trọng, đừng quên highlight làm rõ những điểm yếu của bạn mà bạn nhận ra – highlight thật rõ trong nhật ký.

>> Chúng ta nên làm gì trong thời kỳ "lỗ triền miên"?

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Tóm lại là nên mở nhật ký.
Khổ nỗi mở nhật ký ra, là muốn đốt mẹ nó đi rồi vì

" trải qua mấy cuộc bể dâu
những điều trông thấy mà đau đớn lòng"
:D

Có thể có 2 cách: 1 là dừng trade, học cách đọc lại TT, diễn giải dao động trong vài tuần để tìm ra vấn đề của mình. 2 là phương án mạnh bạo hơn là tiếp tục cọ sát, nhưng là cọ sát chủ động, tìm hiểu cách giúp mình vượt qua và tìm những bài học quý từ thị trường mang lại.

Tóm lại là nên mở nhật ký.
Khổ nỗi mở nhật ký ra, là muốn đốt mẹ nó đi rồi vì

" trải qua mấy cuộc bể dâu
những điều trông thấy mà đau đớn lòng"
:D
Bác thật là có tâm hồn nghệ sĩ, toàn comment văn thơ hêhe

Có thể có 2 cách: 1 là dừng trade, học cách đọc lại TT, diễn giải dao động trong vài tuần để tìm ra vấn đề của mình. 2 là phương án mạnh bạo hơn là tiếp tục cọ sát, nhưng là cọ sát chủ động, tìm hiểu cách giúp mình vượt qua và tìm những bài học quý từ thị trường mang lại.
Em đã thử cách 2 và giờ đang chạy grab ihihi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên