Chút chia sẻ với anh em chơi Forex giúp thành công

Migen

Active Member
71
124
Cách đây gần 10-12 năm, mình lơ ngơ tìm hiểu về kiếm tiền online, gồm cả forex. Thời đó mình làm moderator cho 1 diễn đàn và dịch tài liệu forex cho anh em tham khảo - gọi là có biết chút ít về forex.

Hồi đó cũng bon chen đánh forex mơ làm giàu - ko kiếm tiền làm giàu thì có ai đi ngó forex làm gì ^^

Tuy nhiên lúc đó mình đánh cháy tài khoản, quyết định rút chân khỏi forex và luôn can anh em nếu ai có ý chơi forex.

Làm nhiều nghề, thể thao, đi chơi ngắm cảnh cũng nhiều (xuyên Nam Bắc).

Mình ko nghĩ 10 năm sau mình sẽ lại chơi forex để .... kiếm tiền ^^

Mình được tận mắt chứng kiến 1 người chơi forex, đánh trong 1 tuần ăn ~ 800 điểm.
- Ít dùng đồ thị và indicator.
- Đặt lệnh xong là anh ấy đi làm việc khác.
- 1 ngày chỉ ngó lướt thông tin, số liệu 1-2 lần (thường số liệu cuối ngày sẽ chuẩn hơn vì đã trải qua 3 thị trường Á, Âu, Mỹ để định hình xu hướng).

Sau đây là lời khuyên của anh ấy - dành cho những người vẫn đang thua dù đã tìm hiểu lâu về forex (ko nói mấy bác đánh giỏi nhé)
- Tìm cách xác định lực của đồng tiền và ứng dụng nó trong giao dịch.
- Lướt qua 1 lượt các công cụ trên các trang forex, broker và bank để tham khảo cách họ ứng dụng.
- Nếu trong 1-3 tháng mà bạn vẫn chưa tìm ra cách, hay dù tìm ra cách của riêng bạn mà đánh vẫn thua thì :
bạn vẫn chưa đủ khả năng để đánh forex, nên tạm nghỉ ngơi và làm việc khác để nâng khả năng quan sát, phán đoán, phân tích của bạn :

+ Nên đi làm 1 công việc để kiếm tiền củng cố tài chính ( đối với sinh viên, người thất nghiệp)

+ Nên chơi thể thao như cầu lông, ... , đi dã ngoại ngắm cảnh.

+ Nên tập thư giãn như Yoga hay thiền,....

Sau khi đã làm như trên, khả năng quan sát, phán đoán của bạn đã tiến bộ, bạn có thể thử ngó forex lần nữa. Nhưng nếu 1-3 tháng mà vẫn ko nghĩ ra cách thì tốt nhất .... bạn nên tìm việc khác để làm thay vì đánh forex kiếm tiền - cuộc sống bên ngoài còn rất nhiều điều hay ho để bạn cảm nhận ^^

Hi vọng chút chia sẻ này có thể giúp ích cho 1 ai đó ^^

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
10 năm trước thì là vietcurrency, vàng sài gòn hay vinase bác?
Hồi đấy em chủ yếu tham gia các diễn đàn kiếm tiền online (gồm 1 mục riêng cho forex) như vietmaker,... (lâu quá ko nhớ rõ) chứ ko tham gia các trang chuyên biệt về forex (vì hồi 2006-2008 thì forex cũng là mảng khá mới mẻ với anh em online).

Ngó nghiêng diễn đàn 1 thời gian mình thấy các trader vẫn như thời mình thuở nào. Đấy là lí do mình viết bài này.

Nhiều người có tâm lí học hỏi từ 1 người thành công nào đó, học hỏi từ các chia sẻ của họ, mình thấy có 1 vài bác trader có kinh nghiệm chia sẻ và có đóng góp rất lợi ích cho anh em trader, nhưng có vài điều :

- Người giỏi ko có nghĩa là họ sẽ chia sẻ hết phương pháp trade cho bạn. Một người thầy giỏi sẽ tìm người phù hợp để truyền dạy, vì họ hiểu rõ đưa vũ khí vào tay dân non nớt sẽ có hại thay vì lợi.

- Người giỏi vì khả năng, kĩ năng, kinh nghiệm,... đều nổi trội hơn người khác. Nếu bạn ko nâng cao khả năng bản thân thì họ sẽ ko dạy bạn, vì biết bạn có nghe cũng ko hiểu - giống như 1 cái CPU (máy tính) core i7 với dòng máy bình dân core i3, khả năng xử lí là khác nhau - mình ko chê bai ai, mà chỉ nói "biết mình biết người mới hi vọng học hỏi tiến bộ".

- Trade forex cũng chỉ là 1 công việc kiếm tiền, 1 phần nhỏ của cuộc sống. Người giỏi họ giao dịch dài ngày, như chơi 1 trò chơi ( rất nghiêm túc nhưng ko nên đặt nặng), nghỉ ngơi, giải trí, giao lưu bạn bè.

Hãy cố gắng rèn luyện bản thân.

Như chơi cầu lông cũng rất hay, phán đoán hướng cầu, cách đánh đỡ cầu, phản xạ các bước chân. Nghe đơn giản như vậy, nhưng ko thể phủ nhận khả năng phán đoán, nhanh nhẹn của người chơi thể thao tốt hơn người thường - đấy cũng là kinh nghiệm của bản thân mình chia sẻ với anh em.

"Tìm cách xác định lực của đồng tiền và ứng dụng nó trong giao dịch." Bác giải thích rõ câu này giúp em, em chưa hiểu lắm. Cám ơn bác nhiều nhé!

"Tìm cách xác định lực của đồng tiền và ứng dụng nó trong giao dịch." Bác giải thích rõ câu này giúp em, em chưa hiểu lắm. Cám ơn bác nhiều nhé!
Ở trong forex chỉ có mạnh và yếu là 2 yếu tố quyết định để đánh.

Giả dụ cặp EURUSD.
Bạn phải xác định lực toàn thị trường của đồng EUR là mạnh, còn USD là yếu. Thì khả năng đánh cặp này rất ổn.

Như bác FutureTrade có nói là dân trader của các công ty tài chính, cách họ xài là nhìn lực từ chứng khoán, thị trường hàng hóa, khối lượng giao dịch,... để ước lượng sức mạnh 1 đồng tiền.

Các công ty forex cũng cung cấp rất nhiều công cụ đáng để tham khảo - mỗi người sẽ quan sát và ứng dụng khác nhau.

Bạn phải học cách nhìn toàn cục như Khổng Minh bày trận, như đại tướng quân quan sát trận địa.

Còn tướng cầm quân mà ko biết rõ lực yếu mạnh thì vẫn 5 ăn - 5 thua mà thôi.

Nghe thì triết lí sách vở. Nhưng thực tế ngoại tệ vẫn là dạng hàng hóa trao đổi của các nước. Đánh mù mờ thì chỉ là đánh bạc, nắm rõ xu hướng mạnh yếu là đã lợi thế hơn người.

Mình có hỏi thăm, anh bạn mình với 2 ngày đầu tuần này đã gom hơn 1000 pips rồi.

Thật sự để học hỏi cần hoàn thiện năng lực bản thân. Đừng chỉ biết cắm cúi vào đồ thị trên máy tính ^^
(vì người giỏi họ ít khi ngồi trên máy, đôi khi nhâm nhi ly trà hóng gió ngắm trăng để nảy ý tưởng ^^)

Mình góp chuyện chút, mình cũng chơi thể thao, chơi bóng bàn, mới tập lại sau hơn 20 năm. Sau nghiệm ra nếu 20 năm trước biết Forex, Bo thì giờ chắc ko khổ sở ăn mì tôm r. Tuy nhiên thời gian và kinh nghiệm ko là tất cả. Vay nợ đủ kiểu, chật vật, bị vợ doạ bỏ luôn nếu cứ đầu tư khoản đâu đâu,còn ko có tiền mua sữa cho con. Mình nghĩ forex, bo ko quá khó, cố gắng vẫn có lợi nhuận thôi. Có thể nói forex dễ hơn bo nhiều. Với 120 lệnh, 5%/lệnh (lý thuyết thì tầm 1 đến 3%, sàn IQ có tài liệu bảo vậy), thì bo có thể gấp 1000 lần trong tầm 2 tháng,mỗi ngày chơi thắng 3 thua 2 thì dừng, vẫn có lãi, kèm theo cũng dễ cháy đối với nhiều người, forex thì khó và chậm hơn. Mình sưu tầm cũng gần nghìn indicator, ea,tự code lập trình cũng nhiều nhưng chốt lại là ko mặc gì vẫn tốt, tốt nhất. Giờ chỉ mong tài khoản của mình đến hết năm đạt mốc 100k,để mỗi ngày lãi 1%,cuối tuần rút 5% vi vu...(mơ tý)

nếu hiểu dc thị trường ,,thì nó rất đơn giản..mình tốn mất 3 năm để hiểu nó,,,,cái may,,,là mình vào fx với trang giấy trắng tinh,,,ko thầy,,ko gì hết...thế mà lại hay,,canh nhìn chả giống ai,,,một điều hối hận,,là vì mê fx,,quá,,cuối tuần chả buồn đi chơi,,nên bị ban gái bỏ...dù quen nhau vài năm rùi,,,,:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(,,má fx làm tui bị hotgirl bỏ,,,

Mình có hỏi thăm, anh bạn mình với 2 ngày đầu tuần này đã gom hơn 1000 pips rồi.

Thật sự để học hỏi cần hoàn thiện năng lực bản thân. Đừng chỉ biết cắm cúi vào đồ thị trên máy tính ^^
(vì người giỏi họ ít khi ngồi trên máy, đôi khi nhâm nhi ly trà hóng gió ngắm trăng để nảy ý tưởng ^^)

Vâng ngắm trăng sao gia dịch tốt mà, chiêm tinh học forex đó bác

Ngó nghiêng diễn đàn 1 thời gian mình thấy các trader vẫn như thời mình thuở nào. Đấy là lí do mình viết bài này.

Nhiều người có tâm lí học hỏi từ 1 người thành công nào đó, học hỏi từ các chia sẻ của họ, mình thấy có 1 vài bác trader có kinh nghiệm chia sẻ và có đóng góp rất lợi ích cho anh em trader, nhưng có vài điều :

- Người giỏi ko có nghĩa là họ sẽ chia sẻ hết phương pháp trade cho bạn. Một người thầy giỏi sẽ tìm người phù hợp để truyền dạy, vì họ hiểu rõ đưa vũ khí vào tay dân non nớt sẽ có hại thay vì lợi.

- Người giỏi vì khả năng, kĩ năng, kinh nghiệm,... đều nổi trội hơn người khác. Nếu bạn ko nâng cao khả năng bản thân thì họ sẽ ko dạy bạn, vì biết bạn có nghe cũng ko hiểu - giống như 1 cái CPU (máy tính) core i7 với dòng máy bình dân core i3, khả năng xử lí là khác nhau - mình ko chê bai ai, mà chỉ nói "biết mình biết người mới hi vọng học hỏi tiến bộ".

- Trade forex cũng chỉ là 1 công việc kiếm tiền, 1 phần nhỏ của cuộc sống. Người giỏi họ giao dịch dài ngày, như chơi 1 trò chơi ( rất nghiêm túc nhưng ko nên đặt nặng), nghỉ ngơi, giải trí, giao lưu bạn bè.

Hãy cố gắng rèn luyện bản thân.

Như chơi cầu lông cũng rất hay, phán đoán hướng cầu, cách đánh đỡ cầu, phản xạ các bước chân. Nghe đơn giản như vậy, nhưng ko thể phủ nhận khả năng phán đoán, nhanh nhẹn của người chơi thể thao tốt hơn người thường - đấy cũng là kinh nghiệm của bản thân mình chia sẻ với anh em.

Bác đánh cầu lông sân nào thế, chuyên đánh đơn hay đôi, chuyên đánh công hay thủ ?

Ở trong forex chỉ có mạnh và yếu là 2 yếu tố quyết định để đánh.

Giả dụ cặp EURUSD.
Bạn phải xác định lực toàn thị trường của đồng EUR là mạnh, còn USD là yếu. Thì khả năng đánh cặp này rất ổn.

Như bác FutureTrade có nói là dân trader của các công ty tài chính, cách họ xài là nhìn lực từ chứng khoán, thị trường hàng hóa, khối lượng giao dịch,... để ước lượng sức mạnh 1 đồng tiền.

Các công ty forex cũng cung cấp rất nhiều công cụ đáng để tham khảo - mỗi người sẽ quan sát và ứng dụng khác nhau.

Bạn phải học cách nhìn toàn cục như Khổng Minh bày trận, như đại tướng quân quan sát trận địa.

Còn tướng cầm quân mà ko biết rõ lực yếu mạnh thì vẫn 5 ăn - 5 thua mà thôi.

Nghe thì triết lí sách vở. Nhưng thực tế ngoại tệ vẫn là dạng hàng hóa trao đổi của các nước. Đánh mù mờ thì chỉ là đánh bạc, nắm rõ xu hướng mạnh yếu là đã lợi thế hơn người.
Còn nhìn lực của nến thì pác có tài liệu nào k ạ?

nếu hiểu dc thị trường ,,thì nó rất đơn giản..mình tốn mất 3 năm để hiểu nó,,,,cái may,,,là mình vào fx với trang giấy trắng tinh,,,ko thầy,,ko gì hết...thế mà lại hay,,canh nhìn chả giống ai,,,một điều hối hận,,là vì mê fx,,quá,,cuối tuần chả buồn đi chơi,,nên bị ban gái bỏ...dù quen nhau vài năm rùi,,,,:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(,,má fx làm tui bị hotgirl bỏ,,,
3 năm mà trade được thì bác cũng khá chứ em thì cháy tài khoản rồi.

Học cách trade dài hơi, cũng chịu sóng lên xuống tí, nhưng toàn phải kiếm việc khác để làm vì ngồi đợi forex chạy theo xu hướng cũng mất thời gian. Ngày chỉ cập nhật 1-2 lần số liệu thôi.
Mê forex mấy cũng chẳng thể dán mắt vô màn hình, vì số liệu cuối ngày cập nhật có 1 lần ... cuối ngày mà thôi ^^

Bác đánh cầu lông sân nào thế, chuyên đánh đơn hay đôi, chuyên đánh công hay thủ ?
Em đánh sân đại học thủy lợi, đánh đôi bác ạ. Em chỉ đánh cùng mấy anh bạn cho vui thôi, bình bình dân ko chuyên, vì thỉnh thoảng em còn đi off hội nhóm, phượt dã ngoại nữa ^^

Mình nghĩ forex, bo ko quá khó, cố gắng vẫn có lợi nhuận thôi. Có thể nói forex dễ hơn bo nhiều. Với 120 lệnh, 5%/lệnh (lý thuyết thì tầm 1 đến 3%, sàn IQ có tài liệu bảo vậy), thì bo có thể gấp 1000 lần trong tầm 2 tháng,...
Thế thì bạn thành thần rồi !.........

Mình góp chuyện chút, mình cũng chơi thể thao, chơi bóng bàn, mới tập lại sau hơn 20 năm. Sau nghiệm ra nếu 20 năm trước biết Forex, Bo thì giờ chắc ko khổ sở ăn mì tôm r. Tuy nhiên thời gian và kinh nghiệm ko là tất cả. Vay nợ đủ kiểu, chật vật, bị vợ doạ bỏ luôn nếu cứ đầu tư khoản đâu đâu,còn ko có tiền mua sữa cho con. Mình nghĩ forex, bo ko quá khó, cố gắng vẫn có lợi nhuận thôi. Có thể nói forex dễ hơn bo nhiều. Với 120 lệnh, 5%/lệnh (lý thuyết thì tầm 1 đến 3%, sàn IQ có tài liệu bảo vậy), thì bo có thể gấp 1000 lần trong tầm 2 tháng,mỗi ngày chơi thắng 3 thua 2 thì dừng, vẫn có lãi, kèm theo cũng dễ cháy đối với nhiều người, forex thì khó và chậm hơn. Mình sưu tầm cũng gần nghìn indicator, ea,tự code lập trình cũng nhiều nhưng chốt lại là ko mặc gì vẫn tốt, tốt nhất. Giờ chỉ mong tài khoản của mình đến hết năm đạt mốc 100k,để mỗi ngày lãi 1%,cuối tuần rút 5% vi vu...(mơ tý)
Tôi thấy chú lướt qua 1000 indicartor mà chưa xài được cái gì e rằng cưỡi ngựa xem hoa còn như cái anh kia 2 ngày mà 1000 pip thì mình xin nói hên thôi

Tôi cũng giao dịch forex được 6 năm (giờ đã bỏ) công nhận forex là thị trường rất khó để thành công nó không như thị trường chứng khoán nếu vào chu kỳ tăng trưởng chỉ số chung vnindex tăng mạnh bạn mua bất kể mã nào có thanh khoản cao cùng với các yêu tố EPS và doanh thu của mã chứng khoán đó tốt thì khả năng trên 70% bạn thắng một tháng kiếm 10% không khó. Chỉ mỗi tội thị trường chứng khoán giao dịch T+3 và đòn bẩy không có mà một lệnh kéo dài từ 1 tháng đến 3 tháng do đó phải thật kiên trì mới giao dịch được không thích hợp cho ai muốn kiếm tiền nhanh.

Tôi thấy chú lướt qua 1000 indicartor mà chưa xài được cái gì e rằng cưỡi ngựa xem hoa còn như cái anh kia 2 ngày mà 1000 pip thì mình xin nói hên thôi
Giờ em chuyển sang BO. E chỉ dùng BB, Volume thôi. Chịu khó kẻ các đường ngang SR. Đã cải thiện được phần nào, kết hợp file excel quản lý vốn, ghi nhật ký hàng hàng, phân tích rủi ro cũng tạm ổn. Ngoài ra e còn thiền và áp dụng luật hấp dẫn nữa, thấy cũng ok. Nếu vài tháng nữa có thành quả em sẽ post câu chuyện của e lên, còn cháy tiếp thì xin đóng của luyện công tiếp.

Giờ em chuyển sang BO. E chỉ dùng BB, Volume thôi. Chịu khó kẻ các đường ngang SR. Đã cải thiện được phần nào, kết hợp file excel quản lý vốn, ghi nhật ký hàng hàng, phân tích rủi ro cũng tạm ổn. Ngoài ra e còn thiền và áp dụng luật hấp dẫn nữa, thấy cũng ok. Nếu vài tháng nữa có thành quả em sẽ post câu chuyện của e lên, còn cháy tiếp thì xin đóng của luyện công tiếp.
Em hóng bác ^^

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên