Chuyện một Crypto Trader trade theo các nhóm tín hiệu Telegram và cái kết

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Dưới đây là câu chuyện của một Trader đã mất gần hết số vốn bỏ ra vào thị trường crypto và trade theo các signal trên các nhóm Telegram. Mình viết lại cho các anh em có ý định tham gia các group này, mời anh em cùng xem nhé.

Xem thêm: Anh em có trade theo các group cung cấp tín hiệu trên Telegram?

Vào tháng 10/2017, tôi bắt đầu trade crypto. Đây là một trải nghiệm mới với tôi và tôi rất là phấn khích. Rất nhiều người bàn về trade crypto nhưng không ai nói với tôi chính xác là trade thế nào. Tôi hiểu rằng tôi không thể dành toàn bộ thời gian nghiên cứu thị trường này nên tôi tìm một cách nhanh hơn, gọn hơn. Và cuối cùng tôi đã tìm được một cách.

Cách này giúp tôi trade dễ hơn, và cũng nhanh mất tiền hơn

Một người bạn của tôi nói với tôi rằng anh ta rất thành công trong trade crypto nhờ các nhóm tín hiệu trên Telegram. Tôi không chắc lắm là nó cũng sẽ thành công với tôi, nhưng tôi quyết định thử. Tôi tìm các nhóm crypto trên Telegram hàng đầu và tìm ra được 5 nhóm giữa một biển nhóm crypto Telegram nhờ vào 1 bài blog.

Cực kỳ nôn nóng đạt được lợi suất hấp dẫn mà các nhóm này đã hứa, tôi đã trả phí cho 2 tài khoản thành viên của 2 kênh, PALM BEACH VIPCryptoland Elite Theo chỉ dẫn của các kênh này, tôi phân bổ vốn của mình vào các coin, theo các signal một cách cực kỳ tôn thờ. PALM BEACH VIP đưa cho tôi 5 signal hàng ngày, phần lớn là ngắn và trung hạn. Sau này tôi mới phát hiện ra tôi đã đầu tư vào rất nhiều shitcoin và dự án lừa đảo. Và tôi cũng phát hiện là rất nhiều coin đã đạt target 1 hay 2 ngay lúc tụi admin đăng signal. Còn Cryptoland Elite thì cho tôi 3-4 signal trung hạn mỗi 3 ngày.

Trong một thời gian ngắn, một vài coin tôi đã mua đạt target trong khi số còn lại đi sideway. Tới giữa tháng 1 thì tôi mới tá hoả khi phát hiện ra tất cả các coin đã dính stop loss. Tuy nhiên tôi vẫn tiếp tục mua coin theo các signal từ các nhóm này. Cuối cùng tất cả các kèo đều dính stop loss chỉ vài ngày sau khi mua.

Sự thật cay đắng

Tôi sẽ kể cho các bạn trải nghiệm cay đắng của tôi. Như tôi đã nói bên trên, tất cả các kèo đều dính stop loss chỉ 2-3 ngày sau khi tôi mua. Stop loss có nghĩa là 20% giá trị các bạn ạ. Tôi đã nhận ra rằng có gì đó không đúng, BAT, GNO, ADA, XEM, tất cả đều giảm giá rất mạnh. Cuối cùng, tôi mất chừng 3/4 tính theo đô, và mất 50% tính theo Bitcoin.

Ngay lúc tôi thua lỗ nặng nề nhất, tụi admin vẫn tiếp tục đăng các kết quả cực kỳ hấp dẫn mà signal của họ mang lại. Tôi nhận ra rằng họ chẳng bao giờ đăng các kèo bị fail. Các kèo thành công của họ chỉ chiếm chừng 10-15%, còn lại đều thua lỗ, mà bọn admin chẳng bao giờ hé răng nói với thành viên của họ (đương nhiên rồi ngu gì nói). Bất kỳ lúc nào có thành viên nào không hài lòng hay muốn bóc phốt, họ sẽ bị ban và xoá khỏi channel. Do đó tụi admin lúc nào cũng thảnh thơi không lo bị bóc phốt và tiếp tục thu hút thêm thành viên khác. Những người thua lỗ vì theo các signal này không thể nào cảnh báo những người khác khỏi bọn admin lừa đảo này và không có cách này report bọn này vì channel của họ chẳng hề có website. Nhiều người cũng đã đăng các bài viết bóc phốt trên các diễn đàn khác nhau như Reddit và Bitcointalk nhưng những nhà đầu tư mới sẽ khó tiếp cận được, và cứ thế những chú cừu non đều sa bẫy.

Một điều tôi nhận ra nữa là các kênh này đều đăng rất nhiều thông tin marketing chéo, tức là tụi admin sẽ đăng thông tin về các channel khác trên channel của mình và dụ user sang các kênh đó, thực sự thì tất cả đều là kênh của một người. Cứ thế bọn admin tiếp tục thu tiền từ những user đóng phí thành viên.

Tôi đã mất tiền từ đầu tư crypto, điều này đã rất là mệt mỏi đối với tôi. Tuy nhiên, tôi còn ghét hơn việc người ta cứ ngây dại đưa tiền cho những tên lừa đảo mà tôi không thể làm gì để cảnh báo họ. Rất nhiều user đã trả tiền phí thành viên hàng tháng hoặc đóng phí một lần. Các channel này có chừng 500 user, và mỗi user phải trả chừng 0.03 BTC hàng tháng hoặc 0.05 BTC đóng một lần.

Tôi viết bài này cho những người mới bắt đầu trade crypto và tôi khuyên các bạn nên nghiên cứu về thị trường này trước khi trade, hãy học phân tích kỹ thuật hay bất kỳ loại phân tích nào khác, và đừng trade theo các signal trên Telegram, trừ phi bạn biết được các channel nào thực sự muốn tốt cho user và kinh doanh trung thực. Và đương nhiên những channel như thế cực kỳ hiếm, điển hình như channel của TraderViet với anh admin vui tính.

Xem thêm:

>> Review Coinigy: Trade trên nhiều sàn từ một chỗ, chart đẹp từ TradingView

Nguồn: altcointoday

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
muốn kèo thì lên tradingview thiếu gì nhỉ, có khi bọn nó lấy kèo cũng từ đó mà ra, sống chết mặc bay tiền thầy bỏ túi. chưa kể chính bọn nó đã gom hàng rồi bơm cho mình mua, lúc đó nó bán ra là a e đu đỉnh ( với shitcoin)
muốn tồn tại lâu dài chỉ có một cách tự học tự nghiên cứu tự ra kèo thôi. theo bác Duong Huy cũng ok nhưng một ngày đẹp zời bác ấy theo e Tring sang Mỹ sang phi thì biết bám vào ai.

Tôi viết bài này cho những người mới bắt đầu trade crypto và tôi khuyên các bạn nên nghiên cứu về thị trường này trước khi trade, hãy học phân tích kỹ thuật hay bất kỳ loại phân tích nào khác, và đừng trade theo các signal trên Telegram, trừ phi bạn biết được các channel nào thực sự muốn tốt cho user và kinh doanh trung thực. Và đương nhiên những channel như thế cực kỳ hiếm, điển hình như channel của TraderViet với anh admin vui tính.

Hãy lấy bằng lái xe trước khi học TA, vì nếu fail bạn còn có GRAB và admin @DuongHuy sẽ share thêm kèo đi khách :D

Hãy lấy bằng lái xe trước khi học TA, vì nếu fail bạn còn có GRAB và admin @DuongHuy sẽ share thêm kèo đi khách :D
xin kèo grab ad cho ngay
Đội Grab TraderViet thường trực bến xe miền đông SG luôn mở rộng cửa với anh em diễn đàn. Chúng tôi không hứa biến bạn thành Trader nhưng có thể giúp bạn chạy grab tốt hơn nhiều

Đội Grab TraderViet thường trực bến xe miền đông SG luôn mở rộng cửa với anh em diễn đàn. Chúng tôi không hứa biến bạn thành Trader nhưng có thể giúp bạn chạy grab tốt hơn nhiều
Nghe đồn nếu Grab ở Bến Xe Miền Đông chắc phải gấu dữ lắm, vì đa phần bị các bác xe ôm truyền thống cho ăn đòn. Hẳn là bác @Duong Huy không phải tay vừa rồi!?:D

Nghe đồn nếu Grab ở Bến Xe Miền Đông chắc phải gấu dữ lắm, vì đa phần bị các bác xe ôm truyền thống cho ăn đòn. Hẳn là bác @Duong Huy không phải tay vừa rồi!?:D
Lúc mới ra, mấy anh xe ôm truyền thống cũng chặn lại hỏi. Nghe câu trả lời của tôi, mấy ổng nói "Forex với Crypto mà nó còn dám trade, bọn mình không có cửa với nó đâu" Từ đó tôi luôn được ưu tiên đón khách. Chả hiểu sao

Lúc mới ra, mấy anh xe ôm truyền thống cũng chặn lại hỏi. Nghe câu trả lời của tôi, mấy ổng nói "Forex với Crypto mà nó còn dám trade, bọn mình không có cửa với nó đâu" Từ đó tôi luôn được ưu tiên đón khách. Chả hiểu sao
Chắc mấy bác xe ôm kia thấy mấy ổng cày gần chết để kiếm tiền lẻ, còn mấy ông trade đốt tiền từng xấp quá dữ:cool:, nên ngán luôn ấy mà:D

pó tay nhân vật trong bài, thời tháng 10/2017, tiền trong thế giới crypto RẤT - DỄ - KIẾM và bây giờ cũng thế (nhưng khó hơn tí và cần nhiều kiến thức hơn, mình luôn nói KO với TA trong crypto). Quay trở lại thời ấy, cứ mua ico là thắng, có con x25 max, tệ lắm x6 x7, đấy là ico truyền thống. Có hiểu biết về tài chính thì vào lending, đơn giản REC x80, HXT x30, hoặc ko cần ico cứ mua BCC xong để đó - ko lend thì ăn cũng ngập mồm - nhưng lending đầu tư phải có tư duy tài chính vững chắc, phải hiểu dòng tiền nó đi thế nào, nó ăn dc gì - tại sao nó trả lãi 25 40 45% tháng cho mình trong thời gian dài - đến bây giờ BCC đã đóng nhưng chưa chắc ai cũng hiểu dc. Còn bây giờ thì ico vẫn ngon nhưng phải đánh giá lượng hóa được các yếu tố, ko phải chơi những kèo hype, để đánh giá lượng hóa dc ico thì ngoài kiến thức về idea, blockchain ra còn hiểu rõ kỹ thuật (mình dân CFA lv 3 cũng phải tự học kỹ thuật từ số 0 ), ko thôi dev nó vẽ vời 500k Txs mình cũng tin thì chết, hoặc nó bảo token trong ví nó khóa 2 năm mà mình ko biết check xem "khóa thật ko" thì cũng chết, như kèo thằng Justin Sun đã quá rõ. Tất nhiên mọi thứ ko phải rõ ràng 100%, nhưng bức tranh sẽ rõ ràng hơn để mình lọc, trừ khi là market marker, ko thôi đừng đòi rõ 100%, thế đã bán nhà all in rồi.
Mình vẫn đi theo trường phái đầu tư giá trị, vẫn giữ crypto theo mình đánh giá là tốt và vẫn mua ico, ko hề giữ BTC, vừa rồi có 1 ico lên sàn giá max là x18 so với giá mua quy ra usd, nhưng x12 mình bán mất tiêu nhưng vẫn vui. Có 1 con ý tưởng thiết thực đang mở bán, mình cũng dự định vào 1 lượng lớn eth, vì mình lượng hóa mọi thứ nó vẽ cũng như rủi ro. Coin cũng như forex hay poker thôi, đều là zero sum game, ko trang bị kiến thức, đặt túi tiền vào tay người khác, tốn tiền theo kèo của người ta rồi lại cháy, ko chừng chính tụi cho kèo cũng lùa gà mình.
Trong coin có cả trăm ngã đường kiếm tiền, tội gì phải đi xài TA vào đây, tội gì phải vào Bitmex, rồi đang đi toalet hay đang trong hotel với con bồ mà cá mập nó mua/bán 1 vol lớn rồi hit SL, chi cho khổ vậy mấy bạn??? Đến 1 lúc nào đó các bạn hết sạch vốn cũng phải suy nghĩ lời mình nói thôi !
Mình follow 1 đống thằng dạy trade coin trên fb (ko tiện kể tên) nhất là thằng dạy phí 0.2 btc - nói thế chắc nhiều người biết nó rồi, nhiều học viên của nó vô than trời cháy tè le, vì ko có "tư duy đầu tư" mà đã vội đi học kỹ thuật đầu tư, đơn giản thôi !
P/s: ah mình cũng từng là dân forex lâu năm nhưng bỏ luôn rồi vì cuộc chơi ko nằm trong tay mình, giờ chỉ tập trung bds, stock vn và crypto thôi, đừng ông nào chê stock vn ko minh bạch nhé, do mấy ông chỉ biết bề nổi hoặc mua mấy mã tào lao thôi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,359 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên