Chuyên mục Hỏi xoáy, Đáp xoay: Bạn cần phải làm gì khi bắt đầu giao dịch forex với con số 0?

Chuyên mục Hỏi xoáy, Đáp xoay: Bạn cần phải làm gì khi bắt đầu giao dịch forex với con số 0?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,268
32,410
Chao xìn cả nhà, hôm nay mình sẽ gửi đến các bạn một màn đối đáp giữa một bạn sinh viên sắp tốt nghiệp ngành Kinh doanh và Tâm lý học có nhu cầu học hỏi kinh nghiệm từ các forex trader trên reddit và một anh trader đã giao dịch được 3 năm với những lời khuyên từ bản thân của ảnh. Cùng theo dõi và hãy cho mình biết suy nghĩ của các bạn về cuộc trò chuyện này ở dưới phần bình luận nhé!

Chia sẻ của một sinh viên sắp tốt nghiệp và có nhu cầu tìm hiểu về forex

Ban đầu tôi đọc một vài bài viết ở đâu đó và chúng đã khiến tôi bắt đầu quan tâm đến giao dịch forex. Hiện tôi đang tìm hiểu về forex tại trang web babypips. Sau khi hoàn thành, tôi muốn thực hành giao dịch trên tài khoản demo cho đến khi phát triển đủ sự nhạy bén để giao dịch thật. Tôi cảm thấy điều này với tôi sẽ là một trải nghiệm thú vị và biết đâu có thể giúp tôi có một nguồn thu nhập kha khá.

Tôi đã cam kết với bản thân như thế và càng học tôi càng thấy hứng thú. Nhưng có một điều khiến tôi cảm thấy lo lắng, đó là mặc dù tôi nghĩ mình đủ thông minh để làm tốt những gì mình thích, tôi cũng rất kỷ cương, kiên nhẫn, biết phân tích và sáng tạo, nhưng liệu tôi có thể phát triển bản thân từ những tiềm năng kia không?

Nếu kiến thức và kinh nghiệm là đủ để làm nên thành công thì tôi muốn lắng nghe suy nghĩ của các bạn từ khi mới chập chững bước vào forex cho đến thời điểm hiện tại. Tại sao bạn lại bắt đầu cuộc tình với forex? Liệu forex là thành công hay thất bại của riêng bạn? Những nguyên tắc nào cần được phát triển và bạn sẽ đưa ra những lời khuyên nào cho bản thân bạn trong quá khứ?

Ban-can-phai-lam-gi-khi-bat-dau-giao-dich-forex-voi-con-so-0-TraderViet1.jpg

Tôi sắp tốt nghiệp ngành Kinh doanh (Tài chính và Quản trị) và ngành Tâm lý học. Sau này tôi muốn trở thành một nhà tâm lý học và sẽ khởi nghiệp liên quan đến lĩnh vực đời sống tinh thần. Tôi cảm thấy giao dịch forex sẽ giúp tôi hiểu hơn về sự độc lập tài chính, hoặc là nhiều thứ khác, nên tôi rất muốn xem xem mình sẽ khám phá được những gì. Kinh nghiệm của bạn là gì? Tôi muốn được nghe câu chuyện của các bạn!

Chia sẻ kinh nghiệm và lời khuyên của một trader dành cho bạn sinh viên

Tôi đã giao dịch được hơn 3 năm và những gì tôi có thể nói với bạn là hãy hoài nghi về mọi thứ bạn học được ngay cả trên babypips. Mặc dù đó là một trang web tốt để tìm hiểu những điều cơ bản về giao dịch, nhưng nó sẽ không giúp bạn có lợi nhuận ngay sau đó.

Theo thời gian, tôi đã học được rằng giao dịch trong ngày không thực sự là điều mà cá nhân tôi nên làm, trừ khi muốn nâng cao tỷ lệ thất bại. Hãy tìm hiểu về các khái niệm chính như nến và các khu vực tâm lý như khu vực mua/ bán (cung và cầu) và các nguyên tắc cơ bản. Kể từ khi tôi bắt đầu theo đuổi phân tích cơ bản một cách nghiêm túc, hướng tiếp cận của tôi đã chuyển từ cố gắng giao dịch trong ngày và giao dịch lướt sóng sang tìm kiếm các giao dịch có xác suất thắng cao hơn trong dài hạn. Bằng cách này, tôi không phải nhìn chằm chằm vào các biểu đồ cả ngày với kết quả không chắc chắn và tự làm bản thân căng thẳng. Tôi cảm thấy tự tin hơn nhiều khi mình biết vận dụng các nguyên tắc cơ bản. Ngoài ra còn có các công cụ như báo cáo COT (Commitment of Traders - biểu đồ do CFTC cung cấp) và công cụ đo sức mạnh tiền tệ có thể bổ trợ cho quá trình phân tích của bạn.

Ban-can-phai-lam-gi-khi-bat-dau-giao-dich-forex-voi-con-so-0-TraderViet2.jpg

Đừng vội vàng, việc học hỏi cần phải có thời gian để hiểu đầy đủ toàn bộ quy trình. Giao dịch demo là một khởi đầu khá ổn, đặc biệt là khi bạn không biết mình đang thực sự làm gì. Nhưng một khi bạn cảm thấy mình đã đủ khả năng để tham gia vào giao dịch thực thì sẽ không có quá nhiều sự khác biệt giữa tài khoản demo và live vì với hầu hết các broker, spread và commission thường không chênh lệch quá nhiều. Nhưng cái khác biệt duy nhất đó là tâm lý sợ sệt khi giao dịch bằng tiền thật. Nếu bạn bám chặt vào kế hoạch và chiến lược giao dịch, bạn sẽ đỡ cảm thấy sợ hãi hơn.

Đừng để bị cuốn vào những quảng cáo forex bóng bẩy vì rất có khả năng đó là lừa đảo. Hãy cảnh giác với các công ty cung cấp các khóa học giao dịch vì tất cả những gì họ làm là "đóng gói" lại những thông tin miễn phí và bán nó với giá cao cắt cổ.

Trở thành người có cái nhìn đối lập cũng khá hiệu quả đối với tôi. Khi thấy mọi người đang cùng có một quan điểm, tôi thường có xu hướng tìm kiếm cách làm thế nào để có một cái nhìn ngược lại. Điều này là bởi tôi đã chứng kiến một phần lớn (tôi tin rằng là 90%) các trader nhỏ lẻ thất bại, cho nên nếu làm ngược lại số đông thì sẽ như thế nào? Bạn hiểu ý tôi chứ?

Nguồn: reddit.com

Đừng quên like, share và comment để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 239 Xem / 24 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 438 Xem / 12 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 328 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,423 Xem / 53 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên