Chuyện Tình Yêu Và Thị Trường Tài Chính

Khắc Tâm

Active Member
391
389
Hôm nay xin mượn phép diễn đàn kể lại chuyện tình yêu của tôi cùng với cơ duyên đến với thị trường tài chính này.

Sáng này Sài Gòn gió lạnh về cảm giác nhớ lại ngày còn một sinh viên nghèo tỉnh lẻ miền trung ra Hà Nội học gợi lại cảm giác man mác trong tâm hồn của một thời sinh viên ngồi quán trà cùng người yêu một thời sinh viên bên ly trà nóng thấy ấm áp làm sao.

Câu chuyện tình của tôi là bạn gái cùng quê miền trung nghèo Hà Tĩnh ra Hà Nội học đại học,những mùa đông về hai đứa thường có những ngày bên nhau dạo bước Hồ Tây,Hoàn kiếm và hôm đó,ngày chủ nhật hai đứa đạp xe đạp quanh Hồ Tây em của một thời có cuốn sách của roberth kyosaky cuốn sách đó chắc anh em biết là gì rồi,vốn là sinh viên kỹ thuật khô cứng nên tôi không ham hố mấy cuốn sách này lắm nhưng em bảo cứ đọc đi có nhiều điều hay lắm,sau này mình có con dạy con về tài chính làm chủ tiền bạc.

Được em khuyến khích vì có động lực mình cũng đọc và thấy rất có lý nên mua luôn mấy tập sau cha giàu cha nghèo về đọc,sau khoảng 5-6 tháng gì đó đọc xong 14 tập mình nghĩ sinh viên nghèo không biết lập nghiệp từ đâu và léo lên trong đầu sau này mình sẽ đầu tư chứng khoán.

Trong những năm sinh viên sau đó nói là di học chứ thực lười học ghê ghớm và mơ ước một thời học sinh vào giảng đường đại học đã không còn hứng thú nữa mình bắt đầu tìm các cuốn sách về chứng khoán đọc và quyết định đi theo con đường khởi nghiệp từ chứng khoán và trong mơ ước đầy màu hồng đó thì khi ra trường đi làm được 2 năm mình bắt đầu mở một tài khoản bên VNDRECT mình rất tự tin nhưng hõi ôi cuộc đời không có màu hồng như ta thường nghĩ,mình liên tục phải chịu áp lực trong từng ngày đang làm việc vì tài khoản không lời còn lỗ nhưng trong thâm tâm luôn tự tin mình sẽ chiến thắng và lại lao vào học những lúc đó tham gia vào các forum người ta nói chuyện đầu tư thì tất sẽ có lười và mình quyết định theo nó bắt đàu tìm các cuốn sách về warren đọc cùng với đó là học cách phân tích một bản báo cáo tài chính để tìm ra công ty tốt và sau hai năm đầu tư đúng hơn thì đầu cơ thua lỗ lần này mình hên mua được mã cổ phiếu TCM khi *** đinh TPP vừa ký sơ bộ xong thì mã này chạy được hơn 100% lúc mình mua năm 2014 dữ được 1.5 năm mình cảm thấy vô cùng hạnh phúc lúc đó người yêu đang làm một công ty nhà nước tại quê nhà mà mình vào Sài Gòn này lâu rồi chưa làm được gì cả nên ăn được phát đó mình bảo em tết về mình cưới,nhưng một lần nữa sự đời không như mơ mình lại bắt đầu thua lỗ từ đó sau khi mua các mã cổ phiếu mini mình chán nản bảo tết mình hoãn lại được không em thế là em cương quyết tết không về mình chia tay,lúc đầu mình cũng nói đùa chia tay thì chia tay vì lúc yêu nhau con người ta hay giận hờn vu vơ mình nghĩ đó là chuyện hờn dỗi mà thôi không ngờ em làm tới thật thế là mình chia tay từ đó .

CÒn chuyện về sau hôm nay nhìn lại mình không biết hên hay may mắn nữa mình có chút lợi nhuận nhưng nghĩ thị trường VN chạy quá chậm và tuổi tác cũng không còn trẻ cho những ước mơ mà chưa thực hiện được nên mình quyết định dấn thân vào forex và đến với diễn đàn này hơn một năm trước,ngày đầu mở tk đánh real ngay,ngày đầu tiên làm cái tk 100$ thì nhân đôi sau 1 tiếng nhưng cuộc đời không như mơ bắt đầu ngày hôm sau mình cháy 200$ cuộc đời không màu hồn như ta thường nghĩ mà phải không anh em.

Mình bắt đầu nạp vào 200$ tiếp theo vận dụng những phân tích kỹ thuật từ chứng khoán để phân tích câu chuyện sau đó cho đến khoảng 6 tháng 6 lúc ăn được lúc thua nhưng nói chung là cháy khoảng 2000$ và mình bắt đầu tìm hiểu về mình từ đó cho đến hôm nay mình có chút lợi nhuận đủ cafe thì em đã lấy chồng và có 2 con.Lúc nhắn tin nói chuyện qua FB anh nhớ em lắm và em cũng bảo em cũng nhớ anh.Ôi cuộc đời thật trái ngang.

Hôm nay mình ngoài đầu cơ thì cũng đã nghỉ hẳn đi làm cho doan nghiệp và có một công việc kinh doanh nhỏ là chính nhưng giây phút bên thị trường này cho ta đời thêm thi vị.

Dù sao thị trường tài chính này cũng là điểm đầu của cuộc đời không biết đến khi nào trader toàn thời gian như bác Huy đây.Thôi cuối tuần chúc anh em vui vẻ và hạnh phúc bên gia đình,nhưng bạn chưa có vợ như mình hãy chăm sóc người yêu với nhé đừng vì nó mà đánh mất những giây phút quý báu bên người thân yêu của mình.À anh em nào đi qua có em gái chưa lấy chồng gả cho mình nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Giá mà hồi đó a ko đọc cuốn đó thì giờ anh chị bên nhau rồi nhỉ :D
Cũng không biết tương lai được bạn chỉ thể nói 2 từ Duyên Số nhưng mình vẫn không thấy có gì phải ăn năn cả,với fthị trường tài chính đến hôm nay cho mình nhận biết nhận ra mình là ai giữa cuộc đời này và mình thấy tự tin về mình về thị trường tài chính này đã mang cho mình nhiều cơ hội cũng như những điều ngọt ngào như nụ hôn kiểu pháp mang lại.

Dù sao thị trường tài chính này cũng là điểm đầu của cuộc đời không biết đến khi nào Trader toàn thời gian như bác Huy đây
Bác cứ tiết kiệm đủ 200u mở tài khoản và 100 thùng mỳ gói để ăn dần thì tha hồ làm trader toàn thời gian như tôi. Nhớ tiết kiệm thêm tiền trả tiền điện nữa

Một năm rồi mà chưa làm nên trò chống gì hả bác.có ai mới biết tới fx mà co thu nhập rồi ko ạ

Đọc bài viết của bác tôi cũng thấy giống tôi 6 năm về trước quá. Chúc bác sớm tìm được 1 nửa còn lại.

đọc bài và cmt của các anh mới thấy em thật là may mắn khi biết đến forex từ tuổi 18 qua một người thầy dạy đại học, giờ thì em trade được 1 năm rồi và cũng cháy vài tài khoản còn thầy thì em không biết có bán được nhiều fintech không nữa.

đọc bài và cmt của các anh mới thấy em thật là may mắn khi biết đến forex từ tuổi 18 qua một người thầy dạy đại học, giờ thì em trade được 1 năm rồi và cũng cháy vài tài khoản còn thầy thì em không biết có bán được nhiều fintech không nữa.
Thầy tốt - chú có thầy đồ :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 321 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 26 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 42 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,666 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,299 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên