Có ai chưa bao giờ sốc vì cháy tài khoản?

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,387
29,036
Mới cách đây một tuần thôi, mình nhận được cuộc gọi của anh bạn nói rằng" Anh sốc quá Thúy à, anh vừa cháy xxx k chỉ trong vòng chưa đến 1 tuần". Hỏi ra mới biết là anh bạn này trade lướt sóng, có lời thì chốt, còn lỗ thì gồng. Anh em trên diễn đàn có thể tưởng tượng ra viễn cảnh tài khoản nó bí bách cỡ nào rồi đúng không ạ? Đây là chuyện như cơm bữa khi giao dịch trên thị trường tài chính nên mình cũng khá bình tĩnh mà chia sẻ với anh ấy những điều từ tận đáy lòng. Kết thúc câu chuyện mà hình như anh bạn của mình vẫn chưa tin được vào cái kết đắng và chỉ nói một câu cuối: "kinh khủng quá!".

Nếu ai đó nói rằng "tui chưa bao giờ giờ sốc vì cháy tài khoản" thì khẳng định đó là nói dối. Còn nếu bạn sốc vì cháy tài khoản, thì đây lại là điều khá là bình thường. Tự dưng một khoản tiền đang yên đang lành lại không cánh mà bay chỉ vì vài ba cú click chuột. Hỏi có điên không chứ? Nhưng sự thật thì vẫn là sự thật đúng không anh em. Dù chuẩn bị tâm lý sẵn, hay bất ngờ rơi vào tình cảnh này thì ít nhiều đều bị sốc cả. Tuy nhiên việc chúng ta bước qua giai đoạn này như thế nào, làm sao để không bị sốc hoài sốc mãi mới là câu hỏi đáng lưu tâm hơn.

Có nhiều người coi việc cháy tài khoản như một chiến tích, có nhiều người lại xem đó là điều đáng buồn, có người lại cho rằng việc cháy tài khoản là việc không tránh khỏi và hiện tại mình thấy rằng có khá nhiều trader lại có suy nghĩ này, nếu không may cháy tài khoản, thì họ lại xem đó như là "bài học"

Cách tiếp cận vào thị trường hầu như sẽ quyết định kì vọng của bạn. Nếu nhiều người tâng bốc kênh đầu tư thì bạn sẽ kỳ vọng. Nhiều người chê thì bạn sẽ nhanh nản. Cả chê lẫn khen thì bạn sẽ hoang mang nghi ngờ. Vậy thì cái nào mới đúng? Thật ra tất cả đều đúng. Việc còn lại là dựa vào sự sáng suốt của mỗi người để đưa ra đánh giá.

Hầu hết những ai cháy tài khoản, dù đã có tâm lý hay không đều ít nhiều bị sốc, chí ít là cảm giác "điên tiết", tăng xông máu", "lộn ruột" là sẽ có. Và đa số đều là do chưa hiểu về thị trường mà họ đang giao dịch mà ra. Lý do vì sao cháy tài khoản thì có lẽ nhiều anh em trên diễn đàn đều biết hết rồi. Tuy nhiên có một điểm mình chỉ muốn nói lại một chút xíu đó là giao dịch với tâm lý chắc thắng là một, không chấp nhận thua lỗ là hai. Hai điều này là nguyên do dễ gây ra cháy tài khoản nhất.

Vậy nên, quản lý vốn và tâm lý mới thật sự giúp bạn trụ vững được ở thị trường tài chính khắc nghiệt này dù là chứng khoán Mỹ hay là Forex. Và chìa khóa để làm được 2 điều này chính là "Kiên Nhẫn". Nếu bạn đã biết 2 điều này là quan trọng chính yếu rồi, vậy thì vội vã kiếm lợi nhuận làm gì khi những điều này còn chưa nắm chắc. Nếu đã chưa nắm chắc, thì cháy tài khoản là điều dễ hiểu.

Do đó, cả bản thân mình hay các bạn nhất là người mới hãy cố gắng bước đi từng giai đoạn. Dẫu biết nếu mình trade giỏi thì sẽ kiếm được tiền đấy. Nhưng tuyệt đối đừng nóng vội. Chấp nhận đi từng bước, hiểu rõ điều gì là quan trọng nhất, học cách bảo vệ tài khoản của mình. Làm tốt những điều này thì lợi nhuận sẽ tự tìm đến bạn, không cần bạn điên cuồng đi tìm nữa.

Bài viết này dựa trên quan điểm cá nhân của mình nhé. Các sư huynh sư tỉ bình luận thoải mái, gạch đá em nhận hết miễn là vẫn đọc bài em viết hằng ngày là em vui rồi. Cảm ơn cả nhà. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Theo kinh và nghiệm của mình. Cháy tk chủ yếu đến từ 2 yếu tố: 1 là khối lượng ko phù hợp, trên diễn đàn thấy rất nhiều bạn tk 3-400u fang toàn 0,5 lot, giá ngược vài chục pip là chết ko kịp ngáp. 2 là khi đã đúng thì chốt non,khi đã sai thì gồng kết họp bồi lệnh lên làm tk càng nhanh chết hơn. Bg mình vẫn gà nhưng để cháytk thì chắc là quá thể khó.

3 nguyên nhân chính của cháy tk là, đánh to trên tk nhỏ, nhồi lệnh và giao dịch quá nhiều.
Tránh 3 nguyên nhân trên thì đảm bảo có cháy tk cũng rất khó.

Mình đang bị vấn đề là giao dịch quá nhiều, luyện mãi nhưng vẫn thế, các bác cho mình xin lời khuyên và kinh nghiệm của các bác
Thua nhiều thì tự khôn ra thôi, giao dịch nhiều sẽ có những lệnh không chất lượng. vào lệnh khi không có tín hiệu rõ ràng. Không quản lý được hết lệnh.
Nếu thích vào nhiều lệnh thì đánh kết hợp demo cũng là giải pháp tốt.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 822 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,134 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 297 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,911 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,458 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên