Có nên nghỉ trading một thời gian sau một chuỗi lệnh thua dài?

Jasmine Tran

Editor
Trial mod
839
4,978
Đa phần các trader trong khi trade đều sẽ trải qua một khoảng thời gian thua lỗ. Đó là khi hệ thống giao dịch của bạn không phù hợp, tâm lí giao dịch thiếu kỉ luật, quên đặt stoploss hay cố gồng lệnh để gỡ những khoản lỗ trước đó. Điều này dẫn đến một chuỗi lệnh thua liên tục khiến bạn hoang mang không biết phải làm như thế nào. Trader sẽ có nhiều cách phản ứng đối với tình trạng này. Có người buồn rầu mệt mỏi, có người kêu gọi cầu cứu, có người quyết định không trade nữa. Và một trong những câu hỏi mình thường xuyên nghe thấy nhất đó là "Có nên nghỉ trading một thời gian để lấy lại cân bằng rồi trade lại để không thua lỗ nữa?".

Theo quan điểm cá nhân của mình, việc bạn nghỉ trade một thời gian hay nghỉ luôn còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Nếu hết sạch tiền thì có lẽ bạn nên nghỉ vì nguyên tắc hàng đầu vẫn là "đừng đem đi trade số tiền mà bạn không thể mất". Hoặc khi bạn cảm thấy mình chưa trang bị đủ các kiến thức và xây dựng cho mình một hệ thống trading hoàn thiện thì bạn có thể dành ra một thời gian để tìm hiểu thêm về nó. Nhưng nếu bạn muốn nghỉ trade một thời gian dài vì có quá nhiều lệnh thua lỗ, bạn bị ám ảnh với cảm giác thua cuộc thì mình nghĩ điều này có thể là không cần thiết. Lí do cho lập luận này mình sẽ đưa ra như sau:
  • Việc dừng trading không giúp bạn tìm ra lỗi sai trong các giao dịch trước đó hay khắc phục các nhược điểm của hệ thống giao dịch khiến bạn thua lỗ. Khi bạn quay lại trading, mọi thứ vẫn là như cũ.

• Trading là một công việc đòi hỏi bạn phải liên tục cập nhật xu hướng, tin tức, thị trường. Bạn bỏ lỡ mọi thứ trong một khoảng thời gian tức là bạn đã mất đi kha khá thông tin hữu ích cho các giao dịch của bạn trong tương lai rồi.

• Vượt qua tâm lí thua lỗ mới là đích đến của các trader. Trốn chạy khỏi nó chỉ cho thấy tâm lí giao dịch của bạn không đủ vững vàng và điềm tĩnh. Trong trading, chúng ta vẫn luôn nhắc về một cái đầu lạnh vào tỉnh táo.
có nên tiếp tục giao dịch sau chuỗi lệnh thua dài - traderviet.JPG

Khi thua lỗ, bạn có rất nhiều sự lựa chọn để giúp bản thân rút nghiệm và tránh thua lỗ cho lần sau. Sai chỗ nào thì sửa chỗ đó. Nếu chưa sửa được, bạn có thể quay về giao dịch demo để chỉnh sửa các lỗi lầm của mình mà vẫn luyện tập được tâm lí giao dịch lẫn điều chỉnh hệ thống sao cho hiệu quả.

Việc trading cũng giống như thị trường mỗi ngày lên xuống liên tục. Thị trường có lúc rơi rớt cũng có lúc tăng mạnh, quan trọng là chất xúc tác nào đã khiến nó lên hoặc xuống, và trader chúng ta có nhận biết được điều đó hay không. Hiểu được các quyết định vào lệnh của mình thì bạn sẽ không phải thấy thất vọng khi thua lỗ, vì bạn sẽ biết được đó là các lệnh lỗ có nguyên nhân. Do đó, khi gặp phải một chuỗi lệnh lỗ dài, trader đừng vội bỏ cuộc nhé.

Xem thêm:

>>Đừng lúc nào cũng đổ lỗi cho broker của bạn

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
nói chung em nó là gái còn máu vậy thì con trai sợ gì ko chơi thua càng phải chiến ác hơn vận dụng nhiều chiêu hơn gấp thếp, chẵn lẻ các thể loại...mới ra vấn đề dc chứ còn dừng lại nghỉ ngơi phân tích lại các lệnh thua các lỗi các vần đề về tâm lý là ko nên :)

Em bên BO qua đây hóng mà cũng bị cái khẩu khí này làm phấn chấn hẳn lên nè :v "Sai chỗ nào thì sửa chỗ đó" vâng rất hay

nói chung em nó là gái còn máu vậy thì con trai sợ gì ko chơi thua càng phải chiến ác hơn vận dụng nhiều chiêu hơn gấp thếp, chẵn lẻ các thể loại...mới ra vấn đề dc chứ còn dừng lại nghỉ ngơi phân tích lại các lệnh thua các lỗi các vần đề về tâm lý là ko nên :)

trader nữ giờ cũng nhiều lắm anh ạ, nhiều khi em thấy nữ trade còn giữ được cái đầu lạnh hơn nam nữa :))

Về phân tích cơ bản e Liên là nữ số 1. Có 1 PP e Liên chia sẻ về FX đc đánh giá cao, có chất lượng, phiên bản english. Tiếc rằng qua theo dõi chưa thấy puplic trên diễn đàn này, chỉ thấy mấy bài thường kỳ hàng tuần thôi, có thể m chưa khái quát đc đầy đủ.

Nói thêm chút mấy e bên gg, ở sg, cũng hay, xinh, phân tích giỏi, đi cf toàn show zalo, tài khoản của khách có lợi nhuận, có trách nhiệm. Ko thấy show thua thảm hại. Nói thật nếu sàn khớp lệnh ok, ngon, xinh, sòng phẳng thì chiến.

Về phân tích cơ bản e Liên là nữ số 1. Có 1 PP e Liên chia sẻ về FX đc đánh giá cao, có chất lượng, phiên bản english. Tiếc rằng qua theo dõi chưa thấy puplic trên diễn đàn này, chỉ thấy mấy bài thường kỳ hàng tuần thôi, có thể m chưa khái quát đc đầy đủ.
Mãi mới thấy còm men khen chị Liên, chả bù mấy nay chị Liên toàn bị chê làm em buồn rầu :(

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên