Có nên thảo luận với người khác về quyết định vào lệnh của bản thân ?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,943
Việc quyết định vào một lệnh BUY/ SELL đòi hỏi khá nhiều kỹ năng và nhiều yếu tố chi phối. Đối với trader, đây cũng là công đoạn khó nhất, nó giúp phân biệt một người nhà giao dịch đúng nghĩa với một nhà phân tích thị trường. Nhưng liệu những quyết định đó có cần phải nên tham khảo một số ý kiến của người khác hay chỉ độc lập quyết định một mình? Cái nào sẽ tốt hơn với trader?

Anh em mới trade cũng như anh em cũ đã từng trải qua những vấn đề này cho thêm quan điểm để mọi người học hỏi lẫn nhau nhé. Quan điểm của mỗi người là duy nhất, có giá trị riêng và nó sẽ hữu ích cho những ai cảm thấy phù hợp.

Trước hết tôi sẽ nêu một số quan điểm của mình để anh em gạch đá nhé.

VÌ SAO MỘT SỐ TRADER MUỐN THẢO LUẬN ĐIỂM VÀO LỆNH CỦA MÌNH, MỘT SỐ KHÁC LẠI KHÔNG?

Một số trader có xu hướng thảo luận những nhận định thậm chí là quyết định của mình, điều đó là phổ biến. Trên các diễn đàn, mạng xã hội chúng ta vẫn làm hàng ngày. Có rất nhiều lý do để các trader làm như vậy:

+ Thảo luận để phát hiện ra lỗi sai trong quyết định của mình. Vì sẽ có những lúc bạn vội vã BUY trong xu hướng giảm hoặc quyết định SELL trong xu hướng tăng vì thấy hệ thống báo tín hiệu. Những người thảo luận cùng bạn chắc chắn sẽ báo bạn điều này.

+ Lợi ích thứ hai mà trader đạt được khi thảo luận quyết định vào lệnh với người khác là học thêm nhiều kiến thức mới. Dĩ nhiên sẽ có nhiều ý kiến trái chiều, những mỗi ý kiến đều phản ánh kiến thức của người khác. Khi tổng hợp, chúng ta ít nhiều cũng học được 1 chút từ học, đặc biệt là kinh nghiệm.

+ Đôi khi những lời chê bai từ người giúp bạn có thêm động lực để tự hoàn thiện.

Đôi khi những sai lầm bắt nguồn từ sự chủ quan của bản thân, thảo luận với người khác sẽ giảm bớt hạn chế này
Tuy nhiên, một số khác không có thói quen show quan điểm cũng như quyết định của mình. Lý do của họ rất hợp lý mà tôi nghĩ đây cũng là mặt trái của vấn đề:

+ Chín người thì mười ý. Dĩ nhiên quyết định của bạn sẽ đi ngược với quan điểm của một vài người nào đó, và họ sẵn sàng khuyên bạn từ bỏ quyết định đó đi và đi theo quan điểm của họ.

+ Đôi khi quan điểm của người khác sẽ mâu thuẫn với bạn. Chuyện cãi vã là chuyện không đáng để quan tâm, nhưng vấn đề là bạn sẽ cảm thấy phân vân và nghi ngờ quyết định của mình. Tệ hại hơn nữa là nó làm cho niềm tin của bạn về phương pháp hiện tại cho phần mờ nhạt. Dần dà, bạn sẽ có xu hướng tìm một phương pháp khác có tính hoàn hảo hơn.

Một vấn đề khác cũng liên quan đến chủ đề này, tôi muốn chia sẻ luôn là trader mới thường có xu hướng quá chú trọng vào một lệnh thay vì điều chỉnh cho toàn bộ một chuỗi lệnh. Đơn giản, một lệnh có thể ăn, có thể thua, không bao giờ bạn có thể chắc chắn 100% là lệnh đó sẽ ăn được.

Nhưng bằng việc đặt stoploss và takeprofit hợp lý cùng với đặt khối lượn giao dịch vừa phải, thì bạn sẽ có khả năng làm cho tổng lệnh dương lớn hơn tổng lệnh âm. Đó là con đường duy nhất chiến thắng về lâu dài.

VẬY CÓ NÊN THẢO LUẬN QUYẾT ĐỊNH CỦA MÌNH VỚI MỌI NGƯỜI HAY KHÔNG?

Quay lại vấn đề vừa rồi, để trả lời cho câu hỏi này chúng ta cần đặt ra cho mình những điều kiện sau đây:

+ Bạn đã có một phương pháp nhất quán về cách vào lệnh, stoploss, takeprofit, xu hướng,... chưa?

+ Bạn có tin tuyệt đối vào phương pháp của mình chứ?

+ Khi gặp trường hợp đặt biệt, bạn sẽ nghe theo ai: lời tư vấn từ trader khác hay là chính mình?

+ Bạn có nhu cầu học hỏi thêm để bổ trợ chứ không phải thay thế phương pháp hiện tại?

Phải luôn có một phương pháp nhất quán và tin vào nó

Nếu đạt được những điều kiện này, thì việc thảo luận với những người khác là hoàn toàn có giá trị, bạn vừa sẽ học hỏi được từ họ, vừa tránh được những sai lầm do sự chủ quan của mình.

Trên đây là những quan điểm của tôi, xin mời anh em đóng góp thêm quan điểm để chúng ta cùng học hỏi nhau nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
dù là thảo luận hay là tự mình ra quyết định thì bạn cảm thấy thế nào khi bạn thua .... tự chịu trách nhiệm và rà soát lại hay kiếm 1 cái j đó để đổ thừa ????
k liên quan nhưng đang theo blade m5 ... và cảm thấy hài lòng mặc dù đang lỗ

Theo quan điểm cá nhân, tôi sẽ tham khảo nhận định từ trader có kinh nghiệm, tuy nhiên khi vào lệnh tôi tự mình quyết định, ko thảo luận với ai. Vì thường mỗi lệnh tôi vào luôn có phương án xử lý, nếu lên thì..., nếu xuống thì.... Mỗi lệnh của tôi, thua tôi cũng đã sẵn sàng tâm lý trong giới hạn cho phép, thắng cũng có phương án xử lý lời ra sao. Thảo luận sẽ dễ làm mình xử lý chậm hoặc phân tâm hơn.

Mình nghĩ trước tiên thì hãy xác định mình là loại trader nào đã.Vì khi 1 Swing thảo luận với 1 scalp hoặc day thì phân tích cả hai sẽ vô cùng khác.Theo mình thì nên thảo luận chung với những người có cùng loại với mình.

Mình nghĩ trước tiên thì hãy xác định mình là loại trader nào đã.Vì khi 1 Swing thảo luận với 1 scalp hoặc day thì phân tích cả hai sẽ vô cùng khác.Theo mình thì nên thảo luận chung với những người có cùng loại với mình.
Chính xác bác ạ. Không cùng khung thời gian, không cùng phương pháp khó nói chuyện

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,542 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 193 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 426 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,124 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên