'Có thể kiếm sống từ nghề trading được không?" Và đây là câu trả lời cho bạn

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,447
34,773
Vào khoảng giữa năm 2017 thì bạn @sonpham có mở một topic về một câu hỏi rất "nhức nhối" của các trader, đặc biệt là những trader mới và đang đi tìm con đường cho mình đó là: "Có thể kiếm cơm từ thị trường forex không?". Trong topic này đã có rất nhiều thành viên vào trả lời cho câu hỏi đó, nhưng câu trả lời ấn tượng và cụ thể nhất có lẽ là của bác @Vũ Thái Dương. Mình xin phép trích lại cho anh em tham khảo, hy vọng sẽ phần nào giải đáp được câu hỏi này của anh em, đặc biệt là những người còn hoang mang về thị trường này.

Câu trả lời của bác Dương như sau:

Cái topic này là câu hỏi: "Có thể kiếm cơm từ thị trường?"
Trả lời ngắn gọn:

How to:

1. Fight with the fear!
Đừng để nỗi sợ ngăn cản bạn kiếm tiền.

2. Say NO to Hope! Đừng hy vọng. Trong 1 cuộc chiến sinh tử, thắng làm vua, thua là chết. Đối thủ chém mình thì cầm khiên lên mà đỡ, hoặc nhảy qua 1 bên và né. Tuyệt đối đừng HI VỌNG ĐỐI THỦ CHÉM HỤT.

Còn khi chém đối thủ, cố hết sức chém trúng, nhắm cho kỹ, tuyệt đối đừng HI VỌNG CHÉM ĐẠI CŨNG TRÚNG.

Ngay cả đi làm công ăn lương cũng vậy, bạn nỗ lực hoàn thành tốt công việc được giao, tiền và thưởng và thăng chức sẽ tới sau khi ông chủ nhìn thấy nỗ lực của bạn. Nếu bạn lười biếng, bạn làm đại, chắc chắn bạn sẽ hoặc out khỏi cty, hoặc chỉ kiếm được ngần ấy tiền mà thôi.

Xuống 1 lệnh mà xuống đại, mỗi ngày không tự đúc kết vì sao mình sai, vì sao mình đúng, không quản lý vốn v.v... chả khác gì đi làm công ăn lương mà không hoàn thành công việc, hoặc lười biếng, hoặc làm qua loa. Như thế thì trading hay đi làm ăn lương cũng vậy thôi, kết quả chỉ có 1: thất bại.

Cho nên, trading cũng là 1 nghề, còn là 1 nghề khốc liệt vì ông chủ (tmarket) lúc nào cũng nhìn chằm chằm bạn, lười biếng 1 cái là bị trừ lương, qua loa 1 cái là bị đuổi (vào lệnh đại mà ko đặt SL là cháy TK). Cần phải nỗ lực không ngừng nghỉ, tiền sẽ đến sau. Những bạn nào còn chưa kiếm được tiền đều là do nỗ lực không đủ. Ví dụ như: Nỗ lực ngồi im chờ setup đẹp nhất mới vào :D. Bạn ngồi im được không?

Cảm ơn bác @Vũ Thái Dương đã cho anh em một câu trả lời thỏa đáng.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
Anh em không muốn nói kiểu văn hoa hay nói theo suy diễn chủ quan và so sánh khập khiễng(nó không giống đi làm thuê tý nào), anh em cần những con số thống kê cụ thể và những nhân vật đang sống tốt thậm chí sống giàu có từ Forex. Còn kiểu vẫn lý thuyết "chém trúng, né đòn..." thì ai mà không biết

Anh em không muốn nói kiểu văn hoa hay nói theo suy diễn chủ quan và so sánh khập khiễng(nó không giống đi làm thuê tý nào), anh em cần những con số thống kê cụ thể và những nhân vật đang sống tốt thậm chí sống giàu có từ Forex. Còn kiểu vẫn lý thuyết "chém trúng, né đòn..." thì ai mà không biết
https://traderviet.org/threads/danh...option-72-cfds-va-63-fx-trader-thua-lo.16472/
bác thích thống kê thì đây nhé! còn nhân vật cụ thể thì bác cần vào sâu thị trường mới có thể gặp được "họ" :)

Mình thì tính đơn giản như thế này, các bác cho ý kiến nhé.
- Ví dụ, 1 tháng mình cần tối thiểu 1000 USD để có thể sống 1 cách đàng hoàng tối thiểu (tất cả chi phí, ăn uống vợ con gia đình nhí nhiếc).
- Ví dụ tiếp, đã trading và mục tiêu 2% lợi nhuận 1 tháng (24%/năm) là có khả năng đạt được. (Theo mình, vốn be bé tầm vài k thì dễ, vốn lên tầm 100k, mà mỗi năm tăng 24% cũng dạng trader huyền thoại ấy nhỉ).
- Để có 1000 USD tiền ăn hàng tháng, với khả năng kiếm cơm được 2% lợi nhuận từ tiền vốn, suy ra vốn tui cần phải có là: 50.000 USD :eek:.

Chưa kể nếu trading fulltime bị nhiều tâm lý hơn, drawdown mà 2 tháng liên tục là tưởng tượng cảnh ăn mì, vợ con nheo nhóc, nhí bỏ đói rồi đó.
Thứ nữa, khi mà bao nhiêu lợi nhuận phải lấy ra tiêu sài hết thì không lợi dụng được lãi kép, biết bao giờ giàu đây. Chẳng lẽ cả đời phải đánh nhau kiếm cơm qua ngày sao :eek:

Thôi để các bác tự tưởng tượng tiếp. Em đi phụ hồ đây.

- Ví dụ, 1 tháng mình cần tối thiểu 1000 USD để có thể sống 1 cách đàng hoàng tối thiểu (tất cả chi phí, ăn uống vợ con gia đình nhí nhiếc).
- Ví dụ tiếp, đã trading và mục tiêu 2% lợi nhuận 1 tháng (24%/năm) là có khả năng đạt được. (Theo mình, vốn be bé tầm vài k thì dễ, vốn lên tầm 100k, mà mỗi năm tăng 24% cũng dạng trader huyền thoại ấy nhỉ).
- Để có 1000 USD tiền ăn hàng tháng, với khả năng kiếm cơm được 2% lợi nhuận từ tiền vốn, suy ra vốn tui cần phải có là: 50.000 USD :eek:.

Chưa kể nếu trading fulltime bị nhiều tâm lý hơn, drawdown mà 2 tháng liên tục là tưởng tượng cảnh ăn mì, vợ con nheo nhóc, nhí bỏ đói rồi đó.
Thứ nữa, khi mà bao nhiêu lợi nhuận phải lấy ra tiêu sài hết thì không lợi dụng được lãi kép, biết bao giờ giàu đây. Chẳng lẽ cả đời phải đánh nhau kiếm cơm qua ngày sao :eek:

Vậy thì bạn có 2 lựa chọn:
1. Nếu đã có vốn 50k$ thì trade kiếm 2% lợi nhuận, và tiêu pha bớt đàng hoàng 1 chút.
2. Tiếp tục đi làm kiếm 1k$/tháng. Trade chỉ là nghề trái tay thôi.

Wow, bạn nói ra như thế hay quá rồi! Ý tứ quá rỏ ràng. Tiền ít với mong muốn kiếm tiền nhanh để trang trãi các khoản phí.
1k/ 1 tháng thì tk phải 50k
Vậy giải pháp ở đây là gì nữa nè? phụ bạn 1 tay rồi.
P/s: đừng tập trung vấn đề này nữa nhé, hãy tập trung vào các giải pháp để có khả năng đạt được 1k/1 tháng. Plan-Do-Check-Action
------------------
‍Tôi là Nguyễn Phước Hải - Master BollingerBands ‍
Tôi là người sáng lập Học Viện BOLLINGERANDS Học viện ĐÀO TẠO TRADER số 1 Việt Nam.

Thực ra giải pháp bạn @richman2403 đã nêu:
1. Có tài khoản đủ lớn + kinh nghiệm và kiến thức đã được kiểm chứng là có thể kiếm sống bằng trading (i.e. đã được chứng minh qua real trade). Trade và tiêu pha tiết kiệm.
2. Có fulltime job, trade chỉ là nghề tay trái. Khi nào có đủ 2 điều kiện ở điều 1 + đủ đam mê thì mới chuyển sang nghề trade fulltime.

Mình nghĩ có thể thêm nhiều lựa chọn nữa như:
3. Có được "chén thánh". Kiếm được 50,70,100% lợi nhuận hàng năm thì tha hồ bôn tẩu giang hồ, chấp cả thị trường. Khi đó mình lên núi, thiền, một ngày làm vài nháy, tha hồ tiếu ngạo giang hồ. Làm sai thì...biến mất khỏi giang hồ luôn (cháy, cháy, và cháy).
4. Trade bằng tiền của người khác, ý là quản lý quỹ hoặc làm trader của quỹ/bank á mà.
5. ....

Mình nghĩ được có bao nhiêu đó thôi àh. Mong các sư phụ góp ý với.

Cá nhân thì đang lựa chọn (buộc phải chọn o_O) phương án 2. Lý do: vốn không lớn, kinh nghiệm không nhiều, kiến thức nửa vời, không tự tin thắng được 10%/năm, sợ còn bị âm vốn nữa.

câu trả lời khẳng định là có, vì mình cũng là 1 trong số đó, nhưng đa phần đều ko tin, vì trong đầu của các bạn hỏi ra câu này là vì chưa làm đc, vậy thì mặc định cho rằng cũng ko ai làm đc. nên thôi, trả lời dài dòng chi cho mệt.

câu trả lời khẳng định là có, vì mình cũng là 1 trong số đó, nhưng đa phần đều ko tin, vì trong đầu của các bạn hỏi ra câu này là vì chưa làm đc, vậy thì mặc định cho rằng cũng ko ai làm đc. nên thôi, trả lời dài dòng chi cho mệt.
Bạn nói mạnh mẻ quá, giống lời Thầy T.Harv rất mạnh mẻ.
Mình thì ko dám chỉ xem và comment các bài viết có thiên hướng tích cực. Chủ yếu cũng để quảng bá cái chử ký của mình. Thực sự rất ngưỡng mộ và cám ơn vì bạn đã chia sẽ.
------------------
‍Tôi là Nguyễn Phước Hải - Master BollingerBands ‍
Tôi là người sáng lập Học Viện BOLLINGERANDS Học viện ĐÀO TẠO TRADER số 1 Việt Nam.

Mình cũng khẳng định là có thể.

Thực ra giải pháp bạn @richman2403 đã nêu:
1. Có tài khoản đủ lớn + kinh nghiệm và kiến thức đã được kiểm chứng là có thể kiếm sống bằng trading (i.e. đã được chứng minh qua real trade). Trade và tiêu pha tiết kiệm.
2. Có fulltime job, trade chỉ là nghề tay trái. Khi nào có đủ 2 điều kiện ở điều 1 + đủ đam mê thì mới chuyển sang nghề trade fulltime.

Mình nghĩ có thể thêm nhiều lựa chọn nữa như:
3. Có được "chén thánh". Kiếm được 50,70,100% lợi nhuận hàng năm thì tha hồ bôn tẩu giang hồ, chấp cả thị trường. Khi đó mình lên núi, thiền, một ngày làm vài nháy, tha hồ tiếu ngạo giang hồ. Làm sai thì...biến mất khỏi giang hồ luôn (cháy, cháy, và cháy).
4. Trade bằng tiền của người khác, ý là quản lý quỹ hoặc làm trader của quỹ/bank á mà.
5. ....

Mình nghĩ được có bao nhiêu đó thôi àh. Mong các sư phụ góp ý với.

Cá nhân thì đang lựa chọn (buộc phải chọn o_O) phương án 2. Lý do: vốn không lớn, kinh nghiệm không nhiều, kiến thức nửa vời, không tự tin thắng được 10%/năm, sợ còn bị âm vốn nữa.
Số 3, bạn liệt kê được nhưng chưa chắc thích đâu. Rất buồn đấy.

https://vnexpress.net/doi-song/chi-phi-khong-ngo-cua-cac-cuoc-ngoai-tinh-3892693.html
Để đây và không nói gì :D

ascontent.fsgn2_3.fna.fbcdn.net_v_t1.0_9_54463113_21872403449224b7cb3431b185cbf7ea4c5db5ef31f8.jpg

Để đây và không nói gì :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên