Có thể Trader chưa biết: Có một cạm bẫy mang tên "An Nhàn"!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,268
32,410
Xin chào cả nhà!

Trước khi triển khai vấn đề, mình có một câu hỏi muốn đặt ra cho các bạn: "Liệu các bạn có hài lòng với sự lựa chọn vào con đường Trading này không?"

Sau đây chắc hẳn sẽ có ba cách trả lời:
  • Không, tôi rất hối hận với sự lựa chọn này: Đây là câu trả lời của những ai đang trải qua sự thua lỗ, mất mát, tốn thời gian và công sức với nghề Trader.
  • Có, tôi cực kỳ hài lòng với sự lựa chọ này: Đây là câu trả lời của những ai thành công với mục tiêu lợi nhuận của mình và cảm thấy sự tự do trong công việc.
  • Hừm... tôi không biết câu trả lời chính xác là gì nữa: Đây là câu trả lời của những ai đang loay hoay khám phá xem giữa kỳ vọng và thực tế có trùng khớp hay không. Đôi khi họ còn rất phân vân với quyết định của mình, nhưng không dám bước ra khỏi Trading vì những lợi ích tiềm năng mà thiên hạ vẫn hay đồn thổi!
Vậy đó, như các bạn có thể thấy, 2 trên 3 cách trả lời trên đều xuất phát từ những lợi ích mà Trading đem lại cho chúng ta, nhưng các bạn nghĩ ngoài lợi ích về thu nhập thì Trading còn có giá trị nào mà khiến hầu hết Trader không nỡ dứt bỏ vây?

Vâng, đó là SỰ TỰ DO. Tự do về thời gian làm việc, tự do về nơi chốn làm việc, tự do về nỗ lực làm việc, tóm lại là bạn có toàn quyền kiểm soát mọi thứ theo ý của mình. Một công việc văn phòng làm gì chúng ta được quyền làm những điều trên? Chúng ta đâu thể muốn đi đến công ty lúc mấy giờ thì đến, đâu thể muốn hoàn thành deadline lúc nào thì hoàn thành, đâu thể đòi hỏi sếp tăng lương theo ý muốn của bạn? Tất cả những ràng buộc này đã khiến hầu hết Trader bén duyên với Trading vì chỉ có ở đó, họ mới được là chính mình theo cách thoải mái và tự do nhất có thể!

Co-the-Trader-chua-biet-Co-mot-cam-bay-mang-ten-An-Nhan-TraderViet1.jpg

Tuy nhiên, các bạn có biết vì sao 95% Trader không sớm thì muộn, đều phải đối mặt với sự thất bại không?

Ngạc nhiên chưa? Câu trả lời cũng xuất phát từ chính sự tự do mà các bạn đã lựa chọn đấy! Mình công nhận, Trading là một trong những công việc có thể cung cấp cho bạn tính linh hoạt và chủ động cao nhất. Nhưng nếu đã nhắc đến hai chữ "công việc" thì mình tin rằng bất kỳ công việc nào trên thế giới đều cần có những kỷ luật nghiêm ngặt thì may ra, bạn mới có thể đạt được thành công thực sự.

Co-the-Trader-chua-biet-Co-mot-cam-bay-mang-ten-An-Nhan-TraderViet2.jpg

Cạm bẫy "An Nhàn" là thứ đã ngấm ngầm giết chết bao nhiêu Trader. Chúng ta cho rằng Trading cần phải có hứng, không có hứng khó trade lắm (tâm lý giao dịch hay bảo thế mà?) và rồi hôm nay sao thời tiết nóng thế nhỉ? Thôi để mai tính, giao dịch là đi đường dài chứ có phải ngày một ngày hai đâu? Có ai từng như thế không? Xin thưa rằng, các bạn đúng, nhưng chỉ đúng một nửa mà thôi...

Giao dịch cần bạn phải có một kế hoạch giao dịch rõ ràng chi tiết, cái "hứng" mà các bạn vẫn hay nghĩ đến đúng ra phải là "linh cảm về thị trường" sau khi đã phân tích ra ngô ra khoai tất cả các yếu tố tác động đến sự biến chuyển của thị trường mới đúng! "Hứng" chỉ phụ thuộc vào bạn 30% và 70% còn lại là phụ thuộc vào setup của bạn! Nếu cơ hội ngon xuất hiện, mà bạn lại đang muốn nghỉ ngơi sau một chuỗi chiến thắng liên tục, thì bạn có thể quyền từ chối vào lệnh! Đó mới là "hứng". Chứ không phải "hứng" theo kiểu chủ quan như trong ví dụ mình đề cập bên trên đâu nha!

Tóm lại, Trader hoàn toàn có thể tận hưởng sự tự do mà Trading đem lại, nhưng hãy tự do trong khuôn khổ bạn nhé! Khi con chuột ở trong một cái hũ toàn là gạo, nó cảm thấy cuộc sống thật an nhàn và thế là nó chỉ ở yên đấy rồi hưởng thụ. Mãi cho đến một ngày, hũ cạn hết gạo, lúc này nó mới phát hiện ra nó đang ở sâu dưới đáy hũ và không thể nào ra ngoài được nữa, nó đành lực bất tòng tâm nhìn ra bên ngoài và khóc.

Co-the-Trader-chua-biet-Co-mot-cam-bay-mang-ten-An-Nhan-TraderViet3.jpg

Bạn nên ghi nhớ rằng: Ở trong độ tuổi có thể chịu đựng được thử thách của cuộc sống, xin đừng lựa chọn "An Nhàn".

"TUỘT DỐC THÌ DỄ, MÀ LEO DỐC THÌ KHÓ LẮM!"

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:
Một con chuột khôn sẽ ăn no rồi về ổ và kêu họ hàng tới để hưởng thụ. Nó nê rồi thì về tổ chứ ở lại đấy chủ hũ gạo đập chết chứ không đợi đến lúc hết đâu.
Khi hũ gạo vơi đi ...khó ra vào thì sẽ tìm 1 sợi dây thả vô hũ gạo và đầu kia buộc vào vật gì đó ở phía trên để có thể leo lên dễ dàng.
Trade thì có lúc ăn lúc thua....100 đánh thì cũng được 5 người ăn..... chỉ có tán em chủ thớt......này thì.....100 anh tán chưa chắc đc 1 anh đâu.....???

"Tự do" . Trên tất cả mọi thứ thì con người chúng ta cần tự do để làm một cái gì đó để mà trở nên bận rộn.
"Nhàn cư vi bất thiện" mà. Ăn chơi khác với tự do, khác với lười biếng và có lẽ khác với nhiều thứ khác nữa.
Vài ý kiến mong ae đừng chém em.

Một con chuột khôn sẽ ăn no rồi về ổ và kêu họ hàng tới để hưởng thụ. Nó nê rồi thì về tổ chứ ở lại đấy chủ hũ gạo đập chết chứ không đợi đến lúc hết đâu.
Khi hũ gạo vơi đi ...khó ra vào thì sẽ tìm 1 sợi dây thả vô hũ gạo và đầu kia buộc vào vật gì đó ở phía trên để có thể leo lên dễ dàng.
Trade thì có lúc ăn lúc thua....100 đánh thì cũng được 5 người ăn..... chỉ có tán em chủ thớt......này thì.....100 anh tán chưa chắc đc 1 anh đâu.....???
Cú bẻ lái ngoạn mục quá ạ =))

"Tự do" . Trên tất cả mọi thứ thì con người chúng ta cần tự do để làm một cái gì đó để mà trở nên bận rộn.
"Nhàn cư vi bất thiện" mà. Ăn chơi khác với tự do, khác với lười biếng và có lẽ khác với nhiều thứ khác nữa.
Vài ý kiến mong ae đừng chém em.
Không sao ạ... user có quyền "tự do" góp ý trong "khuôn khổ" mà ^^

Nếu mà làm con chuột dc ăn no nê thì chết cũng không hề hối tiếc. Chỉ tiếc là KHÔNG có một con chuột nào thương xót cho nó thôi. Ôi Tình thôi xót xa

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 295 Xem / 11 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 702 Xem / 23 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 27 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 365 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,684 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên