Colibri Trader chia sẻ về 5 quy tắc giao dịch mà anh luôn gắn bó sau hơn chục năm trong nghề...

Colibri Trader chia sẻ về 5 quy tắc giao dịch mà anh luôn gắn bó sau hơn chục năm trong nghề...

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,352
Xin chào cả nhà!

Atanas hay còn được biết đến với cái tên Colibri Trader - là chủ trang web colibritrader.com - một trang web không quá xa lạ với đa số các anh em trader chúng ta.

Colibri Trader bắt đầu vào nghề với tấm bằng Thạc sĩ Tài chính và Đầu tư, nhưng với anh, thứ quan trọng trong cuộc đời mình chưa bao giờ là bằng cấp, thay vào đó điều giúp anh đạt được vị trí hiện tại là "skin in the game", hay hiểu nôm na là trải nghiệm thực tế trong nghề. Từ năm 2009, Colibri Trader đã có hơn 5 năm kinh nghiệm giao dịch và thậm chí ngay từ khi còn học đại học, anh đã thành lập một nhóm đầu tư cổ phiếu trên 5 lĩnh vực khác nhau với kết quả rất đẹp.

Vậy, nắm trong tay những kiến thức thực chiến dày dặn như vậy, các bạn có tò mò rằng trader này đã áp dụng những quy tắc gì trong trading không? Sau đây sẽ là chia sẻ của Colibri Trader về 5 quy tắc của mình...

--------------------------------​

Không gì khó hơn việc kiếm được lợi nhuận kha khá và nhất quán trong trading. Tôi không biết bất kỳ điều gì khó hơn cả - kiến thức sách vở và dữ liệu quá khứ chỉ là nền tảng lý thuyết phục vụ cho việc backtesting mà thôi. Đối với lĩnh vực này, những người ngoài cuộc sẽ sẵn sàng xông pha vì "đồng tiền nhanh và dễ dàng", còn thị trường thì là bất kỳ điều gì khác ngoài điều đó. Thật sự thì không phải là không thể kiếm tiền nhanh và dễ trên thị trường, nhưng chúng thường chỉ xuất hiện trong một khoảng thời gian ngắn. Nếu bạn muốn kiếm được lợi nhuận nhất quán trong dài hạn, bạn cần nhiều thứ hơn là việc chỉ dựa vào lời khuyên của bất kỳ ai. Câu trả lời hợp lý để đạt được lợi nhuận đó chính là kiến thức được sinh ra từ kinh nghiệm giao dịch thực tế; việc thiếu loại kiến thức này thường là nguyên nhân khiến một trader rơi vào thua lỗ.

Tuy nhiên, không có điều gì đinh ninh như một câu trả lời cuối cùng nào cho một tình thế tiến thoái lưỡng nan trong trading. Bạn không thể chắc chắn 100% rằng bạn đúng hay bạn sai. Mỗi trader sẽ đưa ra một kết luận khác nhau và chính thị trường mới có thể quyết định bạn đúng hay sai khi bạn đã ở trong một vị thế. Cách duy nhất để đảm bảo rằng bạn đang "xuôi dòng" với thị trường đó là liệu P/L (tỷ lệ lời/lỗ) của bạn có cho thấy điều đó hay không.

Theo tôi, yếu tố chính để thành công trong trading là cảm nhận được xu hướng chung. Có nhiều cách để làm điều đó, nhưng cách đơn giản và phổ biến nhất cũng có thể là cách tốt nhất. Bạn có thể sử dụng các chuỗi đáy cao hơn, đỉnh cao hơn; hoặc đường trung bình động dài hơn để xác định xu hướng thị trường. Đối với tôi thì đó sẽ là hành động giá. Sau đây là 5 quy tắc giao dịch đã gắn bó với tôi trong suốt những năm qua.

Quy tắc số #1: Đừng rủi ro nhiều hơn 1-2% cho mỗi giao dịch

Đây là một quy tắc đơn giản, nhưng chính vì vậy mà nó bị đánh giá quá thấp. Tôi không tài nào nhấn mạnh đủ tầm quan trọng của mức lo ngại rủi ro (risk-aversion) trong trading nếu bạn muốn tồn tại lâu dài trong cuộc chiến sinh tồn này.

Quy tắc số #2: Cố gắng gồng lệnh

Chỉ làm điều này nếu P/L của bạn cho thấy rằng bạn đúng thôi nhé! Chiến lược giao dịch mà tôi đang sử dụng dựa trên quy tắc này và nó đã giúp tôi đạt được lợi nhuận xuất sắc trên một số giao dịch của mình, trong đó tỷ lệ R:R đã hơn 1:30. Theo tôi, những giao dịch tốt nhất là những giao dịch mà bạn ở lại lâu nhất cho đến khi P/L của bạn chứng minh rằng bạn đúng.

Quy tắc số #3: Xu hướng là bạn của tôi

Một câu sáo ngữ, nhưng nó đã giúp tôi đi đúng hướng trên thị trường. Nếu bạn nghĩ về trading theo cách tôi nghĩ, thì đó có thể là một công việc kinh doanh nhàm chán, nhưng ít nhất là một công việc kiếm ra tiền. Tôi thực sự không quan tâm đến lợi nhuận nhanh chóng. Tôi cũng không quan tâm đến các cổ phiếu penny. Tôi không quan tâm đến những ngành nghề phổ biến nhất mà mọi người đang nói đến. Tôi thích tự mình phân tích. Giao dịch càng nhàm chán, nó càng tốt đối với tôi.

Quy tắc số #4: Chờ đợi giá điều chỉnh

Tôi không hấp tấp hay vội vàng giao dịch ngay lập tức. Tôi luôn chờ sự điều chỉnh hoặc từ chối của giá tại các mức quan trọng. Tôi không giao dịch theo cảm tính. Tôi không thích cờ bạc và có lẽ đó là điều đã giúp tôi kiên định cùng năm tháng. Tôi muốn xem chính xác những gì tôi đang chờ đợi rốt cuộc sẽ đi đến đâu!

Quy tắc số #5: Đừng nói quá nhiều về giao dịch của mình

Mặc dù tôi đang chia sẻ hầu hết các ý tưởng giao dịch của mình với cộng đồng, nhưng tôi lại không nói về chúng với bạn bè hoặc những người bạn trader khác của mình. Trading là một nỗ lực cô đơn và đòi hỏi sự tập trung cao độ. Tôi tin rằng bạn càng nói nhiều về một cú trade nào đó, thì tức là bạn càng cố gắng thuyết phục bản thân rằng bạn đúng. Điều này thật sai trái! Tôi không thể chịu đựng được những người đang cố gắng thuyết phục tôi (hoặc chính họ) rằng giao dịch của họ rốt cuộc rồi sẽ là một trade ăn. Thay vào đó, tôi không muốn chia sẻ về bất kỳ giao dịch nào của mình.

Lời kết

Năm nguyên tắc trên tuy không mới, nhưng chúng rất cần thiết. Nếu bạn muốn có lợi nhuận trong "cuộc chiến sống còn trong trading", bạn nên tìm hiểu hoặc ít nhất là cân nhắc lại chúng một lần nữa. Hãy dừng lại một chút và thành thật với bản thân - đã bao nhiêu lần bạn bỏ qua những điều đó vì một giao dịch nào đấy trông quá hấp dẫn để thực hiện? Nếu bạn đang cân nhắc quá lâu về câu hỏi này, hãy đọc lại bài viết này một lần nữa!

Nguồn: colibritrader

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối:
cảm ơn bạn đã chia sẻ 1 bài viết thú vị. Hiện tại mình vẫn đang cố gắng tuân thủ quy tắc số 2 và 4.

Việc gồng lệnh lãi là một việc rất khó, vì tâm lý sẽ luôn sợ hãi giá sẽ đi ngược xu hướng mình đang theo và sẽ giảm lãi hoặc thậm chí đang lãi thành lỗ. Cách duy nhất là có 1 chiến lược chốt lời cụ thể, cứ thỏa mãn là chốt.

Còn quy tắc số 4 cũng khó không kém, tuân thủ quy tắc này là đã loại bỏ được FOMO hoàn toàn rồi, và một lần nữa, nguyên tắc giao dịch lại là người bạn trong trường hợp này. Nếu giá chạy luôn thì bỏ qua, coi như mình ko có duyên, còn nếu giá điều chỉnh rồi đi tiếp xu hướng mình dự đoán, thỏa mãn điều kiện giao dịch của hệ thống của mình thì chỉ đơn giản là tuân thủ kế hoạch.

Nói và nghĩ thì dễ, nhưng thực tế vào trận thì lại là một chuyện hoàn toàn khác...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên