Con đường đi đến sự vĩ đại của các Trader ( phần 2 ) - Thua lỗ

Farrier

Active Member
723
3,682
Hôm nay mình sẽ tiếp tục series "Con đường đi đến sự vĩ đại của các Trader " phần 2. Nếu anh em nào chưa theo dõi phần 1 thì dưới đây là link của phần 1.

>>Con đường đi đến sự vĩ đại của các Trader ( phần 1 ) – Bắt đầu từ con số 0

[COLOR=#0080ff]Giai đoạn 2: Mắc lỗi như mọi người[/COLOR]

Bạn nghĩ bạn sẽ miễn dịch với các lỗi mà trader khác thường mắc phải ư ? Bạn không tuyệt đến thế đâu, nhưng đừng lo lắng, mắc lỗi là tốt thôi.

Không ai là miễn dịch cả.

Những Trader mới không hiểu và cũng không muốn hiểu tại sao quy tắc sẽ bảo vệ họ thậm chí là họ biết những quy tắc ấy. Sau giai đoạn không biết gì và thua lỗ khá lớn, các trader bắt đầu đọc một vài cuốn sách về Trading.

Nhưng vấn đề ở đây là đọc là một chuyện còn hiểu hay không thì lại là một chuyện khác. Họ không thể mã hóa những kiến thức từ các trang sách tại vì họ chỉ là những tay nghiệp dư chưa trải nghiệm thị trường đủ, hay nói thẳng ra là vẫn còn quá ngờ nghệch để có thể hiểu được. Bạn có thể là một tri thức học rộng biết nhiều nhưng thiếu đi trải nghiệm thực tế cá nhân thì bạn chỉ vẫn là con ếch ngồi ở cái giếng của mình thôi.

Và khi bạn không tuân theo các quy tắc, chuyện gì sẽ xảy ra ?

Bạn sẽ cuống cuồng lên

Và những quy tắc này là gì ?

• Không trade quá nhiều
  • Là dân mới vào nghề thì nên trade với số tiền nhỏ thôi
  • Đặt stoploss
  • Không nóng vội khi ra quyết định
  • Đừng để cảm xúc bị ảnh hưởng quá lớn

Thật sự đây là những viên ngọc quý giá mà các Trader phải tìm được cho mình. Nhưng các trader mới chẳng thèm tin đâu, nghe thật là vớ vẩn. Và các nhà đầu tư huyền thoại cũng đã từng như vậy, họ chẳng khác gì những người bình thường cả.

"Tao không quan tâm !"

Bruce Kovner một trader huyền thoại đã chia sẻ câu chuyện về việc ra quyết định quá vội vã của mình. Ông cũng đã từng đu đỉnh và FOMO với hợp đồng phái sinh về đậu nành. Người môi giới của ông đã kêu ông là phải nhảy vào "long" ngay vì đậu nành đang “go to the moon” và lệnh long đó đã giúp ông nhân tài khoản nhưng là x0.5, chỉ trong một ngày 45k$ chỉ còn lại 22k$. Một câu chuyện nghe quen như ở chợ. Dù bạn có là trader huyền thoại hay huyền gì đi chăng nữa thì vẫn sấp mặt với thị trường thôi.

Mỗi cuộc chơi đều có quy tắc của nó và thị trường tài chính không là một ngoại lệ. Nhưng trader mới nhập cuộc không bao giờ thèm tuân theo quy tắc cả. Chính điều này dẫn họ đến giai đoạn 3.

[COLOR=#0080ff]Giai đoạn 3: Thua lỗ lớn[/COLOR]

Tới được giai đoạn này các trader sẽ được trải nghiệm sự đau đớn, thua lỗ mà rơi nước mắt mà không chỉ một lần mà còn rất nhiều lần cơ. Nhà đầu cơ vĩ đại , Jesse Livermore từng có rất nhiều tiền và trở nên trắng tay khá nhiều lần.

Tôi bị khủng hoảng về cảm xúc. Tôi vẫn không tin được mình lại có thể ngu đến như vậy, tôi đã nghiên cứu về thị trường cả năm mà vẫn không thể hiểu được nó. Tôi bị đau dạ dày và nhịn ăn mấy ngày liền. Tôi cứ ngỡ là sự nghiệp trader đến đây là kết thúc

Kovner nhớ lại
Micheal Marcus cũng có một câu chuyện tương tự

Hỏi: Ông Marcus, ông đã mất bao nhiều tiền khi thanh lý hợp đồng của mình ?
Trả lời: Tôi mất 30k$ của tôi và 12k$ trong 20k$ tôi mượn mẹ tôi. Đó là một bài học đắt giá, tôi đã đặt cược cả gia tài của mình”

Bạn đã thấy chưa các trader vĩ đại từng có thời điểm ngờ nghệch như chúng ta mà thôi.

Tôi là một người đã trải qua giai đoạn này. Nữa cuối năm 2017, Bitcoin bùng nổ lúc ấy mua con nào chả thắng, tôi chẳng thèm quan tâm, cứ mua loto đại vài con và đợi sáng mai thức dậy thu tiền thôi, stoploss hay take profit là những khái niệm quá xa vời, gì mà trade với số tiền bạn có thể mất nữa chứ, nghe thật là vớ vẩn. Lúc đó chỉ ước có thật nhiều tiền, mua đại một con mai là thấy x2 x3 thậm chí x5 tài khoản rồi. Gì mà quản trị cảm xúc, ngày nào cũng vui như tết vậy, chẳng cần hút cần mà vẫn cười phơ phớ, bà độ cho cả ngày. Và rồi đùng, Bitcoin lao dốc không phanh, nếu có stoploss có lẽ tôi vẫn còn rất nhiều tiền nhưng lúc ấy stoploss là cái gì cơ chứ ??? Và cuối cùng tôi đã mất đến 70% số tiền mình đã bỏ vào mà vẫn không hiểu chuyện gì đang xảy ra. Tôi như muốn chết đi vậy. Tôi không thể ngủ và cũng chẳng muốn ăn. Rượu bia, thuốc lá, gái gú,… chẳng có gì có thể giúp được tôi lúc đó cả.

Đọc tới đây chắc rất nhiều người đã thấy được câu chuyện của mình ở trong đó phải không nào. Người anh em bạn không cô đơn đâu, đồng chí của chúng ta nằm đầy đường kia kìa. Để tôi dìu người anh em dậy và chúng ta lại đi tiếp nào.

Anh em thấy hay thì cho mình 1 like để để tiếp sức cho mình ra phần tiếp theo nhé ! Cảm ơn mọi người !

Xem thêm

>>Đi tìm giá trị nội tại của Bitcoin

Nguồn hackernoon

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉnh sửa lần cuối:
Giống mình mua cái mã renault ở đỉnh và k đặt sl, và hết 1 năm tiền lương chỉ trong mấy ngày :D:D:D đau khổ, k ăn k ngủ tụt 3 kg trong 1 tuần :p:p bây giờ đang theo học lớp học TraderViet. Học tới chỉ báo pivot point mà tìm hoài trên mạng k ra file. Bạn nào có file cho mình xin với. File cài trên mt4 ạ. Mình cảm ơn nhiều :)

Chỉ 1 lần dịch SL là sẽ có 2, 3, 5, 8,13, 21 và Die. Hãy chấp nhận sai để sửa sai. Không thì phải cháy tk mới thông não được, để lần sau nhớ tới mà run sợ vì Tham lam, kiêu gạo, tăng rủi ro lên. hãy nhớ, Luôn giữ SL không đổi, luôn tìm cách giảm rủi ro bảo vệ tiền.

Sao các bác không bỏ tiền ra đi học trước để có kiến thức trade. Mà lại để thua lỗ mất nhiều tiền rồi mới lo đi học để rồi lại bắt đầu lại từ đầu tất cả( kinh nghiệm, tiền bạc...)

Sao các bác không bỏ tiền ra đi học trước để có kiến thức trade. Mà lại để thua lỗ mất nhiều tiền rồi mới lo đi học để rồi lại bắt đầu lại từ đầu tất cả( kinh nghiệm, tiền bạc...)
Thực ra học mà chưa trải nghiệm thị trường thì vẫn chưa tin đâu bác ơi. Thua lỗ là cách học nhanh nhất

Thực ra học mà chưa trải nghiệm thị trường thì vẫn chưa tin đâu bác ơi. Thua lỗ là cách học nhanh nhất
học xong rồi trải nghiệm thị trường cũng ok mà. Có học thì sẽ nhanh rút ra kinh nghiệm hơn. Chả ai thắng mãi đc nhưng ít nhất còn biết rút kinh nghiệm từ những lệnh thua. Chả biết gì lao vào trade thua lỗ 1k-2k xong lại quay ra học thì càng làm bản thân thêm áp lực thôi.
Em ko chấp những ông bỏ 100$-500$ vào tk để giao dịch nhé. chả khác nào đánh bạc cả. Mà ko đánh bạc thì cũng chỉ là trai nghiệm thôi.
Em giả sử cùng là đi học để trade và thành công nhé
Th1: trade trc sau đó thua rồi mới đi học => thành công kiếm đc tiền
( tk thua lỗ + tiền đi học + tiền để trade sau khi học)
TH2: học trước sau đó trade=> thành công kiếm được tiền
( tiền học + tiền trade sau học)
====> số tiền mình bỏ ra ít hơn tâm lý trade tốt hơn.
Đây chỉ là giả sử sau khi đi học là thành công thôi bác nhé. Chứ đi học chưa chắc thành công. Nhưng các ta đã có câu "Không thầy đố mày làm nên". Mà các cụ nhà ta nói thì có sai bao giờ đâu.Mà cái quan trọng nhất là tìm thầy tốt dạy thôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,871 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 867 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 339 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 241 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,501 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên