Con đường Forex của tôi - Vì sao tôi thích EA đến thế

Mình vẫn đang học hỏi thêm về forex để áp dụng vào con EA của mình.
Mình ngày trước khi trade bằng tay thua hoài thế là cũng tự mày mò học code MQL4 với mong muốn thắng thị trường,hihi,những rồi cũng phải quay lại trade tay,robot nó phản ánh góc nhìn thị trường,bộ não, của người viết trong những năm tích lũy kiến thức,e khuyên bác là hãy trade thành công bằng tay đi,rồi viết Robot....hihi

Mình ngày trước khi trade bằng tay thua hoài thế là cũng tự mày mò học code MQL4 với mong muốn thắng thị trường,hihi,những rồi cũng phải quay lại trade tay,robot nó phản ánh góc nhìn thị trường,bộ não, của người viết trong những năm tích lũy kiến thức,e khuyên bác là hãy trade thành công bằng tay đi,rồi viết Robot....hihi

Như mình có nói ở bài viết, dù đánh bằng tay hay đánh bằng robot, thì trước khi đánh đều phải xác định từ trước vào lệnh như thế nào, rồi khi thỏa mãn các yếu tố mà mình đã xác định từ trước thì cứ thế vào lệnh, nếu vậy thì thay vì trade bằng tay mình hoàn toàn có thể dùng robot để thực hiện thay mình, cứ thỏa mãn những điều kiện đó thì vào lệnh,mình thấy hoàn toàn không khác nhau giữa robot và tay, trừ khi là trade theo tin tức, còn mình thì đang theo hướng price action.

Bác tham gia thị trường chắc chưa lâu nên chưa có cách nhìn thị trường,bác mà viết Robot theo setup của người khác e đảm bảo bác bachtest thì thắng,chơi thật thua ngay,e chỉ muốn nói con robot của bác viết ra nó như đứa con của bác bác nuôi nó từng ngày cho nó ăn uống theo y bác thì nó mới lớn,bác thử lên zulutrade với mql5 mà xem chẳng con robot nào tồn tại quá 3 năm,bác biết vì sao không vì khi đưa nó lên rồi thì nó không phải là sản phẩm của bác nữa,nó là sản phẩm của cộng đồng lên bác viết Robot mà cứ theo cộng đồng thì không hiệu quả,đôi điều chia sẻ bác cân nhắc,hihi

Bác tham gia thị trường chắc chưa lâu nên chưa có cách nhìn thị trường,bác mà viết Robot theo setup của người khác e đảm bảo bác bachtest thì thắng,chơi thật thua ngay,e chỉ muốn nói con robot của bác viết ra nó như đứa con của bác bác nuôi nó từng ngày cho nó ăn uống theo y bác thì nó mới lớn,bác thử lên zulutrade với mql5 mà xem chẳng con robot nào tồn tại quá 3 năm,bác biết vì sao không vì khi đưa nó lên rồi thì nó không phải là sản phẩm của bác nữa,nó là sản phẩm của cộng đồng lên bác viết Robot mà cứ theo cộng đồng thì không hiệu quả,đôi điều chia sẻ bác cân nhắc,hihi

Chính vì vậy nên mình mới nói là mình vẫn đang trau đồi thêm kiến thức forex để tự xây dựng nên hệ thống của riêng mình, như con EA mình chia sẻ ở đầu topic cũng là hệ thống của riêng mình chứ ko theo setup của ai cả, chỉ là mình cũng như một newbie về forex, cũng đang đi học những người đi trước các mô hình, sau đó mình sẽ kết hợp những gì mình thấy hợp lý thành hệ thống của riêng mình

Nếu ko trade tay để hiểu thị trường: điểm vào lệnh và điểm thoát lệnh, cách thức thị trường tăng giảm... thì mãi mãi ko viết EA thành công. Điều hối tiếc nhất sẽ là MẤT THỜI GIAN quý báu.
Chúc bạn thành công

Nếu ko trade tay để hiểu thị trường: điểm vào lệnh và điểm thoát lệnh, cách thức thị trường tăng giảm... thì mãi mãi ko viết EA thành công. Điều hối tiếc nhất sẽ là MẤT THỜI GIAN quý báu.
Chúc bạn thành công

Thì tất nhiên là phải nghiên cứu thị trường rồi bác, chứ có phải cứ có EA và vất đấy rồi hết ngày tổng kết tài khoản lời lỗ bao nhiêu đâu bác. Cái việc nghiên cứu thị trường là cái cơ bản ai trade forex đều phải quan tâm đến rồi, kể cả là EA hay ko EA, trừ khi mua tín hiệu thì không nói làm gì. Dù có chạy EA thì mình vẫn mở MT4 và theo dõi liên tục, vừa để xem EA có chạy đúng ý muốn không, vừa để xem là khi thị trường như thế thì EA chạy như vậy có ổn ko

Chúc bạn thành công
Người có kinh nghiệm

tóm lại 1 câu: cái real và cái demo nó khác nhau rất nhiều (chứng minh rõ nhất là bị cháy tài khoản). Bạn tin tôi không? tâm lý trong đầu tư rất quan trọng có thể chiếm đến 60%bạn win. Dù bạn đoán đúng Xu hướng nhưng chỉ cần 1s yếu long mà quăng ra vài lệnh để kiếm them là lại làm bạn bốc hơi hết tài khoản.
Bởi vậy gần đây mình hay đặt câu hỏi tự bản thân: Lòng tham con người đến đâu? làm giàu trong một đêm hay lâu dài...

Chắc con robot của bác đó cho lịch sử giao dịch đẹp như Ngọc Trinh của @Duonghuy , nhưng chạy live,, sợ rằng như Chung Vô Diệm quá,,
Kiếm học tinh thông Trung Hoa có câu,,, Kiếm trong tay, kiếm trong tâm, và tâm ko kiếm la 3 cảnh giới giác ngộ của kiếm pháp. Thiết nghỉ trader đạt tới giác ngộ của giao dịch ko khác là bao.

Làm con EA giao dịch dựa theo thời tiết cho nó độc đáo :D
Nắng thì sell , mưa thì buy :D
==> thắng thua là do trời....ko phải tại mình :D

• Like
Reactions: Pan
Mình thì không thích EA lắm, nói đúng hơn là sợ nó vì tiền ảo mình còn dám để cho nó trade, chứ tiền thật thì mất bằng EA oan mạng lắm :((.
Lúc trước mình bỏ 5k, sàn nó cho free con EA, thời gian đầu còn win, chứ tuần nào thị trường biến động thì te tua, nói chung lời nhưng ít, vì dù sao EA nó dạng cắt lệnh khi ngoài vùng dự đoán của nó.
Mong rằng hôm nào sẽ giao lưu được với bạn để thử chiến thuật hiện tại của mình.
Thân !

Mình thì không thích EA lắm, nói đúng hơn là sợ nó vì tiền ảo mình còn dám để cho nó trade, chứ tiền thật thì mất bằng EA oan mạng lắm :((.
Lúc trước mình bỏ 5k, sàn nó cho free con EA, thời gian đầu còn win, chứ tuần nào thị trường biến động thì te tua, nói chung lời nhưng ít, vì dù sao EA nó dạng cắt lệnh khi ngoài vùng dự đoán của nó.
Mong rằng hôm nào sẽ giao lưu được với bạn để thử chiến thuật hiện tại của mình.
Thân !

Kinh nghiệm code vài chục con EA của mình thì mình chỉ xài EA do mình tự viết, như vậy mình mới control được toàn bộ, không xảy ra khả năng một ngày đẹp trời nó sinh lệnh ngẫu nhiên làm cháy tài khoản

Thứ 2 là những con EA mà tài khoản demo thì đẹp mà live thì cháy thường là những con chơi scalp hoặc martingale. Nên bây giờ những con EA của mình chơi giao dịch trong khoảng ít nhất là 20 pip, và khi tạo order phải có stop loss và take profit, và tuyệt đối không bao giờ martingale với EA.

Nói chung EA do mình tự code thì mình tự tin là control hoàn toàn được các lệnh do EA sinh ra, chỉ là tìm được chiến thuật phù hợp để sinh lời thôi

Kinh nghiệm code vài chục con EA của mình thì mình chỉ xài EA do mình tự viết, như vậy mình mới control được toàn bộ, không xảy ra khả năng một ngày đẹp trời nó sinh lệnh ngẫu nhiên làm cháy tài khoản

Thứ 2 là những con EA mà tài khoản demo thì đẹp mà live thì cháy thường là những con chơi scalp hoặc martingale. Nên bây giờ những con EA của mình chơi giao dịch trong khoảng ít nhất là 20 pip, và khi tạo order phải có stop loss và take profit, và tuyệt đối không bao giờ martingale với EA.

Nói chung EA do mình tự code thì mình tự tin là control hoàn toàn được các lệnh do EA sinh ra, chỉ là tìm được chiến thuật phù hợp để sinh lời thôi
Đúng rồi, chết cái là chiến thuật, vì mình nghiên cứu khá nhiều về chiến thuật trade, cũng như là các indicator bản quyền hỗ trợ thêm, thấy là chiến thuật cao nhất cũng có thể đảm bảo win 80 - 90%, còn lại là may mắn.
Dùng EA nó giúp mình tránh được cái tâm lý lúc vào lệnh, và nó có chốt lời lỗ hết, nên tài khoản có thể gọi là an toàn, quan trọng là chiến thuật của EA ứng dụng cần sử dụng với vốn lớn kết hợp việc trade slot nhỏ tránh rủi ro trái chiều sau đó lại đi đúng hướng.

Chiến thuật mình giao dịch hiện tại mình thấy khá ổn, vì nó đảm bảo được việc vào lệnh rất chính xác và khả năng giá đi đúng hướng ngay từ khi vào lệnh khá cao. Nhưng bị cái quá phức tạp, k biết code EA có thể khắc phục được k ta ?

Chào anh em Trader Viet

Mình là dân mmo chính gốc, nghỉ việc ở nhà làm mmo đến nay là được 5 năm. Cũng vì làm mmo nên mình có nhiều thời gian rảnh rỗi, tuy nhiên mình mới biết đến forex cách đây 5 tháng. Thực ra mình biết đến forex cũng từ rất lâu rồi, cũng tham gia thử nhưng thấy rất khó nên bỏ, chỉ là 5 tháng gần đây thì tập trung tìm hiểu kĩ hơn về forex cũng như tìm đọc nhiều lý thuyết forex

Cũng như những lần biết đến forex trước đây, cũng từ một topic khoe hàng của pro nào đó bên mmo, tháng kiếm 5k, 10k từ forex mà mình lại phải mất công down MT4 về tìm hiểu. Khi nhìn khung lệnh MT4, mình chợt phát hiện ra là thị trường forex như những con sóng, lúc lên lúc xuống. Lúc đấy mình mới nghĩ là thị trường lúc lên lúc xuống, chứ không bao giờ xuống mãi mà không lên, nếu thế thì mình cứ đặt lệnh Buy hoặc Sell, nếu thua thì lại Buy hoặc Sell tiếp nhưng double volume lên, rồi sẽ đến lúc take profit. Đó là cơ sở cho con robot đầu tiên mà sau này mình mới biết người ta gọi đó là phương pháp martingale. Tiếp theo mình mới nghĩ là khi mình đặt lệnh, thì không thể cứ ngồi máy canh 24/24 để chờ xem lệnh TP hay SL để đặt lệnh tiếp theo, vì thế nên mình đã nghĩ đến robot Forex

Vốn xuất thân là lập trình viên nên việc tiếp cận với EA là tương đối dễ dàng, chỉ trong 1 buổi tối mình đã tìm hiểu và viết xong con robot mà sau này mình gọi là martingale. Con robot này có chức năng là mình sẽ tìm điểm vào lệnh, và sau đó nếu bị SL thì cứ thế double volume lên đến lúc TP thì thôi. Ban đầu thì mình chạy với tk demo, làm sao lại đúng lúc thị trường thuận lợi nên win liên tục, không biết nên gọi là may hay là đen nữa, sau khi chạy được gần 2 tuần thấy lợi nhuận ngon quá mà không phải làm gì cả, mình đã tưởng cuộc đời mình lên hương từ đây :)) , thế là mình tạo 1 tài khoản real và nạp vào 100$. Đúng là ông trời trêu ngươi, sau khi chạy bằng tk real thì chỉ đúng 3 ngày là cháy tài khoản do gặp bão, thị trường cứ xuống mãi mà không thấy lên lại, đến lúc tk không chịu được nữa và cháy

Tất nhiên là mình không bỏ cuộc, sau đó mình có thử các phương pháp khác, như đợi thị trường lên hẳn hoặc xuống hẳn rồi bắt đầu vào lệnh ngược lại kèm martingale. Nhưng đúng như người ta vẫn nói không thể chống lại được thị trường nên rồi các account sau cũng cháy

Sau đợt đó mình quyết định bỏ hẳn phương pháp martingale này, rồi mình quay sang tìm hiểu lý thuyết forex căn bản, các mô hình nến, indicator, trong quá trình tìm hiểu mình kết hợp các lý thuyết đã học về indicator, mô hình nến vào trong EA của mình, tất nhiên là vẫn chưa có gì khả quan, các tk demo vẫn cháy đều đặn nhưng đã có những dấu hiệu tích cực nhất định

Còn dưới đây là các lí do mà mình vẫn quyết tâm theo đuổi EA

Là một lập trình viên nên mình nghĩ không có gì con người làm được mà robot không làm được, trừ giao dịch theo tin tức ra còn đã giao dịch theo mô hình là robot sẽ làm được, kể cả kết hợp indicator. Hiện nay mình đã biết cách đọc indicator bằng EA, nói chung chỉ cần có ý tưởng, có mô hình là có thể chuyển thành EA

Thứ 2 là khi chạy EA thì mình sẽ không bị tâm lý như tự trade, ngoài ra thì không phải mất thời gian ngồi canh lệnh, thời gian đó mình để làm công việc hàng ngày lấy tiền đầu tư Forex

Thứ 3 là chạy EA mình có thể back test để dự đoán được trước một phần kết quả nếu đem vào chạy thật, nếu trade tay thì không biết phải mất bao nhiêu thời gian để thử được hết các mô hình mà mình muốn áp dụng vào giao dịch

Ngoài ra còn có 1 lí do nữa là chạy EA thì mình có thể thoải mái chạy tk demo mà không sợ chán như trade tay :D

Tình đến nay mình đã viết được vài chục con EA chạy theo các mô hình khác nhau, áp dụng các loại indicator khác nhau, nhưng vẫn chưa có con EA nào thành công, nhưng mình sẽ không bỏ cuộc, mình sẽ tiếp tục nghiên cứu thêm lý thuyết để mong muốn một ngày nào đó sẽ tìm được cỗ máy kiếm tiền khi đang ngủ trong truyền thuyết :))

Nhân tiện giới thiệu luôn 2 con EA mới nhất của mình, kết hợp những gì tinh túy nhất mình học được cho đến nay. Tất nhiên sau rất nhiều thất bại từ các con EA trước nên mình không bao giờ ảo tưởng vào con EA của mình, mình chỉ chạy tài khoản demo cho đến khi thấy thực sự ổn định thì mới chạy tk thật. 2 con EA dưới đây dùng tk demo nhưng không hiểu sao bên Myfxbook lại hiện là tk real

https://www.myfxbook.com/members/pokervn2012/8050588/2081066
https://www.myfxbook.com/members/pokervn2012/8046767/2081060
thấy trung bình thắng và trung bình thua trên số pips và tiền hầu như có tỷ lệ tốt, có nghĩa là trung bình thắng ở cả pips lẫn tiền cao hơn thua ở một số tk. Tuy nhiên EA của bạn điểm vào lệnh chưa chuẩn và tỷ lệ lệnh thua nhiều hơn lệnh thắng, tk vẫn + do hai điểm trung bình kia có cách quản lý vốn tốt nên vẫn kéo lại. Nhưng nếu bạn tăng được tỷ lệ lệnh đúng lên độ hơn 10% nữa, mà vẫn giữ được mức trung bình thắng theo như hiện tại, con EA này chắc sẽ có giá! :)

Theo ngu kiến của em thì mọi hệ thống tự động chỉ có thể hoạt động chấp nhận được khi môi trường cũng ko quá biến động.

Giống như chế độ tự động lái của oto Tesla ấy ạ, khi giao thông vận hành tương đối mượt mà như ở Tây lông, thì còn chạy ngon. Thử đem về VN thì có lẽ.. hên xui!

Nên em nghĩ phải mix giữa trade tay và ea tự động, ko nên chỉ trade mỗi bằng ea.

EA bác viết có SL và TP lúc vào lệnh là ổn rồi, chúc bác sớm ngày tìm được hệ thống thích hợp cho " em" nó trade. Cho em hỏi ít là em không phải dân lập trình. Liệu có học lâu không để tạo đc 1 em cho mình. E tìm trên mạng cách code mà không thấy cụ thể lắm.Nên không biết học từ đâu

Nói chung EA do mình tự code thì mình tự tin là control hoàn toàn được các lệnh do EA sinh ra, chỉ là tìm được chiến thuật phù hợp để sinh lời thôi[/QUOTE

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 452 Xem / 37 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,407 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 602 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên