1. Công thức quan trọng mà mỗi Trader cần nắm để nhận biết liệu có thắng được thị trường hay không?

Công thức quan trọng mà mỗi Trader cần nắm để nhận biết liệu có thắng được thị trường hay không?
    08/12/2016
    15,218 lượt xem
    Anh em Trader khi trading luôn cần phải có một "chiêu thức", một phương pháp giúp chúng ta chiến thắng thị trường trong dài hạn. Vì tính ngẫu nhiên của thị trường (random walk) mà một chiêu "cùi bắp" vẫn có thể giúp cho anh em lúc thắng lúc thua và đôi khi khiến anh em tưởng nó là chiêu xịn. Để trở thành Trader thành công, chúng ta không thể cứ xài mãi đồ dởm mà tưởng xịn được, vì nếu xài lâu dài, dần dần tài khoản chúng ta sẽ bị bào mòn và cuối cùng sẽ từ trần. Vì vậy, xác định xem chiêu mình xài là hàng Mỹ Nhật chính hãng hay hàng Trung Quốc Móng Cái là rất quan trọng đó.

Trader thế giới họ có 1 công thức giúp xác định độ xịn dỏm này, đó là công thức Expectancy. Từ này dịch sang tiếng Việt mình là THỌ, chắc ý là khả năng sống sót của Trader.

Công thức Expectancy

• Expectancy = (%Lệnh thắng x Số tiền thắng trung bình) - (%Lệnh thua x Số tiền thua trung bình)
    Expectancy này phải lớn hơn 0 và càng lớn càng tốt thì mới thể hiện sự hiệu quả của hệ thống giao dịch. Nếu Expectancy âm thì nên né hệ thống đó. Lưu ý số lệnh phải lớn (tầm 50 - 100 gì đó) nhằm tạo sự khách quan hơn.

Chú giải:
    • % Lệnh thắng = Số lệnh thắng / Tổng số lệnh đã trade
    • % Lệnh thua = Số lệnh thua / Tổng số lệnh đã trade
    • Số tiền thắng trung bình = Tổng tiền thắng / Tổng lệnh thắng
    • Số tiền thua trung bình = Tổng tiền thua / Tổng lệnh thua
    Ví dụ:

Anh em có 1 hệ thống giao dịch mới và đã trade được 60 lệnh. Trong đó, anh em có 23 lệnh thắng, chia bình quân mỗi lệnh ăn 50 usd. Có 37 lệnh thua, chia mỗi lệnh thua 35 usd. Anh em muốn tính xem hệ thống này được không. Chúng ta sẽ tính Expectancy cho nó
    Expectancy = (23/60 x 50) - (37/60 x35) = 19.16 - 21.58 = - 2.42 usd

Điều này có nghĩa là cứ mỗi cái trade đi qua, tài khoản thụt lùi tầm 2.42 usd. Thật không vui tý nào đúng không. Bị rỉa dần dần như cá lòng tong rỉa vậy

Vậy là sau 60 cái trade này thì hệ thống giao dịch này khiến chúng ta thua. Chúng ta phải tìm cách thay đổi nó hoặc chuyển qua dùng cái khác.

Xem Expectancy ngay trên Metatrader 4 của anh em

Ngày nay hiện đại rồi nên anh em không cần phải lấy số liệu ra mà ngồi bấm tay cộng cộng trừ trừ vào nữa. Phần mềm Metatrader 4 giúp anh em tính luôn cái Expectancy ngay khi anh em lưu Report dạng Detailed Report

Hướng dẫn cho anh em lưu Detailed Report : Vào Account History, bấm chuột phải lên lịch sử giao dịch, chọn Save as Detailed Report. Lưu xong report sẽ tự mở lên trên trình duyệt mà anh em đang dùng, hoặc anh em tự mở nó lên bằng cách click đúp vào nó.

cong_thuc_expectancy_Traderviet.

Khi report mở lên thì anh em kéo xuống dưới cùng, nhìn vào cái Expected Payoff nhé. Đó chính là Expectancy của anh em đó.

cong_thuc_expectancy_Traderviet_2.

Trong ví du cái report này, Expected Payoff là 6.76, tức là cứ 1 trade thì trung bình ăn được 6.76 usd. Có Expected Payoff dương rồi thì xem như Trading System của anh em đang hoạt động tốt.

Xem thêm
    3 Sự Thật Khắc Nghiệt Trong Trading
    Price Action Swing Trading Với Đường Xu Hướng (Trendline) Và Cách Bắt Con Sóng Dài
    10 Bài Học Mà Nial Fuller - Bậc Thầy Price Action Học Được Trong 18 Năm Giao Dịch Của Mình
    Phân Tích Vàng & Forex Theo Price Action Tuần 09/12-13/12
    Phỏng Vấn Tiến Sĩ Alexander Elder - Nhà Tâm Lý Học Thị Trường Lừng Danh!
    Cách Xác Định Setup (Thiết Lập) Giao Dịch Xác Suất Thắng Cao - Phần 2
    4 Giai Đoạn Thua Lỗ Của Trader
    Price Action - Cách Đọc Hiểu Câu Chuyện Thị Trường Và Mở Ra Lợi Nhuận Lớn
    Chỉnh sửa cuối: 09/12/2016
    Đang tải...
  2. DuongHuy

3. DuongHuy
  4. 16,925
    96,866
    Đề nghị các đồng chí up hình Expected Payoff tài khoản của mình lên đây xem nào

hungthinhvuong, Do Minh and Grace bài này.
  5. Âm lòi ruột ra rồi up lên làm gì bác ơi:(:(:(:(

6. BIBO

BIBO

734
    859
    Sợ bị đám thân chủ kiện, chẳng dám úp. :D

Hieu, Grace and DuongHuy bài này.
  7. daigv

daigv

104
    134
    1 trong những bài viết chất lượng nhất của TraderViet đấy ^^

Hieu, Danh Duc, Grace1 người khác bài này.
  8. Rat hay ban Duonghuy

Grace bài này.
  9. DuongHuy

10. DuongHuy
  11. 16,925
    96,866
    Không nên vì đồng tiền mà giấu diếm anh em như vậy

Grace bài này.
  12. DuongHuy

13. DuongHuy
  14. 16,925
    96,866
    Chú còn nhiều bài chất lượng mà không chịu up lên đây cho anh em là sao?

Danh DucGrace bài này.
  15. Cảm ơn DuongHuy

Grace bài này.
  16. tuyệt vời, bài hay cho lính mới như em.

Grace bài này.
  17. Ô anh Duonghuy ơi, sao em lưu mà không thấy được file *.html đâu cả

Grace bài này.
  18. Bài viết chất và lượng. Để xem demo lính mới như em âm bao nhiêu nào.

19. DuongHuy

20. DuongHuy
  21. 16,925
    96,866
    Bạn kiểm tra chỗ bạn lưu xuống đi. Chắc chắn có

22. Great. Thanks

23. fx9327

fx9327

357
    456
    Của mình payoff = 24 x ..... 10 mũ trừ 2.

24. Cảm ơn Bác Dương Huy. Một công thức tuyệt vời từ nay có thể loại được mấy bạn chém gió rùi.

25. fx9327

fx9327

357
    456

hungthinhvuongDuongHuy bài này.
  26. Em up cái demo của em đây, mong các anh quánh giá. R:R luôn là 1:2 nha và rất kỷ luật trong giao dịch.
    ai.gyazo.com_bcdb192b758479cc6b5bd00bc5f6f23d.

27. Thanks bac Huy , nay moi biet cach tinh nay

28. DuongHuy

29. DuongHuy
  30. 16,925
    96,866
    Mỗi lệnh trung bình ăn 0.29usd. Bác scalp mỗi ngày 100 lệnh thì đủ tiền chợ rồi.
    Ngon lắm

Bình luận mới nhất

• -duongqu@- trong Chuyện bên lề 483 Xem / 4 Trả lời
  • anhnguyen14 trong Quyền chọn Nhị phân - Binary Options 18,783 Xem / 1,092 Trả lời
  • Nguyễn Thịnh Q trong Hệ thống giao dịch 2,288 Xem / 15 Trả lời
  • Đang tải...

Broker được cấp phép

XTB
    GKFXPrime
    OctaFX
    BDSwiss Group
    Infinox Capital Ltd.
    FXCM
    EightCap
    SMInvest
    FBS