Cung cấp - Chia sẻ Signals giao dịch FX :)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Chào bác.

Trước hết là so sorry vì mình mới đứng lớp xong nên giờ mới rep được cmt của bác. Mình sẽ trả lời như sau:

Muốn giao dịch cặp GBP/CHF, đặc trưng của nó là cặp tiền tệ chéo và thường tuân theo quy luật carry trade. Nghĩa là bán đồng có lãi suất thấp như CHF để mua đồng có lãi suất cao như GBP. Do vậy muốn đầu tư cặp này, ta xét cả GBP và CHF.

- Với GBP: sentiment cả ngày hôm nay của USD là tăng => GBP đối ứng sẽ giảm với tỷ lệ xác suất 60%: điều này không thuận lợi đối với dự định đầu tư của bác.

- Với CHF: bác nhìn ảnh 1 và ảnh 3 sẽ thấy, cặp USD/CHF đang chạm ngưỡng kháng cự ở Daily, phóng to lên ở H4 là đang lình xình theo hướng giảm => CHF đang tăng giá lên: điều này không thuận lợi đối với dự định đầu tư của bác.

=> cả 2 điều cộng lại, thì khả năng cao là GBP/CHF sẽ giảm.

- Chuyển qua hình 2: Mình cho rằng GBP/CHF đang bị kẹp giữa 2 vùng như hình. Tuy là hiện tại Dollar đang có dấu hiệu suy giảm (lý do của việc GOLD chưa chịu rớt), nhưng cái giảm này nó không đủ mạnh để đẩy ngược GBP lên. Do đó, mình cho rằng xác suất cao là GBP/CHF sẽ đi sideway trong vùng đã vẽ.

Vì vậy, quyết định BUY GBP/CHF ở đây rất có khả năng sẽ lình xình lệnh và sau đó là rơi vào trạng thái không xu hướng. Sẽ bất lợi.

Trên đây là toàn bộ góc nhìn của mình về GBP/CHF nhé bác.

View attachment 75780

View attachment 75781

View attachment 75782
Cám ơn bài phân tích của bạn, rất chi tiết và cụ thể. Mình thích phần kèm thep hình ảnh để dễ hình dung.

Bác có thể hướng dẫn cách phân tích 1 cặp tiền thì mình sẽ phân tích những cặp tiền nào liên quan giống như bác phân tích gpbchf ở trên được không

Bác có thể hướng dẫn cách phân tích 1 cặp tiền thì mình sẽ phân tích những cặp tiền nào liên quan giống như bác phân tích gpbchf ở trên được không

Cảm ơn bác. Đây là một câu hỏi vô cùng rộng lớn :D
Sắp đến làm clip, mình sẽ trả lời nó nhé. Còn viết chữ ra chắc không ai đọc nổi đâu vì... nhiều quá =))))

bác Lê Anh Duy,bữa nào rảnh,bác có thể chia sẻ cho newbie bọn e cách xác định xu hướng chính(chủ đạo)đc không?để giao dịch không bị ngược hướng giống như bác bảo ấy.e thấy nguyên nhân chính của việc thua lỗ tới từ viêc này

bác Lê Anh Duy,bữa nào rảnh,bác có thể chia sẻ cho newbie bọn e cách xác định xu hướng chính(chủ đạo)đc không?để giao dịch không bị ngược hướng giống như bác bảo ấy.e thấy nguyên nhân chính của việc thua lỗ tới từ viêc này

ok, thanks for comment của bác :)

Dạo này gần Tết việc cũng lu bu nên mình hơi lơ thị trường. Sáng nay được hôm rỗi đang định viết gì đó thì bác đã có ý kiến rồi. Ok, vậy mình sẽ viết 1 bài cô đọng về xác định xu hướng :)

*** LUẬN BÀN VỀ XU HƯỚNG - MARKET'S TREND:

Chắc hẳn đa số các bạn đều đã nghe về Xu hướng, các khái niệm Xu hướng là gì, tại sao phải làm bạn với xu hướng v.v.... Hôm nay mình xin chia sẻ một vài góc nhìn cá nhân về cái gọi là Xu hướng của thị trường, làm sao để xác định đúng xu hướng và giao dịch theo nó.

Trước hết, tài liệu để anh chị em tham khảo nếu cần về vấn đề này: Technical Analysis - Using Multi Timeframes của Brian Shanon. Mặc dù là sách viết về phân tích đa khung thời gian, nhưng tư tưởng chủ đạo của tác giả là dựa trên Cấu trúc của thị trường. Nên các anh chị em nên đọc để hiểu kiến thức nền tảng.

1/ Như thế nào là thị trường có xu hướng?

Market trend có 2 loại: Tăng, hoặc giảm. Trạng thái thứ 3 là sideway.

Việc xác định xu hướng (hiện tại) của thị trường thực chất chính là xác định cấu trúc (hiện tại) của thị trường. Cấu trúc của market được chia làm 4 pha (phases) lần lượt là: Tích lũy ( sideway tạo đáy - Accumulation) -> Phát triển (Markup or Develop - chính là xu hướng tăng hay còn gọi là Uptrend) -> Phân phối ( sideway tạo đỉnh - Distribution) -> Suy giảm (Decline - chính là xu hướng giảm hay còn gọi là Downtrend). Các phases này tiếp nối lẫn nhau và tạo thành các trạng thái (cấu trúc) của market. Tuy nhiên, điều khó là ở chỗ, chúng không cố định ở thời gian diễn ra (lâu hay mau, mấy cây nến), nó tùy thuộc vào từng thời điểm một, nên đó là lý do vì sao Trader hay bị lầm lẫn và xác định sai market đang ở phase nào (đang sideway hoặc chuẩn bị bước vào sideway mà tưởng là đang ở xu hướng hoặc chuẩn bị bắt đầu xu hướng) dẫn đến thua lỗ.

Vậy, thị trường có xu hướng là thị trường đang thuộc 1 trong 2 pha: Phát triển hoặc Suy giảm :)

2/ Vậy, làm sao để xác định được xu hướng?

Trong 4 pha được giới thiệu ở trên thì 2 pha thuộc trạng thái Sideway thì ai cũng hiểu. Đó là khi giá bị kẹp giữa 1 vùng Range: ở trên có thiên la, ở dưới có địa võng =))) Khi giá ở trong vùng này thì tốt nhất là không giao dịch.

Vậy, nếu bỏ qua 2 cấu trúc thuộc về Sideway là Phân phối và Tích lũy, thì để xác định market đang ở phase tăng hay phase giảm, về mặt đồ thị, ta xác định đơn giản như sau:

a, Có phải market ở Phase Tăng / Uptrend không? Ta kiểm tra để xác định...

- Trước đó, nó phải là một pha Tích lũy hay không. Tích lũy này có thể là một pha sideway dài mà cũng có thể là ngắn. dài hay ngắn tùy vào cái timeframe mà anh chị em đang dùng. Ví dụ: 24 tiếng đồng hồ là dài so với timeframe H1, nhưng lại là ngắn đối với H4 hay Daily.

- Nếu ok, trước đó là 1 pha Tích lũy, thì giá đã Break out lên thành công chưa. Thành công nghĩa là giá phải tạo một cái Higher High - điểm cao mới vượt hẳn lên trên vùng Tích lũy trước đó. Tuy nhiên, xin đừng lầm lẫn. Tại thời điểm này giá mới phá lên chứ chưa hẳn là đã đi vào Uptrend.

- Nếu ok, giá đã phá lên xong, thì ta check tiếp để xem giá đã có tạo thành một cái Higher Low - điểm thấp mới tại vùng Tích lũy trước đó không. Nếu là có, thì nghĩa là thị trường đã kết thúc Tích lũy và bắt đầu đi vào Uptrend (pha Markup). Và đây, chính là thời điểm chính xác để vào lệnh mua và giữ lệnh (Buy and Hold)

Quy tắc này áp dụng cho mọi khung thời gian :)

b, Có phải market ở Phase Giảm / Downtrend không?

Ta kiểm tra để xác định... tương tự. Ngược lại hoàn toàn so với Uptrend. Nghĩa là: Check for the phase Distribution -> Break out xuống thành công -> Lower Low -> Lower High => If ok, market is starting the Downtrend (pha Decline). Và đây, chính là thời điểm chính xác để vào lệnh bán và giữ lệnh (Sell and Hold)

Quy tắc này áp dụng cho mọi khung thời gian :)

3/ Làm sao biết xu hướng là THẬT VÀ ĐANG CÒN TỒN TẠI tại thời điểm ta đang dòm vào màn hình??? (cái này là điểm mấu chốt thì phải :p )

Như các quan điểm trước giờ mình đã chia sẻ ở các post trước, nguyên nhân chính làm market chuyển động, chính là Dòng tiền thông minh Smart Money của các Big boys. Vậy nếu muốn biết xu hướng đang còn tồn tại hay không, thì ta phải biết, dòng tiền thông minh có còn đổ vào sản phẩm đó hay không hay là đã bắt đầu thoát ra (đối với Uptrend), hoặc có còn bán tháo ra khỏi sản phẩm đó hay không, hay là đã bắt đầu đổ vào lại (đối với Downtrend).

Thì để giải quyết bài toán này, vô số câu trả lời đã được đưa ra. Người thì dùng ADX để xác đinh. Người thì dựa vào phân kỳ giữa giá với các Oscillator Indicator, người thì dựa vào Bollinger Bands, người thì dựa vào tin tức cơ bản v.v....

Nhưng nói đơn giản là, với khẩu quyết về hành động giá đã mô tả ở trên, thì khi market còn tiếp tục tạo Higher High và Higher Low, thì khi đó market vẫn còn đang trong Phase Uptrend - Markup. Và ngược lại, khi còn tiếp tục tạo Lower Low và Lower High, thì khi đó market vẫn còn đang trong Phase Downtrend - Decline.

Tuy nhiên ở đây, các anh chị em còn phải chú ý đến một điểm rất đặc biệt, đó là sự liên quan giữa các khung thời gian giao dịch. Ở đây mình chia sẻ 1 tip nhỏ của cá nhân, liên quan đến tổ hợp phím Ctrl + Y trên MT4. Khi các bạn mở đồ thị và bấm tổ hợp phím này, biểu đồ của các bạn sẽ được chia ra bằng những đường dọc nét đứt thành các phần đều nhau.Với H1, sẽ là từng khoảng 24 cây nến - 1 ngày. Với H4, sẽ là từng khoảng 30 cây nến - 1 tuần. Với Daily là 1 tháng....

Không phải tự nhiên mà MT4 đưa ra chức năng này ^^ Điều mình muốn nói đó là, khi đầu tư khung H1, các bạn hãy xem xét xu hướng trong Daily. Khi đầu tư khung H4, các bạn hãy xem xét xu hướng của Weekly và v.v... Vd: khi Daily đang là một vài cây nến lên xuống, thì đó sẽ là 1 vùng Phân phối hoặc Tích lũy dài trong H1. Hãy đợi Breakout trong Daily xuất hiện, và khi đó các bạn rất có khả năng sẽ bắt được một Up hoặc Downtrend ở H1. Khi Daily đang có 1,2 hoặc 3 cây nến tăng/giảm tốt, hãy điều chỉnh đồ thị về H1 và mổ xẻ nó theo những gì mình đã trình bày ở phần 2, các bạn sẽ tìm được điểm vào lệnh rất tốt.

Riêng bản thân mình, thì mình dùng kết hợp 2 loại: 1 là dùng các indicators thể hiện DÒNG TIỀN vào và ra khỏi sản phẩm, các indicators thuộc loại khối lượng để đo mức độ mạnh yếu của Xu hướng. 2 là dùng PHÂN TÍCH LIÊN THỊ TRƯỜNG, xác định ảnh hưởng của các yếu tố xoay xung quanh sản phẩm mà mình đang định giao dịch. Phân tích 2 mảng này giúp mình xác định đúng đắn hơn và chủ động hơn nữa liệu xu hướng hiện tại của market có còn tiếp diễn hay không. Một mảng của liên thị trường mà mình đã từng áp dụng để phân tích cho anh chị em, đó là CORRELATIONS, ở đây chắc các anh chị em đã biết đến và phần nào quen thuộc với nó.

Okay. Trên đây mình đã mô tả căn bản nhất xu hướng và cách xác định xu hướng, cũng như timing để vào lệnh Entry sao cho đạt thời điểm đẹp nhất. Khi đọc đến đây chắc hẳn các anh chị em sẽ có vô số các câu hỏi đào sâu như làm sao biết đó chính xác là đỉnh và đáy, làm sao biết break out là thật hay giả, làm sao xác định được dòng tiền, khối lượng v.v... mình xin phép được trình bày ở một hình thức khác và dịp khác. Xu hướng là một mảng kiến thức kinh điển của thị trường, viết ra được bao nhiêu cuốn sách vì nó, nên nói vài lời sẽ khó mà hết được toàn bộ. Rất mong những chia sẻ trên đây của mình đã giúp anh chị em giải tỏa được phần nào nghi vấn của mình về Markets Trend.

Các góp ý hoặc kiến thức bổ sung cùng - trái chiều, xin welcome all! Chúc các anh chị em thành công và may mắn!

Happy trading day!

P/S: Do không viết được dấu trong phần mềm nên mình viết không dấu và ký hiệu tiếng Anh. Cả nhà thông cảm. Hình minh họa là Uptrend trên biểu đồ Gold trên H1. Quy ra đồ thị Daily là tầm hơn 20 cây nến - Uptrend khoảng 1 tháng.

P/S lần 2: cái khu vực tô màu cam nhạt ở dưới mình ghi sai. Là Accumulation Zone - vùng tích lũy chứ không phải là Distribution Zone - Vùng phân phối nhé ạ. Cả nhà chú ý giúp ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
SIGNALS 11:

Đặt cược vào GBP, chiều nay mình ra quân với các lệnh Buy cho các cặp có GBP:

Vào lệnh Buy tất cả các cặp G/JPY G/AUD, G/CAD & G/NZD

Thông tin chi tiết các lệnh cụ thể như hình đính kèm ạ.

List lệnh này có thể dùng để Scalping cho anh chị em muốn chốt nhanh, hoặc có thể nuôi với mục đích thuận trend. Khi giá chạy được 0.5R hoặc có lời thì dời SL về Break even nhé ạ. Tùy ý mọi người nhé.

Chúc cả nhà may mắn! Happy green pips!

SIGNALS 11:

Đặt cược vào GBP, chiều nay mình ra quân với các lệnh Buy cho các cặp có GBP:

Vào lệnh Buy tất cả các cặp G/JPY G/AUD, G/CAD & G/NZD

Thông tin chi tiết các lệnh cụ thể như hình đính kèm ạ.

List lệnh này có thể dùng để Scalping cho anh chị em muốn chốt nhanh, hoặc có thể nuôi với mục đích thuận trend. Khi giá chạy được 0.5R hoặc có lời thì dời SL về Break even nhé ạ. Tùy ý mọi người nhé.

Chúc cả nhà may mắn! Happy green pips!

View attachment 76130
ước gì bác cho chúng em indicator mà bác đang sử dụng

ước gì bác cho chúng em indicator mà bác đang sử dụng

Mình nghĩ bác nên ước ngược lại thì tốt hơn ạ ^^

Vì indi là do người sử dụng. System tốt thực chất là do người dùng tốt hay không tốt, chứ không phải cứ cầm trên tay system tốt thì người không giỏi cũng sẽ trở thành người giao dịch giỏi ^^ Quan điểm đấy nó là sai đấy ạ :)

Bác cứ mặc định indicators hay system nó là 1 thanh kiếm, còn bác là chiến binh. Thắng được market hay không là do bác chứ không phải do thanh kiếm đâu ạ :D

Vài lời chia sẻ ^^

Mình nghĩ bác nên ước ngược lại thì tốt hơn ạ ^^

Vì indi là do người sử dụng. System tốt thực chất là do người dùng tốt hay không tốt, chứ không phải cứ cầm trên tay system tốt thì người không giỏi cũng sẽ trở thành người giao dịch giỏi ^^ Quan điểm đấy nó là sai đấy ạ :)

Bác cứ mặc định indicators hay system nó là 1 thanh kiếm, còn bác là chiến binh. Thắng được market hay không là do bác chứ không phải do thanh kiếm đâu ạ :D

Vài lời chia sẻ ^^
nhưng cũng cần 1 thanh gươm tốt và hợp với mình để bước ra đấu trường chứ bác nhỉ

K phân tích sao a vào lệnh này hay sao a trai mưa. Tại sao lại chọn các cập này

A có ghi rõ trong post đấy em. Các lệnh này đặt cược vào sự tăng giá của GBP. Khi giao dịch các cặp chéo thì ta sẽ xem xét chủ yếu là tử số.

Và cũng vì là các cặp chéo của GBP cho nên có thể dao động rung lắc của các lệnh này sẽ hơi bị lớn một tí, do đặc tính của đồng GBP. Các anh chị em nếu chưa vào lệnh thì tùy nghi xem xét có thể quyết định vào hay không nhé :)

Còn lại từ đầu đến giờ a post signals là chỉ post lệnh chứ không post phân tích mà ^^ Time đâu mà post phân tích.

A có ghi rõ trong post đấy em. Các lệnh này đặt cược vào sự tăng giá của GBP. Khi giao dịch các cặp chéo thì ta sẽ xem xét chủ yếu là tử số.

Và cũng vì là các cặp chéo của GBP cho nên có thể dao động rung lắc của các lệnh này sẽ hơi bị lớn một tí, do đặc tính của đồng GBP. Các anh chị em nếu chưa vào lệnh thì tùy nghi xem xét có thể quyết định vào hay không nhé :)

Còn lại từ đầu đến giờ a post signals là chỉ post lệnh chứ không post phân tích mà ^^ Time đâu mà post phân tích.
đi làm tới h mới thấy post kèo của bác. lòng đau
Mà lần này e đang đánh ngược kèo của bác con GU mới ghê, e đánh sell GU sáng h. H thì - vật vã luôn. hx

UPDATE SIGNALS 11:

Hiện tại tình hình đã khả quan, nên anh chị em nào đang on positions thì có thể xem xét dời SL về BE để đảm bảo an toàn nhé.

Kết thúc cây nến M30 này rồi dời cũng được ^^

Các vấn đề còn lại cả nhà cứ quản lý lệnh theo khẩu quyết ban đầu nhé :D

Congratulate các anh chị em đã cùng trực chiến với mình ^^

Happy trading night! :)

đi làm tới h mới thấy post kèo của bác. lòng đau
Mà lần này e đang đánh ngược kèo của bác con GU mới ghê, e đánh sell GU sáng h. H thì - vật vã luôn. hx

Hi. Chia buồn với bác. Đồng GBP từ hôm kia tới giờ là nó đã cứ up rồi. Nên mình cứ thuận sóng thôi ^^

Cơ mà không sao. Thua keo này ta bày keo khác. Lo gì ^^

giờ thì đẹp rồi bác ah.nhưng e chỉ buy mình thằng GU thôi:):)
e có chỗ muốn hỏi là: các cặp GBP có vẻ như là nó chạy cùng chiều với nhau.lý do sao bác lại vào nhiều cặp có GBP như vậy.nhỡ nó ngược phát thì đi hết ah? bác có kinh nghiệm cắt ngĩa e chỗ này với
UPDATE SIGNALS 11:

Hiện tại tình hình đã khả quan, nên anh chị em nào đang on positions thì có thể xem xét dời SL về BE để đảm bảo an toàn nhé.

Kết thúc cây nến M30 này rồi dời cũng được ^^

Các vấn đề còn lại cả nhà cứ quản lý lệnh theo khẩu quyết ban đầu nhé :D

Congratulate các anh chị em đã cùng trực chiến với mình ^^

Happy trading night! :)

View attachment 76146

giờ thì đẹp rồi bác ah.nhưng e chỉ buy mình thằng GU thôi:):)
e có chỗ muốn hỏi là: các cặp GBP có vẻ như là nó chạy cùng chiều với nhau.lý do sao bác lại vào nhiều cặp có GBP như vậy.nhỡ nó ngược phát thì đi hết ah? bác có kinh nghiệm cắt ngĩa e chỗ này với

Ok. Cảm ơn câu hỏi của bác :) Mình sẽ giải đáp như sau:

Các cặp tiền tệ chéo, cụ thể ở đây là các cặp có dạng GBP/ XXX, theo quan sát và thống kê của mình đều đi thuận chiều với đồng GBP - tử số. Đây là điều hiển nhiên chứ không phải là có vẻ nữa ạ.

Chỉ khi đồng tiền ở mẫu số nó có sự thay đổi riêng biệt mình nó, và tử số không dao động mấy, thì nó mới đi theo chiều của mẫu số (nghịch đảo).

Ví dụ: GBP tăng thì các cặp GBP/ XXX đều tăng. Chỉ khi GBP không thay đổi, mà riêng con CAD nó tăng thì GBP/CAD nó mới giảm.

Do vậy, một khi đã xác định GBP là tăng thì mình mạnh dạn vào Buy các cặp ấy thôi bác ạ ^^ Đó cũng là lý do cho các SIGNALS mà mình vào lệnh theo list ^^

Còn khi mà GBP giả dụ nó đi ngược hướng với phân tích của mình, thì vâng, đúng, tất cả các lệnh đều sẽ âm. Lúc này nó lại là câu chuyện đúng sai và quản lý vốn, quản trị rủi ro rồi bác ạ ^^ Còn một khi mình đã post signals lên thì nghĩa là mình đã tính toán xác suất rất kỹ để cho tất cả các lệnh đều có cơ hội được dương tiền. Lúc nãy khi mà lệnh đang âm thì không biết các bác âm bao nhiêu chứ mình thì âm gần 3000$ ^^ Tuy nhiên mình tự tin là do tk mình lớn với lại mình giao dịch thế này quen rồi ạ :p

Mình giải đáp thắc mắc của bác như thế nhé. Happy trading night ^^

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 674 Xem / 34 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 17 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 143 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 360 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,738 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,328 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên