[Cùng giao dịch Forex mỗi ngày] Phân tích Vàng & Forex ngày 16/01

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,516
34,835
Chào buổi sáng, chúc anh em ngày mới tốt lành!

22 Tết rồi, anh em sắm sửa xong hết chưa, mình thì cũng chỉ giao dịch thêm ngày mai nữa là té sớm. Tuy nhiên bài vở vẫn lên đều, anh em yên tâm ủng hộ nhé! :D

Điểm qua các tin tức đáng chú ý:
  • Thị trường chứng khoán Mỹ tiếp tục leo lên mức cao kỷ lục sau khi Mỹ-Trung chính thức ký kết thỏa thuận thương mại.
  • Vào Thứ tư, ước tính sơ bộ về tăng trưởng được đưa ra bởi Văn phòng Thống kê Liên bang cho thấy nền kinh tế Đức chỉ tăng 0.6% trong năm 2019, tốc độ mở rộng yếu nhất kể từ năm 2013 và thấp hơn đáng kể so với năm 2018 (1.5%). Nguyên nhân thì đa phần đều đã rõ, nhà xuất khẩu lớn nhất EU bị ảnh hưởng nặng nề từ các cuộc tranh chấp thương mại.
  • Michael Saunders, quan chức bỏ phiếu thiết lập lãi suất của Ngân hàng Anh BoE cho biết hôm Thứ tư rằng ông đã kiên định với quan điểm của mình rằng nên cắt giảm chi phí đi vay vì sự yếu kém trong thị trường lao động của Anh và toàn nền kinh tế nói chung.
  • Đồng CHF tiếp tục trở thành tâm điểm vào Thứ tư sau khi Washington bổ sung đồng nội tệ của Thụy Sĩ trở lại danh sách các đồng tiền bị theo dõi và kêu gọi nước này điều chỉnh các chính sách kinh tế vĩ mô. Tuy nhiên, các chiến lược gia cho rằng dữ liệu tăng trưởng và lạm phát của Thụy Sĩ có thể khiến SNB “bỏ ngoài tai” cảnh báo của Mỹ và tiếp tục mua ngoại tệ trong nỗ lực nhằm giảm bớt sự tăng giá của CHF.
Dữ liệu kinh tế quan trọng sẽ xuất bản trong phiên hôm nay:

Phân tích sơ lược xu hướng vàng và một số cặp tiền tệ trên khung thời gian H4

XAU/USD

Giá đã hồi phục như dự kiến và sắp tiếp cận vùng giá chờ bán 1560, khi giá tiếp cận vùng này và cho ra tín hiệu giảm, anh em có thể short. Lưu ý là chúng ta chỉ bán khi có tín hiệu giảm, lý do là vì thanh nến bearish hôm qua trên H4 đã thất bại nên khả năng cao là giá sẽ đi thêm một nhịp nữa, không nên nóng vội mà vào quá sớm.

USD/JPY

Giá không biến động nhiều trong phiên hôm qua, bật lại khá nhẹ khi retest vùng 109.7. Chúng ta vẫn giữ nguyên view cũ đó là USDJPY sẽ giảm giá trong ngắn hạn, tín hiệu bearish trên daily cũng khá đẹp. Các lệnh short có mức reward tương đối hấp dẫn, mục tiêu cho đợt giảm này trước mắt sẽ là vùng 109.

EUR/USD

Các anh em ôm lệnh mua tiếp tục có lãi, có thể cân nhắc dời SL để giảm rủi ro. Kênh giá giảm đã chính thức bị phá. Anh em chưa có lệnh mua có thể cân nhắc vào tại vùng giá này hoặc chờ đợi một cú pullback về đường trend mới hình thành để có mức reward tốt hơn.

GBP/USD

Quá nhiều nhân tố bất lợi nên GBP đang hồi phục một cách rất khó khăn, khoảng gap hiện tại đang được lấp và chúng ta vẫn giữ view cũ, tìm cơ hội bán tại vùng giá này (hợp lưu với MA20 trên daily). Giá cũng đã đi đến đoạn cuối của vùng giá bị nén, nếu cẩn thận hơn có thể chờ tín hiệu breakout rõ ràng rồi vào lệnh sau đó.

USD/CAD

Vẫn chưa có nhiều thay đổi trên daily, giá vẫn đang tiếp tục vùng tích lũy, tuy nhiên vùng tích lũy này đang làm tăng xác suất brekout lên trên, tiếp tục kiên nhẫn chờ đợi tín hiệu tiếp theo, không khuyến khích giao dịch vùng giá hiện tại vì tín hiệu các khung thời gian đang xung đột.

AUD/USD

Giá vẫn đang tiếp tục đi lên, mô hình bullish flag cũng đã hoàn thành, anh em chưa long theo những gợi ý trước đây thì có thể cân nhắc long tại vùng giá này, anh em đã có lệnh thì tiếp tục kéo SL. Tuy nhiên, vẫn có một điểm cần chú ý là đường MA20 trên daily vẫn chưa bị phá, và điều này tạo ra mức rủi ro nhất định cho cú trade.

Mời các anh em: @quocquang @Dr.TienBi @EGfocus @Jaguar696 @Bis_Q @quang minh @MSTT @Nguyễn Thiện Thành @Kimmymore @codinginthebigcity @nguyencuongtrader @GoKu @Dreamdl @Jaguar696 @EMCHILACONGAI @dang thi thanh @nobita2810 @Cùi mía @Đi Tuốt @Vivian-Châu @Phùng Quốc Huy @JasonTruong @Kickats traderviet.co/members/26036/" class="username" data-xf-init="member-tooltip" data-user-id="26036" data-username=" @AnhTuan9696 @[URL='https:// traderviet.org/members/g1nt4ma.33103/']g1nt4ma[/URL] @[URL='https:// traderviet.org/members/yongbi.32122/']Yongbi[/URL] @[URL='https:// traderviet.org/members/nobita0101.49577/']Nobita0101[/URL] @... cho thêm nhận định về thị trường và cùng anh em diễn đàn thảo luận chiến lược giao dịch hôm nay!

[B][I][Cùng giao dịch Forex mỗi ngày] - Nơi Cộng đồng Trader chia sẻ cùng nhau!
-----[/I][/B]
"> @AnhTuan9696 @[URL='https:// traderviet.org/members/g1nt4ma.33103/']g1nt4ma[/URL] @[URL='https:// traderviet.org/members/yongbi.32122/']Yongbi[/URL] @[URL='https:// traderviet.org/members/nobita0101.49577/']Nobita0101[/URL] @... cho thêm nhận định về thị trường và cùng anh em diễn đàn thảo luận chiến lược giao dịch hôm nay!

[B][I][Cùng giao dịch Forex mỗi ngày] - Nơi Cộng đồng Trader chia sẻ cùng nhau!
-----[/I][/B]
traderviet.co/members/26036/" class="username" data-xf-init="member-tooltip" data-user-id="26036" data-username="
[I][SIZE=4][COLOR=rgb(179, 89, 0)][B]Cảnh báo:[/B]
Thị trường Forex Việt rất phức tạp, các thành viên tham gia thread cần cảnh giác với những lời mời hấp dẫn, lợi nhuận cao, không nên ủy thác tiền/tài khoản của mình cho người khác giao dịch, không tin vào những quỹ/tổ chức tự xưng. Không có bữa trưa miễn phí nên mọi người hãy giữ chặt những đồng tiền mà mình vất vả mới kiếm được.

TraderViet cũng đang cố gắng ngăn chặn những người có ý định lợi dụng diễn đàn, lợi dụng lòng tin của các anh chị em để trục lợi, rất mong anh chị em cùng hỗ trợ tiếp tục xây dựng thread. Nếu có nghi vấn hãy tích cực báo cáo, TraderViet sẽ xử lý các hành vi vi phạm nội quy diễn đàn.[/COLOR][/SIZE][/I]">
[I][SIZE=4][COLOR=rgb(179, 89, 0)][B]Cảnh báo:[/B]
Thị trường Forex Việt rất phức tạp, các thành viên tham gia thread cần cảnh giác với những lời mời hấp dẫn, lợi nhuận cao, không nên ủy thác tiền/tài khoản của mình cho người khác giao dịch, không tin vào những quỹ/tổ chức tự xưng. Không có bữa trưa miễn phí nên mọi người hãy giữ chặt những đồng tiền mà mình vất vả mới kiếm được.

TraderViet cũng đang cố gắng ngăn chặn những người có ý định lợi dụng diễn đàn, lợi dụng lòng tin của các anh chị em để trục lợi, rất mong anh chị em cùng hỗ trợ tiếp tục xây dựng thread. Nếu có nghi vấn hãy tích cực báo cáo, TraderViet sẽ xử lý các hành vi vi phạm nội quy diễn đàn.[/COLOR][/SIZE][/I]

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Vàng sẽ test lại 158x, sell chưa muộn và có điểm dừng lỗ, vùng giá 153x để buy đã qua. Day trade lướt ít thì canh buy nhẹ được )) tuần này đã đủ lệnh , ngồi hóng kèo từ các " siêu nhóm tín hiệu - super star vip signal " up lên cho mấy bác tham khảo ))

Tính nghỉ tết mà nghe đồn các bác đóng room, lại vào cổ vũ bác TraderViet News vui vẻ. Mình vẫn theo dõi phân tích con vàng của bác thường xuyên, thanks bác nhiều :)!
Nhân đây cũng chúc bác năm mới gặt hái được nhiều ... niềm vui, duy trì room cho AE chém gió ;).
Cuối năm tâm lý thường ko ổn định, nên rất dễ phạm sai lầm, nhớ lại mấy lần mất têt rồi. AE thiện lành có chơi thì cũng nên nhẹ nhàng, sau tết thư thái chiến sẽ hiệu quả hơn. Trong năm có tháng tốt, trong tháng có tuần tốt, trong tuần có ngày tốt, trong ngày có giờ tốt. Không có gì là tốt tất hay xấu tất, đừng ham hố kiếm nhanh mà cháy tk khổ.

Vàng sẽ test lại 158x, sell chưa muộn và có điểm dừng lỗ, vùng giá 153x để buy đã qua. Day trade lướt ít thì canh buy nhẹ được )) tuần này đã đủ lệnh , ngồi hóng kèo từ các " siêu nhóm tín hiệu - super star vip signal " up lên cho mấy bác tham khảo ))
Mỹ Trung đã ký gđ 1, em vàng chưa phản ứng, do chính sách thuế không thay đổi, Iran cũng có vẻ im dần. Nếu ko có biến đột xuất thì chỉ còn tin kinh tế của Mỹ, 20h30 hôm nay có 2 bản tin quan trọng, 21h vào lệnh theo tin, tin tốt thì sell, tin xấu thì buy.

Tính nghỉ tết mà nghe đồn các bác đóng room, lại vào cổ vũ bác TraderViet News vui vẻ. Mình vẫn theo dõi phân tích con vàng của bác thường xuyên, thanks bác nhiều :)!
Nhân đây cũng chúc bác năm mới gặt hái được nhiều ... niềm vui, duy trì room cho AE chém gió ;).
Cuối năm tâm lý thường ko ổn định, nên rất dễ phạm sai lầm, nhớ lại mấy lần mất têt rồi. AE thiện lành có chơi thì cũng nên nhẹ nhàng, sau tết thư thái chiến sẽ hiệu quả hơn. Trong năm có tháng tốt, trong tháng có tuần tốt, trong tuần có ngày tốt, trong ngày có giờ tốt. Không có gì là tốt tất hay xấu tất, đừng ham hố kiếm nhanh mà cháy tk khổ.
Cảm ơn bác!
Anh em khác nhớ đọc kỹ chia sẻ của bác @tintuckinhte nhé, cuối năm rồi, đánh nhè nhẹ ăn Tết cho vui :)

Chắc đóng xong sau Tết lại chọn ngày khai trương í mà ))

@TraderViet News tôi cám ơn bác vì like bài tôi )). Sang 2020 rồi, mình bước ra khỏi vùng an toàn đi bác, phân tích kèm theo indicator, rồi cho vùng giá AE vào lệnh, tỏ ra nguy hiểm xíu. Gạch đá là 1 phần của game mà . . .. ))

Phương châm của mình là hỗ trợ anh em cách phân tích thôi chứ không phải cho anh em điểm vào để anh em phụ thuộc :D
Chơi thế nó bền hơn bác ạ :)))))

Vẫn nhớ nick bác này cách đây hơn 3 tháng join thread, nói là newbie mà up chart vẽ vời, cao thủ giấu mình ((
Chẳng cao gì đâu, kết quả giằng co là chủ yếu, một chút kinh nghiệm chia sẻ với ae cho vui thôi.
Môn này thực sự không ai đúng được mãi (không có cao thủ), vì đồ thị nó mô phỏng là giá của thị trường thật, mà đã là thị trường thật thì nó hình thành bởi nhu cầu khác nhau và suy nghĩ khác nhau của các nhà đầu tư. Điều đó cho thấy không ai có thể biết trước người khác nghĩ gì, muốn gì và trong bao lâu. Đó là nguyên nhân thường thấy market nó đi khác với suy nghĩ của mình. Có chăng chỉ có thể dự đoán trong một phạm vi nhất định (tất nhiên vẫn có lúc sai). Nếu có cao thủ thật thì sập sàn mất vì cơ hội gần như là vô hạn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 6 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 12 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 327 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,419 Xem / 53 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên