[Cùng giao dịch Forex mỗi ngày] Phân tích Vàng & Forex ngày 30/04

Kimmy thân mến! Mình vào diễn đàn TraderViet tầm hơn 1 năm rồi. Tầm này năm ngoái, khi mình theo dõi mục " Cùng giao dịch Forex hàng ngày " mình thấy bạn là người khá nhiệt tình khi đưa ra các kèo cho mọi người cùng thảo luận. Khi đó rất nhiều thành viên đã phê phán phương pháp nhồi lệnh loạn xạ và k bao giờ có sl. Bạn luôn khẳng định như thể bạn vẽ ra được đường đi của market. Và mình đã nhớ bạn kẹp lệnh và thua lỗ rất nhiều và khá nhiều newbie vì tin bạn mà cháy tk vì cặp EU.
Bẵng đi 1 thời gian khi bạn quay trở lại thì khá nhiều thành viên cũ đã không còn xuất hiện nữa. Lần này KM tiếp tục " chỉ đạo " đường đi nước bước của Echf và đặc biệt là GU. Và lần này độ " sát thương " trong các kèo của bạn lại tăng gấp bội vì GU k phải là cặp dễ đoán.
Khi các kèo của KM bị âm nh quá thì bạn lại tái diễn màn " mất tích " như các đợt trước.
KM à, vẫn biết nhiệt tình là tốt nhưng nếu phương pháp sai + nhiệt tình thái quá thì hậu quả sẽ cực khủng khiếp.
Mình nghĩ rằng nếu bạn đã tìm ra được pp của mình thì bạn tự dùng k ai cấm cả. Nhưng khi bạn phát ngôn trước rất nhiều người thì bạn phải suy nghĩ thật kỹ. Mình là người lớn nên phải có trách nhiệm với các lời nói và hành động của mình KM ạ!
Sau ngày hôm nay mong KM sẽ bớt phát ngôn lại trên diễn đàn. Các bài viết của bạn gây ảnh hưởng k nhỏ đến người khác đó.
Vài lời muốn gửi tới bạn.
Thân chào Kimmy!!!
Mình là newbie của diễn đàn này. Mới đọc bài hôm qua mà thấy bác KM chửi ad Dương Huy luôn là thấy lạ rồi.
Hôm nay cũng cố gắng công việc xong về xem kèo bác KM thì thấy bác sell GU và lần này hơi khủng Gu lên 80-100 pips.
Bài bác @Phùng Quốc Huy nói hôm qua đã nghiệm thành hiện thật:D:D:D
Thiết nghĩ mỗi người nên khiêm tốn lại và có thể tài chính của bạn đủ để gánh những thiệt hai do bạn sai nhưng người khác thì không. (những người lệ thuộc) Lúc họ nhận ra thì quá muộn. Khiêm tốn thì tốt cả cho mình và ...TÚI TIỀN của người khác luôn đó.
Mình không muốn nói việc phải chỉ trích khi một kèo sai. Chủ yếu là cái nghề trading này tốt nhất nên ngậm miệng lại và trade thôi. Thể hiện "lão đại", thể hiện"thượng đẳng", thể hiện mình là người ruột để ngoài da và nói những điều vô nghĩa công kích người khác. Người khác không biết thấy thế nào nhưng mình thì thấy ngớ ngẩn và quá trẻ con đi. Giống một đứa trẻ đòi sự chú ý và công nhận của mọi người.

Chỉnh sửa lần cuối:
Về riêng GU thì khó có thể biết nó dở trò gì khi nó đã vào mạch của BẪY/LỪA !

Ngày trước, khi mới đăng ký làm thành viên và vào topic lúc đó là của HTQ và có đọc các comment của bác Kimmy. Lúc ấy bác rất tâm huyết với EU và xét ở các nhận định mang tính tức thời, đa số bác bắt những quả đáy/đỉnh cực sầu !

Giai đoạn đó, thấy bác chia sẻ các chiến lược mà không có SL hay ít nhất là vùng SL an toàn nên em bị "sốc" và ấn tượng lẫn sợ hãi nếu quá trình này kéo dài và AI ĐÓ "lỡ" bồ kết các nhận định, quyết đoán của bác ấy. Lo sợ là về tính xác suất và sự ổn định dài hạn cho anh em thôi vì không phải ai cũng có đầy đủ 1 PLAN ngon lành và tự tin vào những trải nghiệm, kinh nghiệm riêng của mình. Còn ngoài ra có tham khảo thêm nhằm củng cố cho kế hoạch của mình thì nó rất bình thường. Tiếc rằng, đa số anh em chỉ đi tìm 1 chiến lược vào lệnh và thấy ai đó nhận định nhiều lần đúng thì chủ quan cứ thế cho là "chân lý" mà "ăn theo".

THỰC TẾ, TRÒ CHƠI KHÔNG ĐƠN GIẢN đến như vậy !

Với cá nhân em, gần 9 năm thăng trầm và đến giờ mới đang có sự ổn định, một phần nào đó là sự tự tin vào chiến lược mà bao năm đúc kết, kỷ luật, kiên nhẫn tuân thủ theo.

Một chiến lược vào lệnh chuẩn là kế hoạch đó được tính toán, suy xét rất kỹ với đủ các giả thiết, phương án khác nhau nhằm mục đích tối quan trọng nhất là BẢO TOÀN VỐN. Và công cụ ở đây chính là SL !

Chiến lược đó không nhất quán sử dụng SL, tức là hoặc sợ SL vì bị hit nhiều hoặc tài khoản cực khủng để DÁM chịu đựng những biến động trong một giai đoạn của thị trường trước khi có thể đem về lợi nhuận theo kỳ vọng. Hoặc chiến lược đó chưa đủ thời gian để TEST và HOÀN THIỆN. Và còn nhiều cái HOẶC khác để nói lên việc không sử dụng hay coi thường SL để biện minh cho một thứ mà em vẫn gọi là sự CHỦ QUAN, NGÃ MẠN, KIÊU CĂNG, TỰ PHỤ (quá tự tin).

Em hay sử dụng SL theo full acc. Cái này em đã chia sẻ cùng cả nhà năm ngoái. Tức xác định die bao nhiêu thì nạp và oánh tối đa volume dựa trên số máu cố định đó. Nên khi enter thì chẳng cần gài SL vì nó cũng như nhau :D

Còn các bác mới hay có 1 số vốn tương đối đặt ở MT4 mà ko chơi như kiểu SL của em thì việc không gài SL đúng là ĐÙA GIỠN với thị trường. Các bác có chắc chắn tự tin dám khẳng định 10 lệnh thì cả 10 không bị thị trường "hôn SL" không ??

:)

Dù bất kỳ lý do gì đi nữa thì khi bác nào đó đã nhiệt tình đưa chiến lược vào lệnh chia sẻ cho anh em trên đây thì NÊN và nên "khuyến mãi" thêm cho bà con những thứ tối cần thiết, ko phải điểm SL thì cũng có VÙNG SL để qua đó nếu bị hôn SL thì anh em nào đó học được một điều gì đấy cần thiết cho mình. Và may mắn không bị hit SL thì lại càng thấy được giá trị của chiến lược trên. Nhờ đó cũng học được sâu sắc hơn. Còn TP thì rõ ràng là tùy vào LÒNG THAM của mỗi bà con rồi.

Nếu không thì ít nhất là chia sẻ những vùng giá đến, giá về theo chiến lược của mình. Như một nhận định để anh em tham khảo xem có phù hợp với kế hoạch, kỳ vọng theo plan riêng của người đó hay không. Còn SL lúc ấy là tùy vào kinh nghiệm, chiến lược non hay già của bác đó.

Chẳng ai dám khẳng định chắc nịch, tuyệt đối tại một thời điểm nhất định nào đó mọi thứ sẽ đi đúng theo SUY NGHĨ của mình được. Vì.... trò chơi có tính xác suất, mỗi sản phẩm/cặp tiền có những đặc tính khác nhau, cấu trúc mỗi lúc nó khác nhau, cách nó bẫy/lừa (trap/trick) cũng "đểu cáng" biến hóa.

Đôi dòng chia sẻ cùng anh em, mong topic luôn hội tụ những CHIẾN LƯỢC, những CHIA SẺ chất lượng và có tính THAM KHẢO, CẦU TIẾN trong đó.

Cảm ơn cả nhà !

:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình xin nhắc anh em là ngày mai ngoài Nhật ra thì phần lớn các nước EU đều nghỉ lễ lao động nhé, có Mỹ là giao dịch bình thường thôi, nên khả năng đây là ngày nguy hiểm nhất, các anh em nên có kế hoạch giao dịch hợp lý. ;)

Mình xin nhắc anh em là ngày mai ngoài Nhật ra thì phần lớn các nước EU đều nghỉ lễ lao động nhé, có Mỹ là giao dịch bình thường thôi, nên khả năng đây là ngày nguy hiểm nhất, các anh em nên có kế hoạch giao dịch hợp lý. ;)
Chuẩn bị đóng phiên Âu, nđt chốt lời Buy eu, gu cho nó sập là đẹp ạ ^•^

Haizz..Mấy tuần nay ko ông này thì ông kia nghĩ lễ..Làm ae lo sốt gió tuyệt chiêu nhan thần chưởng của market

Vậy tốt rồi bác, em buy được quả ngay đáy EU, dời SL +60pips rồi, giờ ngồi đợi nó hit SL thôi :))
tuần trước vào 1.190, gồng muốn sml luôn, xém tí nữa là ăn quả sl nó rồi :(
trưa nay may mắn sóng biển đẩy được vào bờ, thế là em thoát thân ngay..... nhưng giờ nhìn lại tiết ơi là tiếc :( ae có kinh nghiệm chia sẽ cách nào để em gồng tiếp sau khi cập bờ, để có sức leo núi tiếp không?
@Dr.TienBi bác có ý gì giúp với

Like bác, bác nhanh nhạy với giá thật.
bác có tool hay kinh nghiệm để không miss chia sẽ ae với

Mình ko có tool gì cả, mình có chia sẻ với bác TraderViet là sẽ canh buy EU từ tuần trước mặc dù EU đang nằm trong Trend giảm và có khả năng test đáy W1 ở 1.09 đúng tầm tháng 5/2017. Nhưng thấy lực bán đến 1.119 là yếu rồi nên canh Buy đảo chiều thôi. Mình miss 1 lệnh buy 1.114 vì nó rơi vào đúng thứ hai mình ko giao dịch nên ko nhìn chart, lại đúng vào ngày nghỉ đi nhậu say về ngủ nên miss lệnh. EU lên từ 1.114 vào cuối phiên Âu đầu phiên Mỹ hôm thứ 2 vừa rồi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 908 Xem / 46 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 236 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,906 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,442 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên