[Cùng giao dịch Forex mỗi ngày] Phân tích Vàng & Forex ngày 30/04

Mình ko có tool gì cả, mình có chia sẻ với bác TraderViet là sẽ canh buy EU từ tuần trước mặc dù EU đang nằm trong Trend giảm và có khả năng test đáy W1 ở 1.09 đúng tầm tháng 5/2017. Nhưng thấy lực bán đến 1.119 là yếu rồi nên canh Buy đảo chiều thôi. Mình miss 1 lệnh buy 1.114 vì nó rơi vào đúng thứ hai mình ko giao dịch nên ko nhìn chart, lại đúng vào ngày nghỉ đi nhậu say về ngủ nên miss lệnh. EU lên từ 1.114 vào cuối phiên Âu đầu phiên Mỹ hôm thứ 2 vừa rồi.
Nhờ nó lên hôm T2 và hôm nay, mình mới cập được bờ..... sl đặt ở 1.1100 ... mém tí nữa là đi cái lệnh. dù miss sóng đầu, nhưng kịp vào sóng tiếp là tốt rồi bác

tuần trước vào 1.190, gồng muốn sml luôn, xém tí nữa là ăn quả sl nó rồi :(
trưa nay may mắn sóng biển đẩy được vào bờ, thế là em thoát thân ngay..... nhưng giờ nhìn lại tiết ơi là tiếc :( ae có kinh nghiệm chia sẽ cách nào để em gồng tiếp sau khi cập bờ, để có sức leo núi tiếp không?
@Dr.TienBi bác có ý gì giúp với
Thoát được là may rồi bác. Hihi. Em là gà con ở đây, nên vào lệnh e đâu dám lên tiếng, đợi có bác cao thủ nào ở đây cùng kèo với em để e lên tiếng đỡ run, mà k có ai buy eu. Có mỗi bác TienBi là canh buy EU, mà bÁc ấy nói miss kèo, chờ eu hồi về 1.116xx để buy mà nó k hồi để buy, em tưởng bác ấy k lên thuyền, ai ngơ cũng ráng lên thuyền lúc nào ae k hay biết :))

Nhờ nó lên hôm T2 và hôm nay, mình mới cập được bờ..... sl đặt ở 1.1100 ... mém tí nữa là đi cái lệnh. dù miss sóng đầu, nhưng kịp vào sóng tiếp là tốt rồi bác

Cảm ơn bác, thật ra thì dạo này mình cũng hạn chế vào diễn đàn và tham gia chém gió rồi. Lâu lâu mới ghé qua 1 chút thôi. Có 1 điều mình rất tự tin và ko bao giờ phải ân hận là từ khi chân ướt chân ráo mò mẫm vào TraderViet mình chưa từng chỉ trích hay cạnh khoé bất kỳ cá nhân một thành viên nào trên diễn đàn, cũng chưa từng inbox riêng cho thành viên nào để xin ra nhập hội nhóm hay rủ rê thành viên đó để trục lợi cá nhân.

Mình chỉ phát biểu những thứ mang tính chất cá nhân khách quan, có đúng có sai nhưng lúc nào cũng có trách nhiệm với những phát ngôn đó. Thỉnh thoảng cũng chém gió một tý cho cái công việc Trading nó đỡ căng thẳng.

Nhưng mà các cụ nói ko sai: " Bệnh do miệng mà vào, hoạ tự miệng mà ra". Khôn thì bị ghét, ngu thì bị khinh, chỉ có giả vờ ngu may ra mới ko bị để ý. Nói bớt đi 1 chút vẫn tốt hơn. Mình cũng ko biết là mình đắc tội gì mà giờ bị mang tiếng là Bi Xàm. Thôi, muốn vui vẻ yên lành thì có 3 việc nên làm: Làm tốt việc bản thân, ko xen vào việc người khác, ko thắc mắc việc của ông trời.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn bác, thật ra thì dạo này mình cũng hạn chế vào diễn đàn và tham gia chém gió rồi. Lâu lâu mới ghé qua 1 chút thôi. Có 1 điều mình rất tự tin và ko bao giờ phải ân hận là từ khi chân ướt chân ráo mò mẫm vào TraderViet mình chưa từng chỉ trích hay cạnh khoé bất kỳ cá nhân một thành viên nào trên diễn đàn, cũng chưa từng inbox riêng cho thành viên nào để xin ra nhập hội nhóm hay rủ rê thành viên đó để trục lợi cá nhân.

Mình chỉ phát biểu những thứ mang tính chất cá nhân khách quan, có đúng có sai nhưng lúc nào cũng có trách nhiệm với những phát ngôn đó. Thỉnh thoảng cũng chém gió một tý cho cái công việc Trading nó đỡ căng thẳng.

Nhưng mà các cụ nói ko sai: " Bệnh do miệng mà vào, hoạ tự miệng mà ra". Khôn thì bị ghét, ngu thì bị khinh, chỉ có giả vờ ngu may ra mới ko bị để ý. Nói bớt đi 1 chút vẫn tốt hơn. Mình cũng ko biết là mình đắc tội gì mà giờ bị mang tiếng là Bi Xàm. Thôi, muốn vui vẻ yên lành thì có 3 việc nên làm: Làm tốt việc bản thân, ko xen vào việc người khác, ko thắc mắc việc của ông trời.
Diễn đàn là nơi công cộng nên người tốt người xấu đan xen. Kệ người ta bác ạ. Mình cứ sống đúng lương tâm còn lại cho next hết cho nó thoải mái. Bác nhớ giúp là còn rất nhiều người, kể cả cao thủ vẫn trông chờ vào bác đấy thế là được rồi, còn lại muỗi. Ok

Diễn đàn là nơi công cộng nên người tốt người xấu đan xen. Kệ người ta bác ạ. Mình cứ sống đúng lương tâm còn lại cho next hết cho nó thoải mái. Bác nhớ giúp là còn rất nhiều người, kể cả cao thủ vẫn trông chờ vào bác đấy thế là được rồi, còn lại muỗi. Ok

À, mình tính bộc trực, ko thích lươn lẹo nhưng hiểu rất rõ luật đời. Thứ nhất ko vay nợ thiếu tiền, thứ 2 ko tranh giành địa bàn cướp mối làm ăn, thứ 3 ko chửi bới, tung tin nói xấu gây mất uy tín. Cả 3 luật đều ko phạm luật nào mà vẫn mang tiếng. Hài hước :)

À, mình tính bộc trực, ko thích lươn lẹo nhưng hiểu rất rõ luật đời. Thứ nhất ko vay nợ thiếu tiền, thứ 2 ko tranh giành địa bàn cướp mối làm ăn, thứ 3 ko chửi bới, tung tin nói xấu gây mất uy tín. Cả 3 luật đều ko phạm luật nào mà vẫn mang tiếng. Hài hước :)
thôi thì ( đừng nên nổi để bị vớt lên bờ , đừng nên chìm để bùn cát lấp đi , cứ như hạt phù xa nhỏ li ti theo dòng đời đi bất cứ nơi đâu ) ban ạ

Mình ko bao giờ có ý chỉ trích hay chê bai gì ai về quan điểm, trải nghiệm và kinh nghiệm mang tính cá nhân của ai đó. Mỗi người một cá tính và có cái nhìn khác nhau về cuộc sống, công việc.

Và mình cũng không có ý PR hay thích thể hiện bản thân ở đây.

Nhưng... giữa một người tâm huyết, ham học hỏi, cầu tiến và không ngừng rút tỉa, đúc kết, khắc phục sai lầm với trải nghiệm 8 đến 10 năm thì nhất định có nhiều thứ mà một người khiêm tốn, cũng cầu tiến khi chỉ có 1-2 năm với nghề nhất định NÊN tham khảo, học hỏi.

Kimmy bỏ qua nhé, nếu bạn hiểu lầm ý mình. Trước mình cả bạn cũng tranh luận khá dài rồi, nên sẽ ko có chuyện giằng co ở đây nữa.

Mình chỉ có góp ý theo quan điểm cá nhân gửi tới bạn thôi. Đó là thiện ý, là ý tốt để cùng bạn đóng góp phần nhỏ mang tính kinh nghiệm riêng chia sẻ cùng anh em trong topic.

Với cái nhìn 1,5 - 2 năm hiện tại của bạn với thị trường theo quá trình quan sát của mình với các nhận định, chiến lược vào lệnh của bạn với riêng GU vẫn còn thiếu sót nhất định. Bởi, GU là cặp mình TÂM HUYẾT nhất, phải trả giá không nhỏ trong gần 3 năm tập trung TEST & HOÀN THIỆN chiến lược cho riêng em ấy.

Cộng với việc không sử dụng SL khi đưa ra chiến lược vào lệnh, càng thể hiện sự mong manh, dễ vỡ của vị thế ấy. Đơn giản, KHÔNG CÓ GÌ CHẮC CHẮN 100% tại một thời điểm cụ thể. OK ! có thể acc của bạn đủ sức chịu đựng và rồi lấy lại được những gì tạm thời âm. Nhưng, lại nhưng... lẽ nào cứ thỉnh thoảng lại chơi kiểu "gồng" và "đợi" này mãi sao. Mình gọi là tâm lý với chiến lược "giữ & cầu nguyện'.

Chưa nói anh em muốn được THAM KHẢO góc nhìn của bác cũng khó happy khi chiến lược có sự mông lung về hướng đi, về biên độ giá và về tầm nhìn tiếp theo v.v....

Nói như vậy, chắc bạn hiểu PLAN setup ấy nhất định cần tìm ra nguyên nhân, sửa lại mã lỗi để cải thiện hơn vào những lần sau phải không ?

Đó chính là sự cầu tiến mà anh em ai cũng lựa chọn cho mình. Kể cả cá nhân Tôi. Vẫn không ngừng học hỏi, trao dồi thêm những bài học để chỉnh sửa lại đoạn có "mã" lỗi đó.

Các anh em đóng góp, góp ý ở đây đều có ý tốt nhằm gửi tới bạn thông điệp cần điều chỉnh lại kế hoạch mà thôi. Không ai mang mãi cái hiềm khích, bắt lỗi cá nhân để chỉ tìm cách "triệt tiêu" nhau đâu.

Nếu bạn cảm thấy những gì mình góp ý là thiện chí tốt thì cảm ơn bạn đã đọc.

Ngược lại, mong bạn bỏ qua và thứ lỗi cho mình nếu có gì động chạm và làm bạn không hài lòng nhé.

Cảm ơn Kimmy, cảm ơn anh em !
:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình ko bao giờ có ý chỉ trích hay chê bai gì ai về quan điểm, trải nghiệm và kinh nghiệm mang tính cá nhân của ai đó. Mỗi người một cá tính và có cái nhìn khác nhau về cuộc sống, công việc.

Và mình cũng không có ý PR hay thích thể hiện bản thân ở đây.

Nhưng... giữa một người tâm huyết, ham học hỏi, cầu tiến và không ngừng rút tỉa, đúc kết, khắc phục sai lầm với trải nghiệm 8 đến 10 năm thì nhất định có nhiều thứ mà một người khiêm tốn, cũng cầu tiến khi chỉ có 1-2 năm với nghề nhất định NÊN tham khảo, học hỏi.

Kimmy bỏ qua nhé, nếu bạn hiểu lầm ý mình. Trước mình cả bạn cũng tranh luận khá dài rồi, nên sẽ ko có chuyện giằng co ở đây nữa.

Mình chỉ có góp ý theo quan điểm cá nhân gửi tới bạn thôi. Đó là thiện ý, là ý tốt để cùng bạn đóng góp phần nhỏ mang tính kinh nghiệm riêng chia sẻ cùng anh em trong topic.

Với cái nhìn 1,5 - 2 năm hiện tại của bạn với thị trường theo quá trình quan sát của mình với các nhận định, chiến lược vào lệnh của bạn với riêng GU vẫn còn thiếu sót nhất định. Bởi, GU là cặp mình TÂM HUYẾT nhất, phải trả giá không nhỏ trong gần 3 năm tập trung TEST & HOÀN THIỆN chiến lược cho riêng em ấy.

Cộng với việc không sử dụng SL khi đưa ra chiến lược vào lệnh, càng thể hiện sự mong manh, dễ vỡ của vị thế ấy. Đơn giản, KHÔNG CÓ GÌ CHẮC CHẮN 100% tại một thời điểm cụ thể. OK ! có thể acc của bạn đủ sức chịu đựng và rồi lấy lại được những gì tạm thời âm. Nhưng, lại nhưng... lẽ nào cứ thỉnh thoảng lại chơi kiểu "gồng" và "đợi" này mãi sao. Mình gọi là tâm lý với chiến lược "giữ & cầu nguyện'.

Chưa nói anh em muốn được THAM KHẢO góc nhìn của bác cũng khó happy khi chiến lược có sự mông lung về hướng đi, về biên độ giá và về tầm nhìn tiếp theo v.v....

Nói như vậy, chắc bạn hiểu PLAN setup ấy nhất định cần tìm ra nguyên nhân, sửa lại mã lỗi để cải thiện hơn vào những lần sau phải không ?

Đó chính là sự cầu tiến mà anh em ai cũng lựa chọn cho mình. Kể cả cá nhân Tôi. Vẫn không ngừng học hỏi, trao dồi thêm những bài học để chỉnh sửa lại đoạn có "mã" lỗi đó.

Các anh em đóng góp, góp ý ở đây đều có ý tốt nhằm gửi tới bạn thông điệp cần điều chỉnh lại kế hoạch mà thôi. Không ai mang mãi cái hiềm khích, bắt lỗi cá nhân để chỉ tìm cách "triệt tiêu" nhau đâu.

Nếu bạn cảm thấy những gì mình góp ý là thiện chí tốt thì cảm ơn bạn đã đọc.

Ngược lại, mong bạn bỏ qua và thứ lỗi cho mình nếu có gì động chạm và làm bạn không hài lòng nhé.

Cảm ơn Kimmy, cảm ơn anh em !
:)
Góp ý của bạn thực sự là rất tốt , việc pp của KM trade ra sao thì đó là của riêng mỗi người, cái đó chúng ta là người ngoài thì ko có quyền phê phán, hay chê bai, thấy nó ko phù hợp với bản thân thì mik bỏ qua, nhưng cái chính là chính vì những lời nói “ mạnh miệng “ của KM vs market làm những bạn newbie lúc mới vào kb, ko có kiến thức gì nhiều về market các bạn ý lầm tưởng và hại tài khoản của người ta bạn ạ, theo mik đc biết thì cũng 1 số bạn ko cháy khét thì cũng ra đi phân nửa số dư tk vì những nhận định mang tính khẳng định “ chắc như đinh đóng cột “ của KM về market rồi, các bạn đó khi mất tiền thì ko dám kêu ai vì vẫn có câu “ tiền ai người đấy giữ “ đâu ai kề dao vào cổ để bắt theo kèo đâu , những bạn newbie khi mới vào market thì đa phần ai cũng cố tìm cho mik 1 pp để kiếm tiền nhanh mà ko suy nghĩ cẩn trọng, qua đây mik cũng chỉ có đôi lời góp ý vs KM :
- KM bạn là người có tuổi trong cs, cũng ko còn ít tuổi, ở trong 1 cộng đồng đông đảo thành viên mà bạn cũng là người có tiếng nói nhất định thì bạn nên cẩn trọng 1 chút từ những phát ngôn của mik để những bạn mới có cái nhìn tốt hơn.
- KM bạn đưa ra 1 quan điểm về 1 người khác thì nên có chứng cứ rõ ràng chứ đừng tuỳ tiện nghĩ gì nói đấy ( điển hình là những nhận định về anh @DuongHuy ) mik là đàn ông cũng ko còn ít tuổi, lời nói phải cân nhắc kỹ càng trc khi nói để tránh những hiểu lầm không đáng có chứ KM.
Cũng chỉ có đôi lời góp ý vậy thôi, nếu có gì ko đúng không phải thì mong KM bỏ qua nhé :):)

Thôi chắc anh em chấm dứt các tâm sự chim biển để hướng sự chú ý vào kẻ thù chính của chúng ta, Mr.Market, được rồi nhỉ. Ai thích ai thì cứ chơi với người đó, không thích thì không chơi. Làm gì mà cứ phải tâm sự mãi cho mệt các bác ơi.

Có bé em gái mưa nó post 1 câu hay nhức nhối trên facebook "Mình là người chứ có phải Dollar đâu mà đòi ai cũng thích mình".

Tôi xin phép nhắc lại là ở TraderViet anh em cứ thoải mái. Ưa hay không ưa anh em biên tập, ưa hay không ưa ai thì vẫn đọc bài, cmt nêu quan điểm vô tư, miễn đừng vi phạm nội quy diễn đàn và pháp luật nhà nước.

Chúc anh em vui và có nhiều profit

thà rằng để người đời nghét một tí còn hơn là để người ta thương hại

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 25 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 321 Xem / 18 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 42 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,666 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,299 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên