Cùng nghe Nial Fuller chia sẻ cách anh tìm kiếm setup, vào lệnh, và quản lý lệnh của mình (tt)

Cùng nghe Nial Fuller chia sẻ cách anh tìm kiếm setup, vào lệnh, và quản lý lệnh của mình (tt)

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,073
29,701
Trong bài ngày hôm qua anh em đã biết được các Nial Fuller tìm kiếm các setup, trong phần còn lại này mời anh em xem cách anh ta đặt lệnh cũng như quản lý lệnh của mình.
---

Quyết định đặt lệnh

Tôi không thể nói chi tiết về cách đặt lênh vì có thể platform mà chúng ta sử dụng là khác nhau. Nhưng có một vài lưu ý sau mà bạn nên chú ý:
  • Phải kiểm tra kỹ setup của mình trước khi vào lệnh bao gồm cả điểm vào, điểm dừng lỗ và chốt lãi. Việc này không mất bao nhiêu thời gian nhưng có thể giúp bạn tránh những lỗi không đáng có.
  • Phải kiểm tra thật kỹ khối lượng mà bạn định vào, không thiếu những trường hợp cháy cả một tài khoản chỉ vì đặt dư/thiếu một con số 0. Ví dụ thay vì đặt 0.1 bạn lại vào 1.0 và giá đi ngược lại ngay sau đó, tốc độ suy giảm tài khoản thì nhanh hơn 10 lần cộng thêm tâm lý không dứt khoát xử lý nên hậu quả là rất nặng nề.

Quản lý lệnh đang mở

Sau khi vào lệnh “công việc thực sự” của một trader mới diễn ra. Bạn sẽ hiểu công việc thực sự đó là gì ngay sau đây. Trở lại ví dụ của phần 1, sau khi tôi vào lệnh, tôi chẳng hề nhìn qua nó một lần nào cho đến tận ngày hôm sau. Việc làm này sẽ giúp bạn tránh được những cảm xúc liên quan đến lệnh đang mở, từ đó tránh được những tác động không đáng có vào lệnh.

cung-nghe-nial-fuller-chia-se-cach-anh-tim-kiem-setup-vao-lenh-va-quan-ly-lenh-cua-minh4.png

Hãy nhớ rằng trader thường tạo ra lợi nhuận khi mà họ không làm gì cả, trong nghề này nếu quá “chăm chỉ” vào lệnh, bạn có thể sẽ mất rất nhiều.

Kiểm soát cảm xúc khi lệnh đang mở

Có thể bạn đã đọc nhiều lý do tại sao bạn lại quá nhiều cảm xúc khi giao dịch, nhưng với tôi chỉ có một vấn đề mang tính cốt lõi đó là bạn rủi ro quá nhiều trên một trade đơn lẻ. Đánh cược một số tiền quá lớn so với sức chịu của bản thân là cách nhanh nhất đề hủy diệt tài khoản giao dịch, do đó hãy rủi ro số tiền mà mình có thể mất.

Xét về nguồn gốc của việc rủi ro quá nhiều thì nó lại liên quan đến sự kỳ vọng quá mức. Do trader quá lạc quan về khả năng kiếm tiền trên thị trường mà dẫn đến việc sẵn sàng “xuống xác” tài khoản của họ. Hãy nhớ, bạn có thể kiếm được tiền thậm chí là rất nhiều tiền trên thị trường này nhưng nó không hề đơn giản và dễ dàng.

cung-nghe-nial-fuller-chia-se-cach-anh-tim-kiem-setup-vao-lenh-va-quan-ly-lenh-cua-minh5.png

Sau khi kết thúc lệnh

Sau khi kết thúc lệnh, bạn nên ghi chép cẩn thận nhật ký giao dịch của mình để xem lại khi cần thiết, đừng xem thường chúng vì đây chính là tư liệu để bạn tiến hành phân tích và đưa ra những điều chỉnh để cải thiện khả năng giao dịch của mình.

Nếu vừa trải qua một chuỗi thắng/ hoặc thua liên tiếp cách tốt nhất là bạn nên tạm nghỉ để lấy lại cân bằng, và đó cũng là một cách để tiết chế cảm xúc giao dịch.
---

Mình vừa chia sẻ cho anh em cách thức mà Nial Fuller tìm kiếm setup, giao dịch, và quản lý lệnh của mình. Hy vọng anh em đã thu nạp được thêm những điều bổ ích, chúc anh em giao dịch thuận lợi!
Xem thêm:
>> Bài học lớn cho cuộc đời của trader: Dừng lại việc so sánh mình với những người khác!

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên