Cùng xem lại bảng xếp hạng tín nhiệm cryptocurrency của Weiss Ratings: Nhiều điểm nghi vấn?

Cùng xem lại bảng xếp hạng tín nhiệm cryptocurrency của Weiss Ratings: Nhiều điểm nghi vấn?

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Xin chào anh em, qua nay có cái tin thị trường cryptocurrency lần đầu tiên có bảng xếp hạng tín nhiệm bởi một ông lớn trong đám công ty xếp hạng tín nhiệm của Wall Street làm mình trông đợi mãi. Tuy nhiên khi xem kết quả rating từ Weiss Ratings, mình không khỏi dấy lên những nghi ngờ. Mình không dám gọi bước đi này của Weiss Ratings là scam, đương nhiên họ không thể lấy uy tín 40 năm trong ngành của mình ra đánh đổi được, nhưng những nghi ngại của mình dưới đây là có cơ sở và được đánh giá bởi cái nhìn của một người học tài chính đầu tư bài bản :D

Anh em xem nếu thấy vấn đề thì cùng tranh luận cho vui nhé.

Thứ nhất, không hiểu sao mình không thể tìm ra bảng kết quả xếp hạng tín nhiệm chính thức từ Weiss mà phải mò mẫm trên Reddit, khi vào trang web chính thức của họ thì chỉ thấy 1 bản đánh giá chung chung, và 1 lời kêu gọi đăng ký thành viên có phí để nhận được bản rating đầy đủ (?) Mức phí mà Weiss Ratings đưa ra để nhà đầu tư nhận được xếp hạng tín nhiệm cập nhật hàng tuần là $936/năm, tuy nhiên hiện tại họ đang discount còn $468/năm (??) Tính phí của nhà đầu tư để xem kết quả xếp hạng tín nhiệm cryptocurrency, nghe vô cùng thiếu chuyên nghiệp và không xứng tầm với một công ty xếp hạng có thâm niên như Weiss Ratings. Theo mình biết thì các ông lớn trong đám credit rating agency như Standard & Poor và Moody’s thì kết quả xếp hạng được công khai hoàn toàn, tất cả những gì anh em cần làm là đăng ký thành viên. Tại sao một kênh tham khảo quan trọng như bảng xếp hạng tín nhiệm lại không được công khai toàn bộ cho nhà đầu tư?

Thứ hai, S&P và Moody’s lấy phí từ chính các doanh nghiệp họ xếp hạng để thực hiện dịch vụ, chứ không phải từ nhà đầu tư, chứng tỏ mục đích của họ là phục vụ nhà đầu tư để có cái nhìn khách quan hơn. Anh em lưu ý họ lấy phí dịch vụ, chứ không phải ông nào đóng nhiều hơn thì được xếp hạng cao hơn đâu nhé. Còn Weiss Ratings thì làm ngược lại, vậy mục đích họ nhắm đến là phục vụ nhà đầu tư hay phục vụ ai? Weiss Ratings nói rằng mục đích của họ khi thực hiện công việc này là “Thị trường crypto đang rất hỗn độn, đang cần cái gì đó rõ ràng mà chỉ các bản đánh giá chính xác và khách quan cung cấp được.”

Thứ ba, nhiều nghi vấn xung quanh cách tiếp cận và độ uy tín của bảng xếp hạng này được đưa ra trên các mạng xã hội. Họ nói rằng họ đánh giá dựa trên “rủi ro, lợi suất, công nghệ và các nhân tố căn bản về việc áp dụng và bảo mật”. Mặc dù Weiss Ratings là một công ty xếp hạng lâu đời và có uy tín, mình nghĩ rằng cách tiếp cận của họ khả năng cao là áp dụng lại phần lớn khuôn mẫu đã có sẵn, hay sử dụng lại các tiêu chí khi đánh giá trên thị trường chứng khoán thiên về góc độ tài chính hơn là công nghệ.

Chúng ta thường nghĩ cryptocurrency là 1 thị trường tài chính, nhưng bản chất của nó là công nghệ cryptography (thuật toán mã hoá) và công nghệ Blockchain, và rõ ràng ít có nhà đầu tư nào thực sự hiểu về công nghệ này. Do đó để đánh giá các đồng crypto khách quan nhất, chúng ta cần các chuyên gia về công nghệ và lập trình hơn là chuyên gia tài chính, hay ít nhất là sự kết hợp của cả hai.

Thứ tư, mình nhận thấy 1 số vấn đề ngay trên bảng xếp hạng. Họ xếp Bitcoin vào hạng C+ (nắm giữ) với lý do “có bảo mật cao và được áp dụng rộng rãi” (mass adoption). Áp dụng rộng rãi ở đây với vai trò phương tiện thanh toán hay công cụ đầu cơ? Anh em đều biết gần đây Bitcoin dường như đã mất chức năng trung gian thanh toán vì mức biến động giá quá cao và sự nghi ngờ từ Chính phủ, vậy Bitcoin được áp dụng rộng rãi ở đâu?

Tiếp nữa, họ đánh giá hạng C cho rất nhiều đồng crypto mà mình chưa hề nghe qua, có thể coi là shitcoin, nhưng lại vắng bóng IOTA. Anh em chắc cũng biết tiềm năng của IOTA cùng đội ngũ phát triển rất dữ dằn của dự án này, nhưng mình không hề thấy IOTA trên bảng xếp hạng. Weiss Ratings cũng có bài viết nêu rõ rằng IOTA sẽ có tên trước đó.

Câu hỏi cuối cùng, bước đi này có phải là 1 chiêu trò làm giá và thao túng trên thị trường cryptocurrency hay không, cái này mình không dám trả lời vì chưa có đủ cơ sở.

Anh em nghĩ thế nào về vấn đề này, mời comment bên dưới nhé.

Xem thêm:

>> Kết quả xếp hạng tín nhiệm thị trường Cryptocurrency từ Weiss Ratings

>> Điểm tin cryptocurrency ngày 25/1: Hồi phục sau bảng xếp hạng của Weiss Ratings?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
IOTA cũng đang có nhiều vấn đề . Mình thử dùng ví iota thấy nhiều lỗi lắm. Lên reddit chúng nó cũng bảo ko nên dùng ví iota vì khả năng bị mất trắng .

Kiến thức của mình cũng ko thể đi sâu bằng hoặc hơn bạn nhưng thấy 70 coin này nó sai sai với vị trí B,C,D và còn thiếu xót rất nhiều coin tiềm năng?! Hay Weiss như một cty quảng cáo? Coin nào ra tiền cho nó nhiều thì lên vị trí cao? Hoặc có j scam sau bảng danh sách đánh giá này?

1. web nó bị hack khi đưa bảng xếp hạng ra
2. lấy phí từ đâu cũng đc, q trọng là bản tin có giá trị
3. đó là tiêu chuẩn của riêng nó đưa ra
4. btc ít lợi nhuận, rộng rãi tất cả sàn
5. chưa có làm trò gì.

IOTA cũng đang có nhiều vấn đề . Mình thử dùng ví iota thấy nhiều lỗi lắm. Lên reddit chúng nó cũng bảo ko nên dùng ví iota vì khả năng bị mất trắng .
Đúng là nhiều vấn đề thật, mà giờ hầu như 100% dự án đều gặp vấn đề ko chỉ mỗi iota đâu bác. Ethereum là scalability, bitcoin thì khỏi nói, cardano dc hype rất nhiều nhưng vẫn chưa có sản phẩm

1. web nó bị hack khi đưa bảng xếp hạng ra
2. lấy phí từ đâu cũng đc, q trọng là bản tin có giá trị
3. đó là tiêu chuẩn của riêng nó đưa ra
4. btc ít lợi nhuận, rộng rãi tất cả sàn
5. chưa có làm trò gì.
1. Giờ hết hack rồi cũng ko thấy đâu bác
2. Ok
3. Bởi vậy nên mới ko đáng tin. Có điều tin hay ko tuỳ mình
4. Em chưa hiểu lắm, ko lẽ vì btc có mặt trên tất cả sàn mà cho nó hạng cao
5. Chưa chắc

trời... câu 5 mình đã nói vậy mà bác Hoài còn bảo chưa chắc thì thua rồi.

giải thích thêm cho bác hiểu: em nói MAI BTC TĂNG, bác vào bảo CHƯA CHẮC. bác bảo vậy thì còn gì để bảo nữa. vì cái câu em là ngầm ý chưa chắc rồi mà.

cái bảng xếp hạng như một trò đùa, đánh giá cái steem hạng cao như vậy cũng lậy. Sao không cho Tron của anh tầu đẹp trai vào hạng A đi nhỉ mà Tron phải A++

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,523 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 161 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 425 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,118 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 313 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 182 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên