Cuộc chiến căng thẳng nhất thời điểm hiện tại: Ngân hàng VS Bitcoin

Chào bạn,

Ở đây mình đang chỉ cho bạn thấy 1 sự vô lý khi bạn ghi rằng cuộc chiến giữa Ngân hàng & Bitcoin.

Bạn đã tham gia vào thị trường tiền tệ thì bạn cũng hiểu các Ngân hàng đóng vai trò gì. Việc Bitcoin trở nên phổ biến, ok cũng có thể đi, tuy nhiên bạn đang lờ đi 1 việc rằng, nếu Bitcoin trở thành tiền tệ thì nó sẽ phải qua 1 thực thể trung gian có chức năng như Ngân hàng là chuyển nguồn vốn nhàn rỗi sang nơi cần vốn. Vậy hiện bạn có thể nói rằng nó siêu nhiên không? Cuối cùng nó cũng phải chịu sự quản lý. Mình đánh giá Bitcoin nếu tồn tại thì sẽ trở thành hàng hóa trung gian và có 1 mức giá cố định khi nó đạt tới số lượng tiền tối đa.
Thêm nữa rằng, việc các bác nói rằng nó được giao dịch khắp nơi, mình khẳng định 1 điều rằng đó chỉ là số ít, với việc rớt giá hàng chục % chỉ trong vài ngày, chả có bất cứ 1 công ty nào dám dùng bitcoin mua hàng hóa trong giao thương cả, đơn cử bác có biết mấy chục điểm quy đổi VNDUSD mà bên KH mua ngoại tệ của NH mình đã kêu lên xuống, bác có dám nhận thanh toán khi giá 4000$ & đùng phát ngày hôm sau chỉ còn 3000$ và cũng chưa biết khi nào lên lại, trong khi kinh doanh thì nguồn vốn luôn chạy, trong trường hợp này bác chịu lỗ bán ra thu hồi vốn mua hàng hay là tạm dừng sản xuất vì không có tiền mua hàng?

Mình không phủ nhận tiềm năng của công nghệ BLOCKCHAIN, xin nhấn mạnh là công nghệ, không phải Bitcoin tuy nhiên còn cần quá nhiều thời gian để xác nhận việc này.

Hiện nay tình trạng là không nên mua hay tham gia Bitcoin, hãy đứng ngoài và chờ xem chính quyền điều chỉnh như thế nào.

Xin đính chính với bạn, hiện nay không phải là do các nhà đầu cơ (một phần thôi) mà giá giảm, vì nếu như Bitcoin bị cấm tại TQ, không thực hiện được ưu điểm lớn nhất của nó là tốc độ thanh toán nhanh tại thị trường đông dân nhất thế giới, nền kinh tế thứ 2 thế giới thì liệu nó còn có ý nghĩa không (đặc biệt trong bối cảnh TQ là nước xuất khẩu lớn nhất trên TG)

Còn nhiều thứ ngoài AML & KYC đó lắm. Bây giờ nếu bác đã biết rằng nó còn chưa xác định nhiều thứ. Thì những bài như nội dung rằng CEO JPMorgan làm để hạ giá thị trường để mua vào, như kiểu là đừng lo, ổng chơi xấu thôi, Bitcoin tăng giá lại liền, vậy bác trong bài có bất cứ ngôn ngữ nào cảnh báo, nêu các vấn đề của Bitcoin với Trung Quốc hay không?

Riêng về bác post bài này để bảo rằng ông CEO đó nói để mua vào, nguồn tin bác kiểm chứng chưa? Hiện nay người ta nắm bao nhiêu Bitcoin, buy & sell bao nhiêu cũng chưa biết, vậy cái nằm ở đó là từ đâu ra?
Tựa đề bài nguồn ra sao thì mình ghi như thế và mình không hề chế lại tựa đề nhé.

Thứ hai bác cho là Bitcoin được giao dịch ở khắp nơi là ít? Vậy ý bác là tổng khối lượng giao dịch của các nước trên thế giới gộp lại cũng không bằng Trung Quốc? Bác có thông tin cụ thể không?

Điều bác nói lại là nếu, nếu như Bitcoin trở thành tiền tệ, hiện tại, Bitcoin được chấp nhận rộng rãi như một hình thức thanh toán, một loại tài sản hay một store of value và nó chưa được xem là tiền, cụm từ " tiền điện tử" chỉ là tên gọi của nó thôi và trong tương lai nó có trở thành đồng tiền lưu hành khắp thế giới không thì không ai có thể dám chắc chắn ngoại trừ những người quá lạc quan và cuồng Bitcoin. Và nếu như TQ cấm hẳn Bitcoin thì tất nhiên giá của nó sẽ giảm giá và Bitcoin sẽ vẫn tiếp tục cuộc chơi mà không có TQ bởi vì đơn giản là Bitcoin không phụ thuộc vào bất kỳ cá nhân, tổ chức, hay chính phủ nào. Không lưu hành được trong đất nước đông dân nhất thế giới thì sao? Bitcoin và công nghệ Blockchain cũng không mất đi khả năng của nó đó là chuyển tiền nhanh, chi phí thấp và không có sự can thiệp của bên thứ 3.

Về việc ông Jamie Dimon phán cho giá Bitcoin giảm thì mình không đăng tin, đó là bài của user và sau đó, những trang báo nước ngoài khác lần lượt đưa lên. Tin tức được tung ra, thì mình có quyền nghĩ là ổng chơi xấu chứ bác, và rõ ràng là chơi xấu thật nhưng chơi xấu trong thời điểm căng thẳng ở TQ và bác nói rằng mình không có phần cảnh báo rủi ro đến từ TQ, ok vậy phần này thì mình thiếu sót, là lỗi mình.

Cập nhật thêm là hiện tại Nhật Bản đã vươn lên và trở thành thị trường Bitcoin lớn nhất thế giới rồi nhé!

Hơi đâu mà cãi với các bác ấy làm gì pan ơi, mỗi người một quan điểm, thích thì đầu cơ không thích thì không đầu cơ, mấy cái luận điểm ấy từ thời bitcoin giá 0.00 cent tăng lên 1000$ rồi rớt một mạch xuống 200$ nghe chán rồi, bây giờ 5000 rớt xuống 3600$ thì cũng ghe lại thôi, cái kiểu tôi đã nói, cảnh báo rồi mà không nghe. Mà quan trọng quan điểm của họ làm gì, thị trường quyết định tất cả, cái gì mới mà chả bị cái cũ phủ quyết

Tựa đề bài nguồn ra sao thì mình ghi như thế và mình không hề chế lại tựa đề nhé.

Thứ hai bác cho là Bitcoin được giao dịch ở khắp nơi là ít? Vậy ý bác là tổng khối lượng giao dịch của các nước trên thế giới gộp lại cũng không bằng Trung Quốc? Bác có thông tin cụ thể không?

Điều bác nói lại là nếu, nếu như Bitcoin trở thành tiền tệ, hiện tại, Bitcoin được chấp nhận rộng rãi như một hình thức thanh toán, một loại tài sản hay một store of value và nó chưa được xem là tiền, cụm từ "tiền điện tử" chỉ là tên gọi của nó thôi và trong tương lai nó có trở thành đồng tiền lưu hành khắp thế giới không thì không ai có thể dám chắc chắn ngoại trừ những người quá lạc quan và cuồng Bitcoin. Và nếu như TQ cấm hẳn Bitcoin thì tất nhiên giá của nó sẽ giảm giá và Bitcoin sẽ vẫn tiếp tục cuộc chơi mà không có TQ bởi vì đơn giản là Bitcoin không phụ thuộc vào bất kỳ cá nhân, tổ chức, hay chính phủ nào. Không lưu hành được trong đất nước đông dân nhất thế giới thì sao? Bitcoin và công nghệ Blockchain cũng không mất đi khả năng của nó đó là chuyển tiền nhanh, chi phí thấp và không có sự can thiệp của bên thứ 3.

Về việc ông Jamie Dimon phán cho giá Bitcoin giảm thì mình không đăng tin, đó là bài của user và sau đó, những trang báo nước ngoài khác lần lượt đưa lên. Tin tức được tung ra, thì mình có quyền nghĩ là ổng chơi xấu chứ bác, và rõ ràng là chơi xấu thật nhưng chơi xấu trong thời điểm căng thẳng ở TQ và bác nói rằng mình không có phần cảnh báo rủi ro đến từ TQ, ok vậy phần này thì mình thiếu sót, là lỗi mình.

Không biết bạn PAN có làm trong hệ thống tài chính không.

Mình nói ở đây khía cạnh tiềm năng thị trường thôi, không hơi đâu mà 1 loạt các Cty ở Mỹ & Châu Âu đâm đầu vào Trung Quốc, chịu sự kiểm soát gắt gao trong khi mất luôn công nghệ mà không dám hó hé, ở đây là tiềm năng quá lớn của thị trường, kinh tế tăng trưởng quá nhanh & mức sống được nâng cao nhiều (cái này là khả thi nhé)

Hiện nay với chuyên môn đã từng làm RM SME tại 1 NH ở VN, thì mình thấy rằng Bitcoin hiện nay (với độ dao động quá lớn) không phù hợp khi thanh toán giữa các doanh nghiệp. Mình xin đã đưa ra lý do bên trên, chỉ khi nào nó có giá trị ổn định, biên độ giao động nhỏ thì người ta mới chấp nhận rủi ro để đến với nó.

NẾU hiện nay có công ty nào chấp nhận cho các đối tác (công ty khác) thanh toán là chấp nhận rủi ro rất cao, ở đây chi phí theo mình là lớn hơn nhiều so với giao dịch truyền thống. Mình làm 1 ví dụ cho bạn nhé:

Hiện nay mình có biết Dệt may Phú Bài - Huế có các đơn hàng từ 300.000-1 triệu $. Vd như chấp nhận thanh toán bằng bitcoin, giá trị thanh toán ngày đối tác chuyển là 4.500$/BTC & như vậy với đơn hàng 300.000$ thì công ty này sẽ nhận được 66.67 BTC

Giả sử ngay ngày hôm sau BTC giảm còn 4.300$/BTC vậy giá trị của 66.67BTC đó chỉ còn 286.681$, như vậy trong 1 ngày đêm công ty đã lỗ tỷ giá 13.319$, đến ngày hôm sau giảm tiếp về 4.000$ thì Cty lỗ 34.320$. Ví dụ như những ngày qua BTC xuống mà không lên lại ngưỡng 4.500$, hiện Cty này có dám bán BTC để quay vòng vốn? Và như vậy đọng vốn, các đơn hàng sau sẽ chậm & bị phạt. Như vậy chi phí ở đây tạm tính ngang ngưỡng 4.000$/BTC là 10% tổng số tiền giao dịch & còn nhiều chi phí cơ hội khác nữa.

Vậy hiện nay bạn nghĩ rằng có công ty nào chấp nhận rủi ro như vậy không?

Mình đang nói đến hiện tại, thực trạng hiện nay, về vấn đề tương lai khi nào có thông báo, luật pháp quy định chính thức chúng ta sẽ nói tới. Mình không dự báo được, bạn không dự báo được thì chúng ta không nên nói tới việc này nữa.

Không biết bạn PAN có làm trong hệ thống tài chính không.

Mình nói ở đây khía cạnh tiềm năng thị trường thôi, không hơi đâu mà 1 loạt các Cty ở Mỹ & Châu Âu đâm đầu vào Trung Quốc, chịu sự kiểm soát gắt gao trong khi mất luôn công nghệ mà không dám hó hé, ở đây là tiềm năng quá lớn của thị trường, kinh tế tăng trưởng quá nhanh & mức sống được nâng cao nhiều (cái này là khả thi nhé)

Hiện nay với chuyên môn đã từng làm RM SME tại 1 NH ở VN, thì mình thấy rằng Bitcoin hiện nay (với độ dao động quá lớn) không phù hợp khi thanh toán giữa các doanh nghiệp. Mình xin đã đưa ra lý do bên trên, chỉ khi nào nó có giá trị ổn định, biên độ giao động nhỏ thì người ta mới chấp nhận rủi ro để đến với nó.

NẾU hiện nay có công ty nào chấp nhận cho các đối tác (công ty khác) thanh toán là chấp nhận rủi ro rất cao, ở đây chi phí theo mình là lớn hơn nhiều so với giao dịch truyền thống. Mình làm 1 ví dụ cho bạn nhé:

Hiện nay mình có biết Dệt may Phú Bài - Huế có các đơn hàng từ 300.000-1 triệu $. Vd như chấp nhận thanh toán bằng bitcoin, giá trị thanh toán ngày đối tác chuyển là 4.500$/BTC & như vậy với đơn hàng 300.000$ thì công ty này sẽ nhận được 66.67 BTC

Giả sử ngay ngày hôm sau BTC giảm còn 4.300$/BTC vậy giá trị của 66.67BTC đó chỉ còn 286.681$, như vậy trong 1 ngày đêm công ty đã lỗ tỷ giá 13.319$, đến ngày hôm sau giảm tiếp về 4.000$ thì Cty lỗ 34.320$. Ví dụ như những ngày qua BTC xuống mà không lên lại ngưỡng 4.500$, hiện Cty này có dám bán BTC để quay vòng vốn? Và như vậy đọng vốn, các đơn hàng sau sẽ chậm & bị phạt. Như vậy chi phí ở đây tạm tính ngang ngưỡng 4.000$/BTC là 10% tổng số tiền giao dịch & còn nhiều chi phí cơ hội khác nữa.

Vậy hiện nay bạn nghĩ rằng có công ty nào chấp nhận rủi ro như vậy không?

Mình đang nói đến hiện tại, thực trạng hiện nay, về vấn đề tương lai khi nào có thông báo, luật pháp quy định chính thức chúng ta sẽ nói tới. Mình không dự báo được, bạn không dự báo được thì chúng ta không nên nói tới việc này nữa.
Các công ty ở Mỹ, Châu Âu đâm đầu vào Trung Quốc và có thể nói những ngành công nghiệp đó phụ thuộc vào Trung Quốc, nhưng Bitcoin thì khác, nếu bác nghĩ Bitcoin phụ thuộc vào Trung Quốc là hoàn toàn sai lầm rồi, và điều đó đã được chứng minh khi giá Bitcoin vẫn đang hồi lại, như mình đã nói ở trên là, Bitcoin vẫn sẽ tiếp tục dù có hay không có Trung Quốc, vậy thôi

Thứ hai, ví dụ bác đưa ra chỉ là một công ty ở Việt Nam thôi, và không phải ai cũng nhìn theo góc nhìn của bác. Tại sao? Tại vì rõ ràng nhất là có khá nhiều công ty lớn trên thế giới chấp nhận thanh toán bằng Bitcoin và họ chấp nhận rủi ro đó do họ nhìn thấy được tiềm năng của Bitcoin. Vậy thôi!

Và mình thấy là cuộc tranh luận này đã đi khá xa so với những gì mà bác cmt lúc đầu rồi. Hãy chờ cho đến khi có kết quả cuối cùng từ Trung Quốc.

theo quan điểm cá nhân mình. mình ủng hộ ý kiến của bác @kissmez.

bác @Pan nên dịch và đăng những bài thể hiện sự khách quan cao hơn trong bối cảnh hiện tại.
vì dân mình còn nghèo, kiến thức còn kém, có thể đọc qua bài viết của bạn lại sanh hiểu nhầm và lòng ham muốn tăng lên dẫn đến những hậu quả to lớn do tính rủi ro của mặt hàng này ( mình gọi là mặt hàng cho dẽ hiểu).
vậy nên khuyên ae bà con Việt Nam mình: mình nghèo thì lựa cái bánh bao sạch mà ăn cho chắc chứ đùng có ham mấy cái bánh thung thu thối.
trên đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân. có sự thiếu sót hay làm 1 số người đọc không vui thì cho tôi xin lỗi.

Tư tưởng lớn thì thường bị chống đối bởi những cái đầu nhỏ bé. 10 người thì may ra có 1 người giàu, giỏi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 380 Xem / 28 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 771 Xem / 24 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 326 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 371 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,694 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên