Cuộc sống thực sự của trader sẽ ra sao? Là màu hồng hay màu xám?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,419
Xin chào cả nhà!

Với sự phát triển của các phương tiện truyền thông xã hội, thật không khó để chúng ta chiêm ngưỡng cuộc sống hoàn hảo, viên mãn, không có lấy một nốt trầm của những người xung quanh mình. Tuy nhiên, đó chỉ là lớp vỏ bọc mà mọi người đang cố gắng tạo ra mà thôi!

Bạn có thể hình dung ra cuộc sống của một trader bằng cách theo dõi họ trên Instagram, Twitter hoặc Youtube. Nhưng chỉ hình dung một phần mà thôi... vì phương tiện truyền thông xã hội chỉ ghi lại một hai khoảnh khắc của một người nào đó trong ngày. Vì thế, hôm nay, chúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu cuộc sống thực sự của một trader sẽ ra sao nhé!

Đỉnh cao hơn và đáy thấp hơn

Cuoc-song-thuc-su-cua-trader-se-ra-sao-La-mau-hong-hay-mau-xam-TraderViet1.jpg

Là một trader, không còn gì tuyệt bằng việc chúng ta kiếm được hàng ngàn đô chỉ trong vài phút, nhưng cũng không có gì đau đớn bằng việc mất số tiền tương tự trong cùng một khoảng thời gian. Đặc biệt đối với những newbie trader, chuyện thua lỗ này thậm chí còn diễn ra rất thường xuyên. Bạn không thể chạm được những đỉnh cao hơn trong cuộc sống mà không chịu mạo hiểm những đáy vực sâu hơn. Bạn không thể kiếm được bất kỳ lợi nhuận nào từ trading mà không chịu rủi ro về số vốn của mình. Không có có gì đáng giá trong cuộc sống nếu nó không đi kèm cùng rủi ro.

Có thể, một công việc văn phòng với mức lương ổn định là điều dễ dàng và rủi ro thấp, nhưng song song, đó cũng là một phần thưởng bình thường. Khi bạn quyết định trở thành một trader, bạn đang hy sinh vài năm của cuộc đời mình và chấp nhận rủi ro mà những người khác sợ hãi để có được tự do gần như không ai có trong suốt quãng đời còn lại.

Mắc lỗi và sai lầm rất nhiều

Cuoc-song-thuc-su-cua-trader-se-ra-sao-La-mau-hong-hay-mau-xam-TraderViet2.jpg

Ngay cả khi bạn trở thành một trader có lợi nhuận cao, thỉnh thoảng bạn vẫn sẽ mắc phải một số sai lầm cơ bản. Bạn sẽ vào lệnh sai thời điểm. Bạn sẽ bán quá sớm hoặc quá muộn. Bạn sẽ do dự khi bỏ lỡ một động thái. Bạn sẽ trả lại lợi nhuận cho thị trường... Tần suất của những loại sai lầm này sẽ giảm dần khi bạn bắt đầu có năng lực hơn. Nhưng chúng không bao giờ biến mất hoàn toàn.

Ai cũng thích chia sẻ những khoảnh khắc thăng hoa trong giao dịch lên mạng xã hội, nhưng mấy ai sẵn lòng chia sẻ những vụ cháy tài khoản và các thất bại của mình với bàn dân thiên hạ? Như mình đã chia sẻ, khi bắt đầu sự nghiệp giao dịch, bạn phải trải qua rất nhiều đáy sâu để có thể chạm đến đỉnh cao. Xây dựng tính nhất quán trong trading cần có thời gian và đây không phải là câu chuyện làm giàu sau một đêm.

Khoảng thời gian cô đơn

Cuoc-song-thuc-su-cua-trader-se-ra-sao-La-mau-hong-hay-mau-xam-TraderViet3.jpg

Hành trình trở thành một trader có lợi nhuận là hành trình của một kẻ cô đơn. Hầu hết các trader full-time đều dành phần lớn thời gian của họ một mình trước màn hình giao dịch. Phần lớn bạn bè và gia đình của họ đều tỏ ra nghi ngờ với lựa chọn của họ, thậm chí còn bảo họ mất trí khi dấn thân vào con đường trading. Chính điều này sẽ khiến họ cảm thấy cô đơn hơn bao giờ hết vì dường như chẳng có ai hiểu họ cả. Hãy tìm cho mình một cố vấn giao dịch và một cộng đồng để đồng hành trên hành trình cô đơn của bạn. Nhưng rốt cuộc, không ai có thể giao dịch và đặt lệnh thay cho bạn cả. Do vậy, khi quyết định trở thành một trader, hãy tập quen với sự cô đơn đi nhé mọi người!

Sự tự do thật sự

Cuoc-song-thuc-su-cua-trader-se-ra-sao-La-mau-hong-hay-mau-xam-TraderViet4.jpg

Bỏ qua những rủi ro của trading thì khi làm trader, bạn có rất nhiều tự do và không có mức trần áp dụng cho thu nhập bạn kiếm được. Tất cả những gì bạn cần là một ít kiến thức, máy tính, wifi và bạn có thể giao dịch ở bất cứ nơi nào trên thế giới.

Ngay cả khi phải mất một khoảng thời gian để học cách giao dịch, giả sử là 5 năm và bạn bắt đầu khá muộn (lúc 50 tuổi chẳng hạn), thì bạn vẫn có thể kiếm được lợi nhuận, phát triển sự giàu có và sống với sự tư do thực sự ở tuổi 55,.thậm chí là trong 20 năm hoặc nhiều hơn nữa. Tuy nhiên, tỷ lệ Risk:Reward của việc học cách giao dịch sẽ hiệu quả hơn nếu bạn bắt đầu sớm hơn!

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 61 Xem / 2 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 75 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 10 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 211 Xem / 13 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 64 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 503 Xem / 21 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên