Cuối tuần của một trader điển hình ra sao? YOLO hay SOLO?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Cuối tuần của một trader có lẽ là khoảnh khắc thiêng liêng nhất trong tuần, không chỉ để thư giãn mà còn để đảm bảo tuần tới là một tuần làm việc hiệu quả. Với suy nghĩ này, hôm nay mời các bạn cùng mình tìm hiểu xem một trader điển hình thường làm gì vào cuối tuần nhé!

Đánh giá hiệu suất làm việc cho tuần vừa rồi

Trong suốt một tuần, không phải lúc nào bạn cũng có thể dành thời gian để phản ánh lại hiệu suất làm việc của mình, cho dù đó là một hay vài ngày trước. Vì thế, cuối tuần là thời điểm hoàn hảo để bạn có thể xem qua những kết quả giao dịch trong tuần của mình. Đây là lý do vì sao bạn lại nên có một nhật ký giao dịch ghi lại tất cả những diễn biến trong một tuần đấy!

Trader nên xem xét các khía cạnh như:
  • Liệu thị trường có biến động theo như những gì tôi nghĩ?
  • Liệu tôi có bám sát kế hoạch và thực hiện đúng các giao dịch?
  • Những giao dịch hoạt động ra sao?
  • Liệu tôi có quản lý chúng đúng cách?
  • Tôi có ý định tham gia bất kỳ giao dịch nào khác nữa không?
  • Tôi cảm thấy thế nào khi quan sát thị trường?
  • Tôi có để ý đến một số phản ứng nhất định của thị trường?
Xem xét hiệu suất của bạn hàng tuần như thế này sẽ nhanh chóng giúp bạn hòa nhập được với thị trường và có thể tinh chỉnh bất kỳ điểm yếu nào trong trò chơi của mình, cũng như phát hiện ra bất kỳ cơ hội nào để phát triển hoặc mở rộng.

Tóm lược cho tuần kế tiếp

Với hàng loạt tin tức về biến động thị trường xuất hiện vào mỗi tuần, bạn cần phải nắm bắt kịp thời tất cả các thông tin quan trọng và chuẩn bị sẵn sàng chiến đấu. Cho dù bạn là một trader thích giao dịch theo tin tức hay đơn giản là vì mục đích quản lý rủi ro, bạn đều nên biết khi nào thì tin tức liên quan đến cặp tiền tệ bạn đang giao dịch sẽ được công bố. Có thế bạn mới không bị mất cảnh giác bởi bất kỳ sự kiện nào trong tuần tới.

Song song đó, điều quan trọng là bạn nên biết sự ảnh hưởng của bất kỳ tin tức hoặc sự kiện nào đang diễn ra đến thị trường, chẳng hạn như các sự kiện chính trị hoặc bất kỳ tình huống thời tiết khắc nghiệt nào. Tìm kiếm một trang web cung cấp cập nhật tin tức sẽ là cách tốt nhất giúp bạn bắt kịp những biến động nhỏ nhất trên thị trường.

Xác định các ngưỡng/ thiết lập cho tuần tiếp theo

Một trong những phần quan trọng nhất của sự chuẩn bị cho tuần kế tiếp đó là xác định xem các cơ hội nằm ở đâu. Chìa khóa cho việc này là bạn nên phân tích nhiều khung thời gian thích hợp. Trong suốt tuần giao dịch, hầu hết các trader sẽ chỉ nhìn vào hai khung thời gian, vì vậy bây giờ là cơ hội để mở rộng tầm nhìn của bạn và quét thị trường ở phạm vi xa hơn; đồng thời xác định ra các ngưỡng/ thiết lập chính. Hãy quan sát nơi xu hướng đang hướng đến, xác định bất kỳ ngưỡng quan trọng nào và sau đó, khi bạn lọc theo khung thời gian giao dịch của mình, bạn sẽ xây dựng được các ý tưởng thiết lập phù hợp với những quan điểm trên.

Một khi bạn đã xác định được những ngưỡng và thiết lập cho tuần tiếp theo, sau đó chúng sẽ trở thành những điểm chuẩn (benchmark) để đo lường cho tuần tới.

Nghỉ ngơi và thư giãn

Mặc dù cuối tuần bạn có thể dành toàn bộ thời gian để tập trung vào các biểu đồ và các thiết lập, nhưng điều quan trọng không kém đó là bạn cần được nghỉ ngơi và nạp lại năng lượng cho tuần mới. Giao dịch có thể khiến tinh thần bạn cực kỳ mệt mỏi và để đảm bảo bạn có thể duy trì sự tập trung cũng như hiệu suất cao trong suốt cả tuần, bạn cần dành thời gian thích hợp để thư giãn. Vì vậy, dù là uống vài cốc bia hơi cùng bạn bè, hay chơi một số môn thể thao, hay đi đâu đó trong ngày, thì bạn cũng nên dành chút ít thời gian rời mắt khỏi màn hình và để tâm trí bạn được thiết lập lại nhé!

Nguồn: orbex.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 822 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,134 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 297 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,911 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,458 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên