[Custom Indicator] Heiken Ashi Smoothed bản nâng cấp đáng giá, kèm hệ thống giao dịch

[Custom Indicator] Heiken Ashi Smoothed bản nâng cấp đáng giá, kèm hệ thống giao dịch

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,126
29,787
Nếu đã tìm hiểu về Heiken Ashi (HA) hẳn là anh em đã bị lôi cuốn bởi sự trực quan và tính hiệu quả của nó khi giao dịch theo xu hướng. Hôm nay mình giới thiệu một bản nâng cấp của chỉ báo này đồng thời bonus một chiến lược giao dịch cùng với em nó.

Được phát triển dựa trên chỉ báo Heiken Ashi, chỉ báo Heiken Ashi Smoothed là một bản nâng cấp giúp loại bỏ phần lớn các tín hiệu nhiễu giúp Trader có thể nhận biết rõ hơn một thị trường có xu hướng.

Sự khác biệt giữa bản gốc và bản nâng cấp là khá rõ ràng. Các nến HA trong phiên bản gốc vẫn giao động cùng với giá ở một đầu nến (HA tăng thì mức giá cao của nến được giữ lại, HA giảm thì mức giá thấp của nến được giữ lại); với HA Smoothed thì không như vậy, nó chuyển động độc lập so với giá. Thân nến của HA Smoothed là manh mối cho Trader nhận biết độ mạnh của xu hướng tại thời điểm đó.

>> Chiến lược giao dịch cho anh em dùng nến Heiken Ashi

custom-indicator-heiken-ashi-smoothed-ban-nang-cap-dang-gia-kem-he-thong-giao-dich2.png

[Heiken Ashi]

custom-indicator-heiken-ashi-smoothed-ban-nang-cap-dang-gia-kem-he-thong-giao-dich1.png

[Heiken Ashi Smoothed trên cùng chart giá]

Ưu – Nhược điểm khi giao dịch với HA Smooth

Về ưu điểm: Như đã đề cập, HA Smoothed chuyển động độc lập so với các thanh giá, và do đã được làm mượt nên chúng sẽ dễ quan sát hơn bản gốc, bên cạnh đó những tín hiệu nhiễu cũng được lọc bỏ rất tốt.

Về nhược điểm: Cũng giống như bản gốc, khi thị trường có xu hướng thì giao dịch với HA Smoothed rất đơn giản và hiệu quả rất cao, nhưng nếu phán đoán sai điều kiện thị trường thì đó là một tại họa. Bên cạnh đó, do đã được làm mượt và lọc nhiễu so với bản gốc nên sẽ có một độ trễ nhất định, nhưng theo mình là chấp nhận được.

Lưu ý gì khi sử dụng Heiken Ashi Smoothed khi giao dịch

Do đặc điểm của chỉ báo này là để nhận diện và giao dịch theo xu hướng, thế nên Trader nên tuyệt đối tránh những điều kiện thị trường ít biến động, chỉ nên sử dụng chúng trong phiên Âu và Mỹ để có kết quả giao dịch tốt nhất.

Cách cài đặt chỉ báo Heiken Ashi Smoothed

Anh em chỉ việc tải về file đính kèm và bỏ vào MT4, nếu chưa biết có thể tham khảo bài viết này.

Chiến lược giao dịch với Heiken Ashi Smoothed

Như đã nói, mình sẽ bonus cho anh em một chiến lược giao dịch khá đơn giản nhưng cũng được đánh giá tốt trên Forex factory. Điểm đặc biệt đó là nó kết hợp chính hai phiên bản HA lại với nhau để tạo thành một chiến lược.

Quy tắc vào lệnh:
  • Giao dịch theo hướng của HA Smoothed (Đỏ - Bán; Xanh – Mua);
  • Vào lệnh khi HA bản gốc đóng đóng 1 nến phía trên/dưới HA Smoothed;
  • Thoát lệnh khi HA bản gốc đóng 1 nến khác màu;
  • Khoảng cách dừng lỗ nên căn cứ vào các vùng giá lân cận và điều chỉnh theo khung thời gian sử dụng;
  • Chiến lược hoạt động tốt trên khung M15, M30, H1, H4 (quote:tác giả).
custom-indicator-heiken-ashi-smoothed-ban-nang-cap-dang-gia-kem-he-thong-giao-dich4.JPG

[Minh họa chiến lược giao dịch]
Chú thích: Mũi tên hướng xuống - vào lệnh bán; mũi tên hướng lên - thoát lệnh bán
Xin nhắc lại một lần nữa, anh em nên sử dụng chỉ báo này khi thị trường đi theo xu hướng, tức là phiên Âu và Mỹ sẽ đem lại hiệu quả cao hơn. Trường hợp anh em quen/thích dùng một chỉ báo nào đó thì cũng có thể add thêm vào system này. Đừng quên backtest cẩn thận trước khi real nhé!

Đừng tiếc like và share nếu anh em thấy hữu ích! ;)

Safe trading!

>> Dự đoán được hướng đi của giá…nhưng vẫn thua và đây là lý do tại sao

Đính kèm

• Heiken_Ashi_Smoothed.ex4
    11.4 KB · Xem: 674

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn có cả bản nâng cấp và bản gốc cho phiên bản MT5 không

Bác có thể giúp em được không , hình của em sao nhìn nến nó cứ cùi cùi thế nhỉ :(

Đính kèm

28.4 KB · Xem: 10
Chỉnh sửa lần cuối:
Bác có thể giúp em được không , hình của em sao nhìn nến nó cứ cùi cùi thế nhỉ :(

View attachment 24381
Nến HA không co giãn như nến giá bác ợ, tại bác muốn FullHD nến nó nát, một vài bản trên mạng có thể cho chỉnh size đó bác.
Bản em up cũng có hộp thoại chỉnh size mà không có tác cmn dụng :(

Nến HA không co giãn như nến giá bác ợ, tại bác muốn FullHD nến nó nát, một vài bản trên mạng có thể cho chỉnh size đó bác.
Bản em up cũng có hộp thoại chỉnh size mà không có tác cmn dụng :(
đành kết hợp vs cái công cụ bên ngoài nữa vậy :)) , thanks bác :D

có ai biết phiên bản heikenashi shi smoothed dạng thanh bar (histogram) không nhỉ.

bác viết rõ hơn tí được không mình thấy câu này với hình minh họa chưa khớp lắm. vì lệnh trong hình có thể vào sớm hơn nữa mà?
theo tôi thấy vào lệnh lúc HA smoothed đóng ở phía trên , dưới là Ha gốc , vào cũng được :D

Bạn tải về cài đặt thông số mặc định nhé!

Thấy thông số mặc định nó có độ trễ cao quá...
Bản thân HA đã trễ nay nhìn HAS còn trễ hơn nữa
như vậy, khó tận dụng cơ hội quá
theo như mình sử dụng thử cho thấy, khi HA đã đảo chiều tới 5-6 nến, có khi gần hết trend, thì HAS mới đảo chiều nến

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 991 Xem / 53 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 257 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,908 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,444 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên