Đã bao giờ bạn đặt ra 5 câu hỏi này mỗi khi thua lỗ chưa?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Trong giao dịch Forex, mục tiêu ban đầu rất đơn giản: kiếm được lợi nhuận. Mở một tài khoản và chuyển tiền vào đó là một công đoạn hết sức dễ dàng. Nhưng công đoạn cần phải bỏ nhiều công sức là làm sao để tìm ra những kỹ năng và những công cụ cần thiết để có được lợi nhuận liên tục.

Vậy làm sao để biết mình đã đi đúng hướng? Bạn nghĩ cần phải giao dịch bao nhiêu lệnh trước khi thấy được lợi nhuận? Bạn có nên hoảng sợ khi đối diện với một chuỗi thua lỗ không?

Nếu bạn vẫn còn loay hoay với những câu hỏi trên, tốt nhất hãy ngừng giao dịch bằng tài khoản thật. Hãy nhớ rằng thua lỗ là một phần trong thị trường forex, cũng tồn tại song song với chiến thắng. Tuy nhiên, một chuỗi thua lỗ hoặc mất lợi nhuận liên tục có thể là một dấu hiệu cho thấy kế hoạch giao dịch của bạn cần được tinh chỉnh.

Dưới đây là năm câu hỏi bạn nên tự giải đáp cho chính mình để xác định được vấn đề của bạn nằm ở đâu. Tất nhiên trước khi bỏ tiền và giao dịch thật, bạn cũng cần trả lời cho tốt 5 câu hỏi này:

1. Bạn có đang mắc phải những lỗi giao dịch kinh điển không?

Con người có xu hướng nghĩ rằng họ sẽ là ngoại lệ đối với quy tắc mà những người khác phải tuân thủ. Mọi người mua vé số tin rằng họ sẽ là một trong số ít người giành được giải đặt biệt và trúng 1.5 tỷ.

Các trader về bản chất không có gì khác nhau. Mặc dù họ đã được cảnh báo rằng có hơn 95% trader mới bắt đầu sự nghiệp không thể vượt qua trong tháng đầu tiên, thì họ vẫn rất tự tin và nghĩ rằng mình nằm trong 5% còn lại và tất nhiên có khả năng miễn dịch với những lỗi giao dịch kinh điển.

Các lỗi kinh điển mà các trader thường gặp có thể là việc giao dịch quá mức, giao dịch với khối lượng vượt quá sức chịu đựng tài khoản, không đặt stoploss, đánh ngược chiều xu hướng,... Có lẽ ai cũng biết hết những điều này, tuy nhiên các trader mới ít nhiều sẽ vấp phải một cách thường xuyên.

2. Bạn có hệ thống giao dịch không?

Bạn dựa vào đâu để vào lệnh và thoát lệnh? Bạn giao dịch với đồ thị trống trơn hay với một rừng indicator xanh đỏ tím vàng? Bạn thường giao dịch ở khung thời gian nào?

Giao dịch mà không có hệ thống cũng giống như bạn đạp chân ga nhưng không có vô lăng để lái xe, hy vọng là không tông vào cột điện nào là may mắn lắm rồi. Nếu bạn thắng, bạn cũng sẽ không biết nào để lặp lại chiến thắng đó thêm nhiều lần nữa.

Một hệ thống giao dịch sẽ giúp bạn đạt được lợi nhuận cao. Nếu bạn không biết làm thế nào để xây dựng một hệ thống hay một chiến lược, bạn có thể học từ những người khác. Có rất nhiều system nổi tiếng có sẵn được chia sẻ trên TraderViet, anh em có thể tham khảo thêm: hệ thống Turtle, hệ thống Woodies CCI, các hệ thống price action, Bollinger Bands,...

3. Bạn quản lý rủi ro có tốt chưa?

Khối lượng giao dịch trung bình có phù hợp với mức chịu đựng rủi ro của bạn không? Bạn đã thiết lập với tỷ lệ Risk : Reward phù hợp với hệ thống giao dịch chưa? Mức drawdown của bạn hàng ngày là bao nhiêu, tối đa là bao nhiêu? Đối với những trader đang chiến thắng nhưng vẫn không kiếm tiền, bạn có từng chú ý đến expectancy (kỳ vọng giao dịch) không?

Đừng quên rằng giao dịch mà không có quản lý rủi ro là cờ bạc. Đó là lý do tại sao đa số những người thua lỗ và rút khỏi thị trường đều chê bai không tiếc lời: Forex là một sòng bài, một nơi tụ tập của các con bạc không hơn không kém. Đơn giản vì khái niệm quản lý rủi ro không có trong từ điển của họ.

4. Bạn học được gì từ nhật ký giao dịch?

Bạn không thể cải thiện được những gì bạn để ý đến nó. Một cách để chú ý hiệu quả đến công việc của mình chính là viết nhật ký. Các nhật ký giao dịch không chỉ cho bạn biết điểm yếu của bạn, nó cũng ngăn cản bạn lặp lại thói quen cũ và những sai lầm trước kia của bạn. Nó giúp bạn đo lường, theo dõi, và tập trung vào việc cải thiện hiệu suất giao dịch.

Những gì bạn viết ra trong nhật ký phụ thuộc vào tính cách của bạn, nó còn phải tùy thuộc vào những điều cơ bản như động lực, quan điểm của thị trường, sai lầm được trader định nghĩa trong giao dịch và cách thống kê. Tốt nhất là bạn nên tham khảo cách viết nhật ký giao dịch của các trader khác để tạo ra một mẫu nhật ký giao dịch hiệu quả của riêng mình.

5. Thị trường Forex có phải là nơi cho bạn kiếm tiền ?

Có lẽ, lý do lớn nhất giải thích tại sao bạn không thể kiếm tiền được chắc là thị trường Forex không phải dành cho bạn. Hay nói cách khác, bạn sinh ra là để làm cái gì đó lớn lao hơn là giao dịch Forex.

Có thể bạn thấy rằng giao dịch Forex là quá sức đối với khả năng chịu đựng rủi ro của bạn. Hoặc có thể sự kiện kinh tế vĩ mô không thực sự quan tâm bạn. Cũng có thể bạn đang quen với việc buôn bán các tài sản khác mà bạn không quan tâm nhiều đến tiền tệ.

Thực ra dẫu biết nó không dành cho bạn nhưng bạn vẫn gắn bó với nó thì cũng không có gì sai cả. Nhưng có điều muốn thành công, có lẽ bạn phải mất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc hơn những người có lợi thế về tư duy, tính cách và khả năng để đạt được thành công nhất định. Nhưng tốt nhất vẫn là xác định lại năng khiếu của mình dành cho lĩnh vực nào, biết đâu theo lĩnh vực đó bạn sẽ làm giàu tốt hơn Forex thì sao!

Trên đây là danh sách 5 câu hỏi cũng là 5 lý do tại sao bạn vẫn chưa kiếm được tiền từ Forex mặc dù bạn vẫn rất nỗ lực. Hy vọng có thể giúp được các anh em mới và những anh em vẫn còn đang loay hoay với lợi nhuận của mình.

Xem thêm:

>> Làm thế nào để giao dịch Forex chuyên nghiệp như một kẻ săn mồi?

>> 3 bài học quý giá mà trader có thể học được từ những tay chơi bạc

Theo Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên